Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C)
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C)
Xin chào tất cả anh em!
Sau bài viết đầu, cảm nhận được sự quan tâm đặc biệt của anh em dành cho những new bie như mình, tôi cảm thấy thật vui. Khích lệ động viên có, chỉ bảo truyền đạt kinh nghiệm cũng có, quả đúng là hạnh phúc khi đc tham gia diễn đàn Damsan, đc trao đổi cùng anh em.
Sau một thời gian tập luyện, cuối cùng tôi cũng có thể diễn tấu bài này. Nói thực với anh em, từ trước, tôi cũng chỉ thổi các bài nhạc trẻ đc thôi (trình độ có hạn, hic), hôm nay, tôi làm video này, cũng mong nhận đc những góp ý quý báu của anh em.
Tên topic tôi ghi "quen mà lạ", chắc anh em cũng hiểu. Bài "Bèo dạt mây trôi" đã đc rất nhiều anh em thể hiển, và tôi thấy bài này tôi phải còn luyện tập rất nhiều nữa thì mới theo được anh em.
Nhạc dân ca Việt Nam, theo tôi, khi đc diễn tấu bằng sáo trúc, nghe hay hơn rất nhiều các bản nhạc Trung Quốc, Tây phương...nhưng để thổi được, mà quan trọng là truyền đc cái hồn "Việt" vào đó thật khó.
Bài này là bài dân ca đầu tiên tôi thổi, ngoài bài này, tôi cũng rất thích các bài dân ca khác như Cây trúc xinh, Lý cây bông, Lý ngựa ô (mà có câu "có con ngựa ngựa ô, ngựa ô anh khố...", ko biết đây là Bắc hay Nam nhỉ? Smile anh em giúp tôi nhé)... Tôi sẽ cố gắng luyện tập đc các bài đó.
Và đây là video Bèo dạt mây trôi tôi làm:

Cuối cùng, chân thành cảm ơn anh em đã đọc bài của tôi. Mong nhận được ý kiến của anh em!
xin chào bạn, mình có xin góp ý cho bạn là bài này bạn chỉ thổi đúng nốt chứ kĩ thuật chưa đạt gì hết trơn, sai nhịp nữa, mà nghe bạn rung hơi là rung cổ đúng ko?bạn nên tập lại rung bụng thì sẽ hay hơn, kĩ thuật luyến láy cũng không được tốt nữa, chưa diễn tả được cái gì hết trơn, nói chung bài này mình nghĩ là 1 bài khá là khó để diễn tả, thổi hay rất khó, chúc bạn luyện thêm và cho ra tác phẩm mới nhé!
Cảm ơn bạn nhé! Đúng là mình rung cổ thôi, vì rung bụng mình cũng ko biết rung như thế nào. Mình phải luyện tập rất nhiều nữa, hi vọng sớm có tác phẩm mới đóng góp cho diễn đàn.
Nói chung là hơi bạn khá tốt, ổn định (khoản này thì hơn mình), nhưng nhiều kỹ thuật bạn chưa kiểm soát được nên bài nghe hơi kỳ kỳ... Anyway, chúc bạn sẽ có nhiều bài hay hơn nữa Big Grin
Cứ thế ta ra người khắc bạc
Đánh mất niềm tin giữa chợ đờ
Tâm sự đời ta vùi hoang đảo
Đạn chỉ thần công bắt bướm chơi.
My facebook: http://www.facebook.com/thangkts
Tiêu trúc Ngũ Âm: http://damsan.net/showthread.php?tid=3534
http://www.facebook.com/tieutrucnguam
Hì, anh Tà nhỉ, Big Grin
Vâng, em sẽ cố gắng tập hơn. Các kỹ thuật giờ em mới đang tìm hiểu, tin rằng sẽ khá hơn trong thời gian tới.
Bạn thổi nghe rất có hồn ! Luyến láy cũng hay . nhưng nhiều chỗ nghe nó bị đứt đứt rung rung thế nào ấy . Mình thì chưa thổi được bài này nên nghe thấy tạm ổn rùi ! Chúc bạn thành công
(03-13-2012, 04:25 PM)Nahamiakasuke Đã viết: Hì, anh Tà nhỉ, Big Grin
Vâng, em sẽ cố gắng tập hơn. Các kỹ thuật giờ em mới đang tìm hiểu, tin rằng sẽ khá hơn trong thời gian tới.

Tiếng sáo của em nghe trong và khỏe mà, chỉ cần đi đúng hướng là tiến xa. Thổi vậy là hơn anh rồi ^^
Cứ thế ta ra người khắc bạc
Đánh mất niềm tin giữa chợ đờ
Tâm sự đời ta vùi hoang đảo
Đạn chỉ thần công bắt bướm chơi.
My facebook: http://www.facebook.com/thangkts
Tiêu trúc Ngũ Âm: http://damsan.net/showthread.php?tid=3534
http://www.facebook.com/tieutrucnguam
(03-13-2012, 04:45 PM)phionavip Đã viết: Bạn thổi nghe rất có hồn ! Luyến láy cũng hay . nhưng nhiều chỗ nghe nó bị đứt đứt rung rung thế nào ấy . Mình thì chưa thổi được bài này nên nghe thấy tạm ổn rùi ! Chúc bạn thành công

Quan trọng nhất là niềm đam mê trong mỗi chúng ta, lúc mình thổi cũng cốt cố gắng sao cho ra "bèo...dạt mây trôi, chốn xa xôi...." thế là cảm thấy vui rồi. Nhưng nếu chúng ta biết, luyện tập và kết hợp đc những kỹ thuật thì sẽ hay hơn.
Bản thân mình chắc chắn phải tập nhiều nữa.
Anh em Damsan đang chờ những tác phẩm của bạn ra lò đó Smile cố gắng lên, và đừng bao giờ đánh mất niềm đam mê.
(03-13-2012, 06:05 PM)Lão tè Đã viết:
(03-13-2012, 04:25 PM)Nahamiakasuke Đã viết: Hì, anh Tà nhỉ, Big Grin

Tiếng sáo của em nghe trong và khỏe mà, chỉ cần đi đúng hướng là tiến xa. Thổi vậy là hơn anh rồi ^^

hi, cảm ơn anh! Đây chắc chắn không phải tác phẩm cuối cùng của em đâu, em sẽ tiếp tục tập, hi vọng sớm đc úp lên Big Grin
Có nhiều câu bạn đánh lưỡi quá rõ và dập mở ngón nhanh, mạnh nên tiếng sáo ko được mêm.^^.
yh: real_madrid3107@yahoo.com
phone:0909.07.1990
(03-13-2012, 06:51 PM)hoangdat Đã viết: Có nhiều câu bạn đánh lưỡi quá rõ và dập mở ngón nhanh, mạnh nên tiếng sáo ko được mêm.^^.

Cảm ơn bạn đã góp ý, mình sẽ rút kinh nghiệm. Thú thực là kỹ thuật đánh lưỡi mình đc biết mấy tháng trời rồi, mà đánh vẫn kém lắm (nhất là đánh lưỡi kép, hic, toàn phì phì thôi)
Mình sẽ cố gắng khắc phục!

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Video Người ở đừng về(tone thấp) muanuadem32 4 9,492 11-03-2015, 08:52 PM
Bài mới nhất: muanuadem32
Video TRỐNG CƠM - SÁO TRÚC muanuadem32 0 3,982 09-13-2015, 11:36 PM
Video Hoa đẹp Chăm Pa - Sáo trúc muanuadem32 0 4,004 09-09-2015, 06:51 AM
Video Giọt nắng bên thềm - sáo trúc muanuadem32 0 4,071 09-09-2015, 06:50 AM
Video Liên khúc nhạc vàng - Sáo trúc muanuadem32 0 3,906 09-09-2015, 06:45 AM
  Suteki Da Ne (Final Fantasy X OST) - Sáo trúc + guitar vhq193 3 7,456 05-19-2015, 11:29 PM
Bài mới nhất: nhoc_style
Video Bèo dạt mây trôi muanuadem32 2 6,036 02-01-2015, 12:51 PM
Video Lỡ Hẹn ( sáo 6 lỗ tone Bb) kleyyo 0 3,754 09-22-2014, 07:52 PM
Bài mới nhất: kleyyo
  Trường Tương Tư ( Tiêu Trúc Ngũ Âm) duyman112 0 4,328 09-12-2014, 09:05 PM
Bài mới nhất: duyman112
  Về quê - Hòa tấu sáo trúc vs violin Jibber 3 7,815 09-05-2014, 10:39 PM
Bài mới nhất: cuonglong

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 2 khách