Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - Bản rút gọn
Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam
Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - Bản rút gọn

+- Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam (http://damsan.net)
+-- Diễn đàn: Tác Phẩm & Nhạc Cụ Của Thành Viên (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=11)
+--- Diễn đàn: Thành viên biểu diễn (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=12)
+--- Chủ đề: Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) (/showthread.php?tid=854)

Số trang: 1 2 3 4 5

Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - Nahamiakasuke - 03-13-2012

Xin chào tất cả anh em!
Sau bài viết đầu, cảm nhận được sự quan tâm đặc biệt của anh em dành cho những new bie như mình, tôi cảm thấy thật vui. Khích lệ động viên có, chỉ bảo truyền đạt kinh nghiệm cũng có, quả đúng là hạnh phúc khi đc tham gia diễn đàn Damsan, đc trao đổi cùng anh em.
Sau một thời gian tập luyện, cuối cùng tôi cũng có thể diễn tấu bài này. Nói thực với anh em, từ trước, tôi cũng chỉ thổi các bài nhạc trẻ đc thôi (trình độ có hạn, hic), hôm nay, tôi làm video này, cũng mong nhận đc những góp ý quý báu của anh em.
Tên topic tôi ghi "quen mà lạ", chắc anh em cũng hiểu. Bài "Bèo dạt mây trôi" đã đc rất nhiều anh em thể hiển, và tôi thấy bài này tôi phải còn luyện tập rất nhiều nữa thì mới theo được anh em.
Nhạc dân ca Việt Nam, theo tôi, khi đc diễn tấu bằng sáo trúc, nghe hay hơn rất nhiều các bản nhạc Trung Quốc, Tây phương...nhưng để thổi được, mà quan trọng là truyền đc cái hồn "Việt" vào đó thật khó.
Bài này là bài dân ca đầu tiên tôi thổi, ngoài bài này, tôi cũng rất thích các bài dân ca khác như Cây trúc xinh, Lý cây bông, Lý ngựa ô (mà có câu "có con ngựa ngựa ô, ngựa ô anh khố...", ko biết đây là Bắc hay Nam nhỉ? Smile anh em giúp tôi nhé)... Tôi sẽ cố gắng luyện tập đc các bài đó.
Và đây là video Bèo dạt mây trôi tôi làm:

Cuối cùng, chân thành cảm ơn anh em đã đọc bài của tôi. Mong nhận được ý kiến của anh em!

RE: Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - nhoc_style - 03-13-2012

xin chào bạn, mình có xin góp ý cho bạn là bài này bạn chỉ thổi đúng nốt chứ kĩ thuật chưa đạt gì hết trơn, sai nhịp nữa, mà nghe bạn rung hơi là rung cổ đúng ko?bạn nên tập lại rung bụng thì sẽ hay hơn, kĩ thuật luyến láy cũng không được tốt nữa, chưa diễn tả được cái gì hết trơn, nói chung bài này mình nghĩ là 1 bài khá là khó để diễn tả, thổi hay rất khó, chúc bạn luyện thêm và cho ra tác phẩm mới nhé!

RE: Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - Nahamiakasuke - 03-13-2012

Cảm ơn bạn nhé! Đúng là mình rung cổ thôi, vì rung bụng mình cũng ko biết rung như thế nào. Mình phải luyện tập rất nhiều nữa, hi vọng sớm có tác phẩm mới đóng góp cho diễn đàn.

RE: Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - Lão tè - 03-13-2012

Nói chung là hơi bạn khá tốt, ổn định (khoản này thì hơn mình), nhưng nhiều kỹ thuật bạn chưa kiểm soát được nên bài nghe hơi kỳ kỳ... Anyway, chúc bạn sẽ có nhiều bài hay hơn nữa Big Grin

RE: Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - Nahamiakasuke - 03-13-2012

Hì, anh Tà nhỉ, Big Grin
Vâng, em sẽ cố gắng tập hơn. Các kỹ thuật giờ em mới đang tìm hiểu, tin rằng sẽ khá hơn trong thời gian tới.

RE: Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - phionavip - 03-13-2012

Bạn thổi nghe rất có hồn ! Luyến láy cũng hay . nhưng nhiều chỗ nghe nó bị đứt đứt rung rung thế nào ấy . Mình thì chưa thổi được bài này nên nghe thấy tạm ổn rùi ! Chúc bạn thành công

RE: Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - Lão tè - 03-13-2012

(03-13-2012, 04:25 PM)Nahamiakasuke Đã viết: Hì, anh Tà nhỉ, Big Grin
Vâng, em sẽ cố gắng tập hơn. Các kỹ thuật giờ em mới đang tìm hiểu, tin rằng sẽ khá hơn trong thời gian tới.

Tiếng sáo của em nghe trong và khỏe mà, chỉ cần đi đúng hướng là tiến xa. Thổi vậy là hơn anh rồi ^^

(03-13-2012, 04:45 PM)phionavip Đã viết: Bạn thổi nghe rất có hồn ! Luyến láy cũng hay . nhưng nhiều chỗ nghe nó bị đứt đứt rung rung thế nào ấy . Mình thì chưa thổi được bài này nên nghe thấy tạm ổn rùi ! Chúc bạn thành công

Quan trọng nhất là niềm đam mê trong mỗi chúng ta, lúc mình thổi cũng cốt cố gắng sao cho ra "bèo...dạt mây trôi, chốn xa xôi...." thế là cảm thấy vui rồi. Nhưng nếu chúng ta biết, luyện tập và kết hợp đc những kỹ thuật thì sẽ hay hơn.
Bản thân mình chắc chắn phải tập nhiều nữa.
Anh em Damsan đang chờ những tác phẩm của bạn ra lò đó Smile cố gắng lên, và đừng bao giờ đánh mất niềm đam mê.
(03-13-2012, 06:05 PM)Lão tè Đã viết:
(03-13-2012, 04:25 PM)Nahamiakasuke Đã viết: Hì, anh Tà nhỉ, Big Grin

Tiếng sáo của em nghe trong và khỏe mà, chỉ cần đi đúng hướng là tiến xa. Thổi vậy là hơn anh rồi ^^

hi, cảm ơn anh! Đây chắc chắn không phải tác phẩm cuối cùng của em đâu, em sẽ tiếp tục tập, hi vọng sớm đc úp lên Big Grin

RE: Bèo dạt mây trôi, quen mà lạ...?!!(sáo trúc tone C) - hoangdat - 03-13-2012

Có nhiều câu bạn đánh lưỡi quá rõ và dập mở ngón nhanh, mạnh nên tiếng sáo ko được mêm.^^.

(03-13-2012, 06:51 PM)hoangdat Đã viết: Có nhiều câu bạn đánh lưỡi quá rõ và dập mở ngón nhanh, mạnh nên tiếng sáo ko được mêm.^^.

Cảm ơn bạn đã góp ý, mình sẽ rút kinh nghiệm. Thú thực là kỹ thuật đánh lưỡi mình đc biết mấy tháng trời rồi, mà đánh vẫn kém lắm (nhất là đánh lưỡi kép, hic, toàn phì phì thôi)
Mình sẽ cố gắng khắc phục!