Mọi người nghĩ sao về bài báo trên Tuổi Trẻ (18/06/2012)
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Mọi người nghĩ sao về bài báo trên Tuổi Trẻ (18/06/2012)
(07-04-2012, 10:06 PM)PhongVan Đã viết:
(06-18-2012, 12:38 PM)lonsualangxang Đã viết: Sáng nay mình có đọc được 1 bài báo về Liên hoan âm nhạc dân tộc VN mà lại dùng Đàn Tranh TQ. Mọi người nghĩ thế nào? Mình thấy thật đáng buồn và xấu hổ!!!

may quá là có bạn thấy bức xúc về chuyện liên hoan nhạc dân tộc VN mà lại dùng đàn tranh TQ
bạn ơi , chuyện này xưa lắm rồi , ngay cả trong diễn đàn này , mỗi khi nhắc đến đàn tranh là có nhiều thành viên còn viết những thứ như này nữa cơ

Lê Hồng Sơn replied on 09-14-2011 9:26
Thân gửi các bạn đam mê đàn tranh , mình thì thấy thế này, tất cả các nhạc cụ dân tộc ở Việt Nam đều rất khó tự học, vì nhiều lý do "tế nhị" khác nhau mà chúng ta không thể "tự học" được đâu!!!? Vậy có thể tự học sáo Việt, đàn tranh Việt Không, chắc chắn là không thể rồi, mà tại sao các bạn phải mày mò học sáo Việt, đàn tranh Việt chi cho cực vậy, sáo TQ, Guzheng:

Tài liệu trên mạng rất nhiều,

Video hướng dẫn tận tình chi tiết,không dấu diếm,

Bài bản phong phú, nhiều người diễn tấu đa dạng phong cách, tha hồ mà học, mà nghiên cứu

Luyện xong các kỹ thuật của TQ thì chơi qua sáo Việt thì chỉ có gọi là phê.

Còn về cái chuyện về "tự học" đàn tranh thì tại sao các bạn lại đi tìm con đường khó và tăm tối quá vậy, mua cây đàn tranh về chỉnh dây theo kiểu Guzheng (trên web chỉ nhiều lắm), lên mạng online học theo cách đánh của nó, luyện bài bản của Guzheng không hay hơn, không đỉnh hơn đàn tranh sao mà phải lăn tăn, ở Việt Nam ai đàn được cảnh giới, thần thái như kiểu bài "Vân Thường Tố" này chưa, không biết là có hay không
Sau khi dùng cây đàn tranh Việt luyện theo thế ngón của Guzheng và hun đúc được lòng yêu quý với Guzheng thì hãy để dành tiền mà mua 1 cây, vì dù gì đi nữa tiêu sáo, đàn tranh ở Việt Nam với tư duy truyền bá, công phu chế tác và mỹ thuật kiểu "ao làng" thì làm quái gì vượt qua được Dizi, Guzheng cơ chứ

Ha ha, bài này tui viết nè ! Nếu cứ suy nghĩ đến tương lai Việt Nam ta thôn tính Trung Quốc làm thuộc địa trong 3000 năm, đồng hoá, tẩy não và tàn sát 1 tỷ dân của nó thì chơi Guzheng là rất hợp lý mà!

Ha ha, đừng có lăn tăn nữa, nghiệp dư thì thích gì chơi cái đó, mà chuyên nghiệp cũng vậy, gò bó quá làm gì cho mệt nhỉ, hãy để thời đại tự chọn lựa cái hợp lý của nó. Thời của Mozart, Beethoven, quân nhạc của Thổ Nhĩ Kỳ có ảnh hưởng mạnh đến nỗi cả 2 nhạc sỹ thiên tài người Đức, Áo này đều có bài Turkish March, lại nói đến cái cây Violin, nó ban đầu là của ai sáng chế vậy, có phải của châu âu không sao mà bọn châu âu phải "nhục nhã" đưa vào biên chế chính của dàn nhạc rồi suy phong là nữ hoàng của các nhạc cụ vậy ???

Cứ giữ cái suy nghĩ đàn của ta ta chơi, đàn của người thì chê như vậy chẳng phải là thiển cận và thiếu công tâm à, nếu đàn của mình hay thật sự thì tự khắc nó sẽ có tầm ảnh hưởng rộng , còn không thì xứng đáng bị đào thải, quy luật tự nhiên mà, có gì mà phải xoắn !
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Chuẩn không cần chỉnh.
Đào Hoa Ảnh Lạc Phi Thần Kiếm
Bích Hải Triều Sinh Trỗi Ngọc Tiêu
(07-04-2012, 10:06 PM)PhongVan Đã viết: [quote='lonsualangxang' pid='7101' dateline='1339997890']
Sáng nay mình có đọc được 1 bài báo về Liên hoan âm nhạc dân tộc VN mà lại dùng Đàn Tranh TQ. Mọi người nghĩ thế nào? Mình thấy thật đáng buồn và xấu hổ!!!

may quá là có bạn thấy bức xúc về chuyện liên hoan nhạc dân tộc VN mà lại dùng đàn tranh TQ

bạn ơi , chuyện này xưa lắm rồi , ngay cả trong diễn đàn này , mỗi khi nhắc đến đàn tranh VN là thành viên còn viết những thứ như này nữa cơ

Mà mình thấy ngay cả mấy topic ở phần cuối cuối ( trang 2..3) cũng thấy các thành viên cũng cổ xuý..hào hứng..post lên toàn đàn tranh TQ đấy thôi , bài này hay lắm , chơi như nào , mua đàn tranh TQ ở đâu thế , bạn cho mình clip đi ..mình về tự tập , toàn những thấy khoe móng đàn tranh TQ ơ , đàn này đẹp quá , mình phải cố mua mới được này

nói gì mà buồn và xấu hổ chứ -chính mình là người góp phần công sức truyền bá đấy chứ ai đâu xa, còn viết mấy cái bình luận gay gắy -lên án rất chi là tự hào dân tộc lên làm gì nữa, từ cái nhỏ còn thế nữa là nói gì đến tầm " vĩ mô "

chỉ bản thân mình nghĩ là buồn cười Big Grin cho các bạn,
Nói nghe nè Phong Vân, mình thì mình thấy xấu hổ cho bạn, không biết "đằng ấy" có nhìn lại mình trước khi nói người khác hay không, chẳng biết ai đ1o đã từng tí tởn khoe khắp diễn đàn là ta đấy sắp được học "đàn tranh TQ" ấy nhỉ?
Ờ mà cái này là diễn đàn mới nên chắc cũng ít người biết "sự tích" này của đằng ấy đúng không!

P/s: Đang vào mùa mưa đấy. Cẩn thận!

(07-06-2012, 09:53 AM)ThaoLy Đã viết: Nói nghe nè Phong Vân, mình thì mình thấy xấu hổ cho bạn, không biết "đằng ấy" có nhìn lại mình trước khi nói người khác hay không, chẳng biết ai đ1o đã từng tí tởn khoe khắp diễn đàn là ta đấy sắp được học "đàn tranh TQ" ấy nhỉ?
Ờ mà cái này là diễn đàn mới nên chắc cũng ít người biết "sự tích" này của đằng ấy đúng không!

sự tích là nói và làm là 2 việc hoàn toàn khác nhau bạn ạ
mình có nói là sắp được học thế thôi và mình có tiếp xúc với cây đàn tranh TQ nên viết đôi dòng cảm nhận sự khác biệt ,mình hướng dẫn các bạn hay viết điều gì tâng bốc đàn tranh TQ à?

bạn thấy mình khoe là trổ tài đàn tranh TQ ở diễn đàn nhạc cụ dân tộc à, sự tích mình làm gì -chỗ nào thế chỉ mình với ? Buồn cười Sleepy quá

(07-06-2012, 10:35 PM)PhongVan Đã viết:
(07-06-2012, 09:53 AM)ThaoLy Đã viết: Nói nghe nè Phong Vân, mình thì mình thấy xấu hổ cho bạn, không biết "đằng ấy" có nhìn lại mình trước khi nói người khác hay không, chẳng biết ai đ1o đã từng tí tởn khoe khắp diễn đàn là ta đấy sắp được học "đàn tranh TQ" ấy nhỉ?

sự tích là nói và làm là 2 việc hoàn toàn khác nhau bạn ạ
mình có nói là sắp được học thế thôi và mình có tiếp xúc với cây đàn tranh TQ nên viết đôi dòng cảm nhận sự khác biệt ,mình hướng dẫn các bạn hay viết điều gì tâng bốc đàn tranh TQ à?

bạn thấy mình khoe là trổ tài đàn tranh TQ ở diễn đàn nhạc cụ dân tộc à, sự tích mình làm gì -chỗ nào thế chỉ mình với ? Buồn cười Sleepy quá

Thì Phong Vân về cứ ôm đàn của Phong Vân mà chơi, đàn tranh cũng được mà Guzheng cũng được, đảng và nhà nước đâu có cấm, he he, tâng bốc đàn tranh cũng được mà tâng bốc Guzheng cũng tốt, có giỏi thì Phong Vân làm cho Trung Quốc thích đàn tranh ấy, giống như Trung Quốc đã làm cho rất nhiều người Việt thích đàn Guzheng đó mà, còn làm ko được..... thì cứ ngồi đó mà "buồn cười", ack, ack .....!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Mình thấy ai ai nói cũng có lý cả. Mình chỉ biết thế này. Âm nhạc ko hạn chế biên giới. Bạn muốn thổi bài gì cũng được, của nước nào cũng được, không ai có quyền cấm các bạn cả. Nhưng đã là dân âm nhạc dân tộc, trước khi thổi nhạc nước ngoài, hãy học chơi 1 bài hát Việt Nam cho thật hay, đó là chưa nói đến nhạc cổ. Câu chuyện trên báo, ai ai cũng khen rằng chị ấy đánh hay, nhưng chị ấy đánh có đúng dịp đâu, đâm ra hỏng cả. Đừng để khi mình giao lưu nước bạn, chỉ biết thổi nhạc nước ngoài, nhạc Việt Nam không biết tí nào thì xấu hổ lắm.
(07-07-2012, 09:13 PM)lonsualangxang Đã viết: Mình thấy ai ai nói cũng có lý cả. Mình chỉ biết thế này. Âm nhạc ko hạn chế biên giới. Bạn muốn thổi bài gì cũng được, của nước nào cũng được, không ai có quyền cấm các bạn cả. Nhưng đã là dân âm nhạc dân tộc, trước khi thổi nhạc nước ngoài, hãy học chơi 1 bài hát Việt Nam cho thật hay, đó là chưa nói đến nhạc cổ. Câu chuyện trên báo, ai ai cũng khen rằng chị ấy đánh hay, nhưng chị ấy đánh có đúng dịp đâu, đâm ra hỏng cả. Đừng để khi mình giao lưu nước bạn, chỉ biết thổi nhạc nước ngoài, nhạc Việt Nam không biết tí nào thì xấu hổ lắm.
Mình cũng đồng ý quan điểm này.Tên cuộc thi to sờ sờ ra đấy;NHẠC CỤ DÂN TỘC VIỆT NAM.chứ có phải là thi nhạc cụ chung chung đâu ma cho violin hay piano vào đấy.Vay mượn lẫn nhau là một thực tế lịch sử.Nhưng vay mượn phải cải tiền cho phù hợp với văn hoá dân tộc mình .CÒn nếu nhạc cụ đó đã dược quốc tế hoá thì phải cho vào Mục Quốc tế,không thể là mục "Tông dật vn" được các bác ạ.Guzheng giờ mà xuất hiện như nhạc cụ dân tộc Việt Nam thì sợ rằng bản thân người Trung Quốc cũng cười cho.Người ta mất bao nhiêu công sức,thời gian nghiên cúu cải tiến,mình bệ nguyên xi về và nói là của dân tộc Việt Nam .hihihi

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cách nhận biết các nốt nhạc trên sheet đàn tranh nhatruc 2 12,551 10-21-2014, 01:09 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Cách chơi đàn tranh cho người mới tập roseblue 0 5,660 08-07-2014, 01:34 PM
Bài mới nhất: roseblue
  Có bác nào dạy đánh đàn tranh trên ipad không chỉ giùm em với.... sabotennohara 1 6,529 03-19-2014, 12:39 PM
Bài mới nhất: x-youtoo
  BÍ QUYẾT CHỌN ĐÀN TRANH CHO NGƯỜI MỚI Abigail Võ 31 76,997 02-06-2014, 12:40 PM
Bài mới nhất: Cobe_banchjm
  Thân mời các Tranh thủ tham dự sinh nhật ĐamSan 6 tuổi SapinT 9 16,913 10-11-2013, 07:24 PM
Bài mới nhất: hainammar
  Một số bài tập nhỏ cho người mới tập đàn tranh Duy-Ly 38 100,366 06-01-2013, 11:22 PM
Bài mới nhất: truongtailinh1993
Question Thắc mắc về của người muốn tập đàn tranh lehungtu 6 11,680 04-24-2013, 09:55 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Cần mọi người giúp đỡ ạ bolide91_hn 4 9,668 02-24-2013, 12:58 PM
Bài mới nhất: songngoc

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách