Một số bài tập nhỏ cho người mới tập đàn tranh
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 4 Votes - 4.75 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Một số bài tập nhỏ cho người mới tập đàn tranh
Chào các bạn,
Rất vui khi thấy các bạn có hứng thú với đàn tranh và mình luôn hy vọng có thể giúp đỡ các bạn được một phần nào đó trong việc học đàn tranh. Do vậy mình lập nên topic này để chia sẻ một số bài học nhỏ dành cho người mới tập. Hiên mình cũng đang dạy một bạn cũng khá cứng tuổi ở đây và thấy có hiệu quả nhất định. Hy vọng những chia sẻ này sẽ giúp ích một phần nào đó cho các bạn và được các bạn ủng hộ. Mình không phải là một "cao thủ" như một số bạn ở đây nên hy vọng sẽ không bị ném đá. Hihi

Phần đầu tiên mình chia sẻ với các bạn một số bài tập chạy gam. Đây là một phương pháp luyện tập ngón tay cơ bản nhất mà người chơi đàn tranh dù mới hay là nghệ sỹ lâu năm cũng đều gắn bó với nó bởi công dụng của nó đối với độ linh hoạt của ngón tay là rất cao. Hy vọng chia sẻ này của mình sẽ gắn liền với một số bạn ở đây trong suốt quá trình các bạn gắn bó với cây đàn của mình

Chân trọng cám ơn!

[Hình: gam1.jpg]

[Hình: gam7.jpg]
Hay quá chị ơi, em cũng bắt đầu học đàn tranh, yêu lắm ý ^^, khi nào rảnh chị đăng bài tập tiếp nha chị Smile
Ok Sonnu, chỉ cần bạn thích Wink
[Hình: Cola.jpg]

Nguồn: http://duyly.com/
Hay quá. Rất thiết thực và dễ hiểu.Cảm ơn bạn Duy Ly rất nhiều
Wonderful Smile
Video 
Đây là Clip minh họa cho bài chạy gam số 1, 2, 3 của bài post đầu tiên ạ

Clip minh họa cho bài chạy gam số 5, 6, 7

Đã mấy ngày trôi qua, không biết các bạn tập đến đâu rồi nhỉ? Hy vọng là những đoạn ngắn này hữu dụng và các bạn có áp dụng để tập. Có bạn nào có comment hay kết quả gì cho việc tập luyện này thì post cho mình biết với nhé. Chúc các bạn một tuần mới tốt lành Smile
Hihi em tập theo bài cò lả, nghe buồn cười lắm chị ạ. Hôm nọ em đi off sinh nhật damsan có 1 bạn chơi bài Cò lả rất hay, mà bạn chơi dài lắm chị ạ, e nghe cũng giống giống giai điệu thế này ^^
Em cũng đang tập ngón, mà toàn nhầm dây ==, có sheet và cả clip nữa dễ hiểu dễ học lắm chị ạ.
Em sắp nghỉ hè rồi, chị ơi up thêm bài tập nhé, em sẽ "bế quan luyện cầm" =))
(06-26-2012, 12:04 PM)sonnu Đã viết: Hihi em tập theo bài cò lả, nghe buồn cười lắm chị ạ. Hôm nọ em đi off sinh nhật damsan có 1 bạn chơi bài Cò lả rất hay, mà bạn chơi dài lắm chị ạ, e nghe cũng giống giống giai điệu thế này ^^
Em cũng đang tập ngón, mà toàn nhầm dây ==, có sheet và cả clip nữa dễ hiểu dễ học lắm chị ạ.
Em sắp nghỉ hè rồi, chị ơi up thêm bài tập nhé, em sẽ "bế quan luyện cầm" =))

Bởi vì bài mình muốn làm cho các bạn mới học, nên đánh một cách đơn giản, ngắn gọn và dễ hiểu nhất. Còn khi sau này các bạn đánh thạo rồi các bạn có thể xen kẽ thêm các ngón đàn, các nốt đệm và đánh thêm dạo, giữa, cuối, hợp âm bè v.v...

Với bài gam cũng vậy. Trong sheet và clip mình làm 2 cầu. Nhưng nếu có thể, các bạn nên chạy hết 3 cầu đàn. Như vậy sẽ chuẩn và có tác dụng hơn.

Theo yêu cầu của sonnu, cuối tuần này hoặc đầu tuần sau mình sẽ làm thêm bài (vì đợt này đang bận làm tiểu luận quá, không có nhiều thời gian). Mong một ngày gần nhất nhận được clip trả bài của các bạn. Cám ơn và chúc các bạn vui Smile

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,551 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) truongtailinh1993 39 87,237 03-05-2019, 10:16 AM
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,929 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,201 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 370,779 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,947 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,926 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 16,022 04-15-2016, 10:58 PM
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,867 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,245 10-23-2015, 07:07 PM