Uyên ương hồ điệp mộng (sáo trúc C)
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Uyên ương hồ điệp mộng (sáo trúc C)
(03-27-2012, 09:06 PM)newroyal Đã viết: trước hết thì từ từ đi, bạn đã sử dụng thành thục các kĩ thuật chưa, mấy cái kĩ thuật mà chú Duy hướng dẫn ấy, làm được hết rồi thì trong lúc thổi 1 bài bạn thử chen vào theo cảm hứng xem sao, rung hơi, reo, vuốt chẳng hạn, sau khi ok hết rồi hay tính tới chuyện nâng cao lên nhé bạn
Bạn gợi ý cụ thể là bài nào đc ko? Chứ tôi ko biết chọn bài nào cả.
Các kỹ thuật thì tôi mới tập đc reo, vuốt, luyến láy, trill, thu tỏa, lưỡi đơn, rung cổ, hầu âm.
Còn cái kỹ thuật lưỡi kép, có vẻ quan trọng nhất thì tôi vẫn đang tập.
Vậy có thể áp dụng các kỹ thuật 1 cách tùy ý sao? (Liệu có đc ko taHuhSmile
bài nào để tập thì tùy bạn, thích bài nào thì chọn nó làm bài chính thức để luyện thui, còn áp dụng kĩ thuật thì ko phải là tùy ý mà miễn đừng áp dụng làm cho bài nhạc bị sai nhịp hay trường độ cao độ là được thui, áp dụng chỗ nào nghe hay là được, đâu ai dạy bạn chỗ này phải rung, chỗ kia phải vuốt, bạn thấy hay thì thêm vào thui
YH!: tanlatan_17@yahoo.com.vn
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
theo mình nên tập bài Giấc Mơ Trưa bài đó áp dụng khá nhiểu kĩ thuật nếu tập xong bài này oke mấy bài khác cũng tương tư thôi, bắt đầu từ rung hơi, láy, vuốt, thu tỏa làn hơi, diễn tả cảm xúc bài nhạc, khi nào tập xong bác up lên đây bọn em ý kiến tiếp cho bác tập, bác nhớ là tập cho thuần thục nha, đừng tập cho lấy có là cũng như không thui. hi hi, chúc bác thổi tốt
(03-28-2012, 09:34 AM)nhoc_style Đã viết: theo mình nên tập bài Giấc Mơ Trưa bài đó áp dụng khá nhiểu kĩ thuật nếu tập xong bài này oke mấy bài khác cũng tương tư thôi, bắt đầu từ rung hơi, láy, vuốt, thu tỏa làn hơi, diễn tả cảm xúc bài nhạc, khi nào tập xong bác up lên đây bọn em ý kiến tiếp cho bác tập, bác nhớ là tập cho thuần thục nha, đừng tập cho lấy có là cũng như không thui. hi hi, chúc bác thổi tốt

à tiện đây cho hỏi thu tỏa là sao nhỉ, tui đã từng đọc ở đâu mà giờ tự dưng ko nhớ nó là kĩ thuật gì, mong chỉ giáo?
YH!: tanlatan_17@yahoo.com.vn
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
(03-28-2012, 11:17 AM)newroyal Đã viết:
(03-28-2012, 09:34 AM)nhoc_style Đã viết: theo mình nên tập bài Giấc Mơ Trưa bài đó áp dụng khá nhiểu kĩ thuật nếu tập xong bài này oke mấy bài khác cũng tương tư thôi, bắt đầu từ rung hơi, láy, vuốt, thu tỏa làn hơi, diễn tả cảm xúc bài nhạc, khi nào tập xong bác up lên đây bọn em ý kiến tiếp cho bác tập, bác nhớ là tập cho thuần thục nha, đừng tập cho lấy có là cũng như không thui. hi hi, chúc bác thổi tốt

à tiện đây cho hỏi thu tỏa là sao nhỉ, tui đã từng đọc ở đâu mà giờ tự dưng ko nhớ nó là kĩ thuật gì, mong chỉ giáo?

Nói sao nhỉ, theo hiểu biết của em việc thu toả làn hơi là cách điều khiển cường độ làn hơi làm cho tiếng sáo có lúc to lúc nhỏ theo cảm xúc của người diễn tấu và bài nhạc.

Việc làm chủ kỹ thuật thu toả làn hơi theo em là quan trọng số 1 trong việc luyện sáo, chỉ cần 1 tiếng sáo cất lên, dựa vào cảm xúc của thu toả làn hơi là biết ngay tu vị và cảnh giới của cùa người diễn tấu, còn mấy kỹ thuật lưỡi kép, stacato, reo lưỡi, chuyền hơi chỉ để loè thiên hạ là chủ yếu ứng dụng thì không bao nhiêu!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
bạn thổi hay đấy, nhưng lạm dụng vuốt nhấn nên nghe không rõ từng note. Cái gì quá đều không tốt đâu bạn.
Bài này là bài trữ tình rồi nhỉ, vậy còn bài nhanh vui thì theo bác, tôi nên chọn bài gì? Mà đã nhanh vui chắc phải dùng đánh lưỡi kép hả?
(03-28-2012, 03:37 PM)buitrungthien Đã viết: bạn thổi hay đấy, nhưng lạm dụng vuốt nhấn nên nghe không rõ từng note. Cái gì quá đều không tốt đâu bạn.
Thank bác, tôi sẽ cố gắng khắc phục.
Tôi thấy vuốt thì nghe tình cảm hơn, mà cũng mới tập đc kỹ thuật này, cũng thích dùng nhiều nhiều tí, nghe nó là lạ SmileBig Grin
(03-28-2012, 05:45 PM)Nahamiakasuke Đã viết:
Bài này là bài trữ tình rồi nhỉ, vậy còn bài nhanh vui thì theo bác, tôi nên chọn bài gì? Mà đã nhanh vui chắc phải dùng đánh lưỡi kép hả?
(03-28-2012, 03:37 PM)buitrungthien Đã viết: bạn thổi hay đấy, nhưng lạm dụng vuốt nhấn nên nghe không rõ từng note. Cái gì quá đều không tốt đâu bạn.
Thank bác, tôi sẽ cố gắng khắc phục.
Tôi thấy vuốt thì nghe tình cảm hơn, mà cũng mới tập đc kỹ thuật này, cũng thích dùng nhiều nhiều tí, nghe nó là lạ SmileBig Grin
theo em bác chọn bài Xuân Chiến Khu làm bài nhanh đi, kĩ thuật gồm có lưỡi đơn,vỗ, vuốt, saccato, chủ yếu bây nhiêu chúc bác nhanh tiến bộ,
Ủng hộ tinh thần post clips của em, ráng điều chỉnh nhịp độ và luyến láy lại cho nó chuẩn tí là hay ngay thôi ấy mà Smile
Cứ thế ta ra người khắc bạc
Đánh mất niềm tin giữa chợ đờ
Tâm sự đời ta vùi hoang đảo
Đạn chỉ thần công bắt bướm chơi.
My facebook: http://www.facebook.com/thangkts
Tiêu trúc Ngũ Âm: http://damsan.net/showthread.php?tid=3534
http://www.facebook.com/tieutrucnguam

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Video TRỐNG CƠM - SÁO TRÚC muanuadem32 0 3,991 09-13-2015, 11:36 PM
Bài mới nhất: muanuadem32
Video Hoa đẹp Chăm Pa - Sáo trúc muanuadem32 0 4,010 09-09-2015, 06:51 AM
Video Giọt nắng bên thềm - sáo trúc muanuadem32 0 4,077 09-09-2015, 06:50 AM
Video Liên khúc nhạc vàng - Sáo trúc muanuadem32 0 3,912 09-09-2015, 06:45 AM
  Suteki Da Ne (Final Fantasy X OST) - Sáo trúc + guitar vhq193 3 7,471 05-19-2015, 11:29 PM
Bài mới nhất: nhoc_style
  Uyên ương Hồ Điệp mộng - Tranh lang_du 6 15,952 11-27-2014, 12:33 PM
Bài mới nhất: alice520
  Trường Tương Tư ( Tiêu Trúc Ngũ Âm) duyman112 0 4,335 09-12-2014, 09:05 PM
Bài mới nhất: duyman112
  Về quê - Hòa tấu sáo trúc vs violin Jibber 3 7,823 09-05-2014, 10:39 PM
Bài mới nhất: cuonglong
  Mưa trên Phố Huế - Sáo trúc Lãng tử Lão tè 1 5,708 08-15-2014, 04:14 PM
Bài mới nhất: ngockhuongkk
Music vỀ ĐÂU MÁI TÓC NGƯỜI THƯƠNG(SÁO TRÚC) muanuadem32 5 10,550 08-15-2014, 04:12 PM
Bài mới nhất: ngockhuongkk

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách