ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH )
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH )
(01-27-2014, 10:01 AM)namxuantran Đã viết: Cám ơn honsoLee! Đất nước cần những người như bạn! Hãy tận dụng triệt để quyền admin của mình để làm cho diễn đàn gọn gàng, sạch sẽ hơn bạn nhé! Vì mục đích của diễn đàn là để thể hiện niềm đam mê và san sẻ theo hướng tích cực bạn ạ! À tiết lộ thêm hình như CLB khác có "chất lượng" hoành tráng mà bạn nói là CLB chỉ có đàn ông mới đem lại hạnh phúc cho nhau ^.^

Anh namxuantran, anh có nhiều đánh giá rất đúng đắn, em không nói gì nhưng anh đừng có nói đến vấn đề giới tính như thế nhé, như thế không tinh tế đâu vì anh làm nhột vài người, trong đấy có em đấy anh ạ.
Bạn, Petrus Trần, mong được xem bạn diễn ở Sinh Nhật Damsan lần tới Wink
(01-25-2014, 08:28 PM)truongtailinh1993 Đã viết: '' TẠI SAO ÂM NHẠC DÂN TỘC LẠI XUỐNG DỐC ? (Petrus Trần)
24 Tháng Giêng 2014 lúc 14:25
- Tình hình là hôm nay tôi đọc được bài báo viết về tình trạng xuống dốc của Âm Nhạc Dân Tộc Việt Nam, nội dung của bài báo ta thán về vấn đề Âm Nhạc Dân Tộc (ÂNDT) không được giới trẻ đón nhận, những Game show về ÂNDT thì đìu hiu, không ai tham gia, toàn là lứa tuổi trung niên và người già. Lương bổng của nghệ sĩ ÂNDT thì ít ỏi, không bằng một đứa Diễn viên Kịch mới ra lò. Đọc xong bài báo, làm tôi trăn trở và tôi hỏi tự hỏi tại sao ÂNDT không được giới trẻ đón nhận? Và tại sao lại xuống dốc, không phát triển mạnh? Điều này phải nhìn nhận sự thật, thẳng thắn mà trình bày thì có 2 lý do rất mâu thuẫn sau đây:

I. Truyền Thụ Âm Nhạc Dân Tộc Lạc Hậu - Không Tiếp Nhận Cái Mới.
- Trong thời đại này, chúng ta vẫn còn thấy rất nhiều người dạy và học ÂNDT bằng phương pháp truyền ngón, truyền miệng, không có một bài bản ký âm nào rõ ràng, cứ bám víu vào những hệ thống nhạc lý cổ xưa (Hò, xự, xang, xê, cống) không rõ ràng về cao độ, trường độ, người học khó hiểu, khó tiếp thu, chỉ học vẹt, thầy đàn sao, trò bắt chước đàn giống vậy, không nắm nhạc lý cơ bản, không ký âm- xướng âm được, để hầu truyền đạt lại cho người khác, thế hệ sau. Nhất là phía Nhạc Lễ và Nhạc Tài Tử Nam Bộ, Không chịu học hỏi, chuyển đổi ký âm theo hệ thống nốt Tây Phương (Solfe) nhịp phách, cao độ, trường độ rõ ràng hơn, chuẩn xác hơn, dễ học, dễ dạy, dễ truyền. Đó cũng là lý do mà muôn đời ÂNDT cô lập, bị khép kín trong cái khuôn khổ, trong cái thế giới riêng của mình không bước chân ra ngoài được. Và dưới ánh mắt của giới trẻ thì ÂNDT mãi mãi là một cái gì đó rất huyền bí, lạc hậu, quê mùa, thiếu khoa học và cuối cùng là "sến rện".

Từ năm 1955, khi trường Quốc Gia Âm Nhạc Kịch Nghệ Sài Gòn thành lập (Nhạc Viện TPHCM) các bậc thầy lớn như: Cao Hoài Sang, Nguyễn Hữu Ba, Nguyễn Văn Thinh đã nhìn thấy xa được điều đó, nên đã bỏ công sức để chuyển âm tất cả những bài bản Mìên Bắc, Miền Trung, Miền Nam ra hệ thống ký âm Tây Phương (Solfe) để rõ ràng hơn, thầy dễ dạy, trò dễ học và dễ lưu truyền. Và cái phương pháp học truyền miệng, truyền ngón (Hò, xự, xang, xê, cống) đã được chính thức loại bỏ từ năm 1960 tại Nhạc Viện, nay cũng hơn nửa thế kỷ rồi. Chúng ta mà còn bám víu vào những phương pháp học lạc hậu này thì hỡi ơi ! Bao giờ ÂNDT Việt Nam mới phát triển và phổ truyền được ?

II. Âm Nhạc Dân Tộc Cải Cách Quá Lố - Bệnh Hoạn.
- Mặt khác, từ các trường Nhạc Viện TPHCM, Học Viện Âm Nhạc Hà Nội hiện nay thì cải cách ÂNDT một cách quá lố, đến mức bệnh hoạn, không thể nào tưởng tượng được. Tôi là một cựu sinh viên trường Nhạc Viện, khoa ÂNDT, nhưng tôi rất ít khi theo dõi những chương trình ÂNDT trên Truyền Hình do người của Nhạc Viện biểu diễn, vì tôi thấy rất xàm và bệnh. Gần hết 90% từ cái cách ăn bận là phản cảm rồi. Phục trang truyền thống Việt Nam là gì? Nam thì có áo dài khăn đống, Nữ thì cũng có áo dài đội mấn. Chúng ta để ý sẽ thấy trên Truyền Hình biểu diễn ÂNDT toàn là bận trang phục áo Thổ Cẩm, áo khỉ, áo sát nách, tôi không biết những người đó là dân tộc rừng rú man dại nào lên biểu diễn? Áo dài đâu? Dân tộc Việt Nam yếu hèn hết rồi sao? để cho dân tộc Thượng lên cai trị ? làm tôi liên tưởng đến Lịch sử Trung Quốc có dân tộc Mãn lên cai trị cả một dân tộc Hán, một nước Trung Hoa, với văn hóa và cách ăn bận trang phục của nhà Mãn Thanh làm cho người Hán tộc rất đau đớn.

Khi nhắc đến những Nhạc Cụ Truyền Thống người ta sẽ nghĩ ngay đến Trung Tâm Thúy Nga (Paris By Night) họ hòa âm rất đỉnh, đạt tiêu chuẩn quốc tế, hòa cùng với nhạc cụ dân tộc ngọt ngào, nâng lời ca tiếng hát rất nồng nàn, êm dịu, đậm đà bản sắc dân tộc. Trang phục áo dài truyền thống, âm thanh ánh sáng rạng ngời. Tại sao ở Việt Nam, một cái nôi của ÂNDT lại không thể có?

Còn về Âm Nhạc thì tệ hại hơn nữa, người ta muốn nghe ÂNDT biểu diễn là nghe những bản Tình Ca Quê Hương, những ca khúc bất hủ, những bài bản truyền thống, những bài dân ca 3 Miền của dân tộc. Ngược lại, chúng ta để ý, chương trình ÂNDT toàn trình diễn Đàn Bầu - Đàn Tranh - Đàn Nhị kết hợp với T'rưng, Đàn Đá, Cồng Chiêng Tây Nguyên, giai điệu thì bài nào bài nấy mang hơi hám của Nùng, Máng, Mường, Mã, Mèo. Tại sao chúng ta phải dùng đàn T'rưng? Biết bao nhiêu bài bản hay của dân tộc Kinh, tại sao không dùng? Tây Nguyên là một văn hóa khác, là một dân tộc khác, hơi hướng Âm Nhạc của họ khác. Tại sao cứ thích dùng nhạc của họ? Họ có dùng nhạc của mình không? Họ có hát Cải lương bao giờ không?

Hết nhạc Tây Nguyên thì xài đến nhạc nước ngoài, nhạc cổ điển Nga, Đức nghe lơ lớ, không ra làm sao cả. Đàn Tranh, Đàn Bầu, Sáo thì đàn, thì rít vô hồn như một cái máy. Ít khi thấy trình diễn một bài cho ra hồn mang hơi điệu quê hương, muồi mẫn, có tiếng sáo vi vút của lũy tre xanh, của làng quê Việt Nam, một nước nông nghiệp đơn sơ, giàu tình người ngàn đời truyền thống.

Để rồi ... giới trẻ nhìn vào thấy ÂNDT Việt Nam là một cảnh giới rất phức tạp, đa âm thanh, đa giai điệu, thập cẩm, không thèm để ý tới. Nghe Piano, trống, kèn Tây Phương sướng hơn, du dương, trầm bổng, rõ ràng, bài bản. Chính tôi cũng cảm thấy nản, thì đừng nói chi là "giới trẻ".

III. Hãy Nhìn Âm Nhạc Dân Tộc Nước Ngoài.
- Trong chúng ta, ai cũng thấy biết rằng điển hình như ÂNDT Trung Quốc rất phát triển. Đàn Nhị (Cò) được bày bán rộng rãi ở đường phố thênh thang, đàn Guzheng (Tranh) được giới trẻ đón nhận nồng nhiệt. Theo thống kê năm 2013, sinh viên ở Học Viện Âm Nhạc Bắc Kinh - Thượng Hải đăng ký dự thi tuyển sinh Trung Cấp- Đại Học khoa Guzheng - Erhu vượt hẳn so với khoa Piano, Violon. Tại sao? Tại người ta biết dung hòa giữa nhạc Dân Tộc của họ với nhạc Tây Phương. Điển hình, ca khúc nhạc trẻ Trung Quốc 你的樣子 (Dáng Em) được phối chung với Guzheng và Erhu, và chúng ta nhận thấy rằng, nhưng ca khúc của Trung Quốc dù là Nhạc Trẻ nhưng nó vẫn mang hơi điệu "Quảng" (là 1 làn hơi điệu truyền thống Trung Quốc), họ cải cách nhưng họ không xa rời cái giai điệu truyền thống ngàn đời của họ. Và Nhật Bản, Hàn Quốc cũng như thế, ÂNDT rất phát triển ở đất nước của họ. Nhìn lại Việt Nam, chúng ta bùi ngùi và đau đớn.

IV: Kết Luận
- Trên thực tế nhờ có sự phong tặng của UNESCO mà các thể loại dân ca truyền thống Việt Nam được bạn bè quốc tế biết đến nhiều hơn. Và giới trẻ cũng có chú ý và tích cực tìm hiểu đến. Tuy nhiên, mặt tiêu cực là ý thức của những người khai thác và sử dụng các giá trị văn hóa này đã khiến cho các loại hình nghệ thuật truyền thống này bị sai lệch.
''

Ý em không phải là sai hết như các bạn nói ở trên đâu em. Vẫn còn cái đáng suy ngẫm đó. Nhưng theo chị em nên tập đàn nhiều hơn nữa, đi nhiều hơn nữa và học hỏi nhiều hơn nữa để góp phần giúp ÂNDT phát triển cao hơn.

Nếu em đúng, hãy làm và chứng minh mình đúng.
Nếu em sai, em hay học hỏi và hãy làm để hoàn thiện bản thân.

9 người 10 ý. nghệ thuật không có standard. Hay với người này nhưng lại dở với người kia em à, chỉ có một cách là học nhiều và luyện tập nhiều thôi.

Chúc em thành công
Best Regards

Abigail Võ ak e chỉ mún nói tình hình chung của nhạc cụ dân tộc thui ,nhưng các bạn ấy hơi bị di lạc đề rùi nhưng sự thật am nhạc dân tộc bị giới trẻ bỏ bê quá chỉ thích nhạc trẻ hay sử dụng nhạc cụ phương tây còn nhạc cụ dan tộc bị bỏ quên ,e ko ngăn cấm các bạn học nhạc cụ phương tây nhưng trong khi đó nhạc cụ dân tộc mình ko bit chơi mà đi chơi nhạc cụ của nước khác mọi người thử nghĩ vấn đề đó ra sao
thêm nữa xin nhắn gửi các bạn lonsualangxang honnsonlee namxuantran các bạn đọc kỉ bài viết chưa ma mà bình luận như vậy " gió bất thổi tào lá " hay là ếch ngồi dấy giếng mà keu to như thung rỗng vậy các bạn đã hiểu gì về nhạc cụ dân tộc nào
trong khi đó đi đâu cũng thấy guitar hay piano còn đàn tranh bầu nhị các bạn thử đi tìm hiểu chưa xem trong các buổi tiệc có cây đàn tranh hay bầu nhị ko thêm nữa trong các show biểu diễn dx bao show trình diễn có nhạc cụ dân tộc nào ,thêm nhắn gửi các bạn bình luận chiếc áo dài VIỆT NAM nha các bạn đang miệt thị trang phục dân tộc rùi , chiếc áo dài đâu tiên của VIỆT NAM được thiết kế dựa trên chiếc áo tứ thân của miền bắc cộng thêm nền vắn hoá VIỆT mà ra chiếc áo dài đầy nữ tính diệu dàng tha thướt nhưng rất kính đáo
nhắn gửi các bạn chiếc áo dài đầu tiên cua VIỆT NAM được thiết kế có dây thắt lưng và chiếc áo dài chỉ dài ngang gối thui ko thấy tí gì gióng sường xám hay áo dt chăm cả sường xám có dây thắt lưng ak áo dt CHĂM dài tới gối sao
thêm nữa vấn đề PARIS BY NIGHT THUÝ NGA cái đó thể hiện tinh thần yêu que hương của những người xa quê nhưng nói thật ko bao giờ làm lố như bạn đã nói các tác phẩm như chuyện tình la lan họ ko bao h phối đàn tranh hay bầu mà chỉ những tác phẩm như chuyến đò không em , nhớ nhau hoài ,nghĩ chuyện ngày xuân ...những tác phẩm mang âm hưởng dân ca
Trăm sự nhờ hai bác Lê Hồng Sơn và Phạm Minh Nhật đó!
(01-27-2014, 08:22 PM)truongtailinh1993 Đã viết: Abigail Võ ak e chỉ mún nói tình hình chung của nhạc cụ dân tộc thui ,nhưng các bạn ấy hơi bị di lạc đề rùi nhưng sự thật am nhạc dân tộc bị giới trẻ bỏ bê quá chỉ thích nhạc trẻ hay sử dụng nhạc cụ phương tây còn nhạc cụ dan tộc bị bỏ quên ,e ko ngăn cấm các bạn học nhạc cụ phương tây nhưng trong khi đó nhạc cụ dân tộc mình ko bit chơi mà đi chơi nhạc cụ của nước khác mọi người thử nghĩ vấn đề đó ra sao
thêm nữa xin nhắn gửi các bạn lonsualangxang honnsonlee namxuantran các bạn đọc kỉ bài viết chưa ma mà bình luận như vậy " gió bất thổi tào lá " hay là ếch ngồi dấy giếng mà keu to như thung rỗng vậy các bạn đã hiểu gì về nhạc cụ dân tộc nào
trong khi đó đi đâu cũng thấy guitar hay piano còn đàn tranh bầu nhị các bạn thử đi tìm hiểu chưa xem trong các buổi tiệc có cây đàn tranh hay bầu nhị ko thêm nữa trong các show biểu diễn dx bao show trình diễn có nhạc cụ dân tộc nào ,thêm nhắn gửi các bạn bình luận chiếc áo dài VIỆT NAM nha các bạn đang miệt thị trang phục dân tộc rùi , chiếc áo dài đâu tiên của VIỆT NAM được thiết kế dựa trên chiếc áo tứ thân của miền bắc cộng thêm nền vắn hoá VIỆT mà ra chiếc áo dài đầy nữ tính diệu dàng tha thướt nhưng rất kính đáo
nhắn gửi các bạn chiếc áo dài đầu tiên cua VIỆT NAM được thiết kế có dây thắt lưng và chiếc áo dài chỉ dài ngang gối thui ko thấy tí gì gióng sường xám hay áo dt chăm cả sường xám có dây thắt lưng ak áo dt CHĂM dài tới gối sao
thêm nữa vấn đề PARIS BY NIGHT THUÝ NGA cái đó thể hiện tinh thần yêu que hương của những người xa quê nhưng nói thật ko bao giờ làm lố như bạn đã nói các tác phẩm như chuyện tình la lan họ ko bao h phối đàn tranh hay bầu mà chỉ những tác phẩm như chuyến đò không em , nhớ nhau hoài ,nghĩ chuyện ngày xuân ...những tác phẩm mang âm hưởng dân ca

Trước khi nói về Âm nhạc dân tộc Việt (gồm người Kinh và 53 dân tộc anh em còn lại) thì tôi nghĩ riêng bạn TruongTaiLinh1993 nên học lại cách sử dụng chính tả của dân tộc Việt cho nó chính xác và chuẩn mực đi cái đã, rồi hãy nói đến âm nhạc nhé.

Chính tả sai lên sai xuống mà còn phóng túng chưa nhận thức ra để sửa thì những vấn đề không đơn giản liên quan đến dân tộc như âm nhạc...tôi nghĩ bạn chưa đủ tư cách để nói, hay nói thẳng ra là bạn còn hời hợt, nông cạn lắm !!!

Với sự hời hợt, bộp chộp này thì có lẽ người chưa đọc kỹ tất cả các bài và thấm ý của mọi người chính là bạn chứ không ai khác đâu!!! Nhưng bạn lại hùng hổ trao cho tôi và 1 số anh em khác mấy cái danh hiệu sướng mồm bạn như "gió bấc thổi tàu lá" hay là "ếch ngồi đáy giếng mà kêu to", đơn giản mà, không biết mấy anh em kia nghĩ sao chứ với tôi sao cũng được hết, miễn rằng bạn đưa ra ý gì hay ho là được, ai dè toàn những thứ hủ lậu làm tôi thất vọng quá !

Tại sao hủ lậu vậy nhỉ? Vì khi bạn mở miệng nói về sự thiếu vắng của nhạc cụ dân tộc trong đời sống âm nhạc ở Việt Nam thì tôi cảm nhận hình như là bạn rất ít khi ra đường và thích ngồi ở nhà đoán mò về thứ gì đó mà bạn đã được chụp mũ, phải không ấy nhỉ ? Thế bạn không biết có khá nhiều quán cà phê có chơi nhạc cụ dân tộc à, hay là do "ít trải nghiệm" cafe mà bạn không biết được điều này nhỉ ? Hi hi, bạn có cần Smod Quyết Nguyễn dẫn bạn đi vài chỗ cho biết không ta ? Rồi những chương trình như Sao Mai Điểm Hẹn cũng dùng nhạc cụ dân tộc, bạn có xem không nhỉ, hay là bạn thuộc dạng ít xem truyền hình mà hay lên forum làm anh hùng bàn phím nhỉ ?

Rồi bạn có bao giờ ra các công viên như Gia Định, Tao Đàn, các CLB nhạc cụ của các trường đại học.... để xem các admin tụi tôi dạy miễn phí chưa nhỉ ? Có bao giờ bạn biết rằng cây Guitar từng được xem là 1 thứ nhạc cụ bình dân tạp nhạp nhưng qua sự nỗ lực phấn đấu phát huy của biết bao lớp nghệ sỹ mà ngày nay nó vừa phổ rộng khắp mọi ngõ ngách, len lỏi cả vào sân chơi cổ điển không nhỉ ? Bạn có muốn đàn tranh của dân tộc Việt Nam mình được huy hoàng như cây Guitar của dân tộc Tây Ban Nha không? Nếu muốn thì hãy nói ít lại, vô tư cống hiến nhiều hơn nữa đi, rồi sẽ có ngày nó đơm hoa thôi.

7-8 năm trước đây thôi, tôi và rất nhiều anh em khác muốn kiếm cho ra được người chơi sáo chung cũng muốn nổ cả con mắt cũng không có, vậy lúc đó mấy admin tụi tôi có ngồi ta thán này nọ như bạn không nhỉ ? Chắc chắn là không rồi, tụi tôi đâu có rảnh và thiển cận tiêu cực như bạn đâu mà làm những chuyện như vậy, phải xắn tay áo vào hành động chứ, phải nhảy vào lập diễn đàn, rồi kêu gọi anh em, giao lưu chỗ này chỗ nọ mới lôi kéo tập hợp được những người cùng sở thích được chứ nhỉ ? Rồi từ những người cùng sở thích mở nhóm lập hội hướng dẫn những người mới để nhân rộng đam mê ấy lên. Tuy thành quả chả có gì lớn lao, nhưng chỉ sau 7-8 năm thôi mà số lượng người chơi sáo tăng lên rất nhiều, có thể chất lượng cho đạt đỉnh ANDT thì chưa được, nhưng về mặt số lượng thì chắc không kém đàn tranh của bên mấy bạn đâu. Nói chung là nên lao vào làm còn hơn là ngồi buông môi dè bỉu cái này, chê bai cái nọ, ta thán cái kia, chẳng giúp ích được gì cho ANDT nước nhà đâu !!![/color]

Riêng về Áo Dài thì không rõ là bạn đã tìm hiểu tới đâu, nhưng trong thời đại tên lửa vệ tinh này thì việc lóc cóc gõ từ khóa "Nguồn Gốc Áo Dài" có khó lắm không nhỉ ? Nên tìm hiểu đi rồi hãy phán "bừa" như ở trên nhé.

Thân ái

Lee Hon So

P/s : anh Lê Hữu Hùng, em đã viết xong bài cảm nhận thô thiển của em về âm nhạc dân tộc rồi đó, anh vào xem và góp ý dùm em cái nghen !!!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Cảm ơn bác Lê Hồng Sơn, tôi hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bác! Đúng là người hiểu biết nên những nhận xét của bác rất xác đáng và khiêm tốn vì ngay đến các nhà lý luận phê bình âm nhạc còn chưa dám lên tiếng huống chi những kẻ "chĩnh rỗng kêu to". Người ta nói "nét chữ nết người". Đằng này chưa nói đến chuyện cầm bút viết, chỉ gõ phím thôi mà chính tả còn nham nhở thế nên người đọc cũng không khỏi chạnh lòng

Có lần vô tình nghe mấy bài đàn của tailinhtruong1993, đúng là tôi cũng bị "say nắng" rơi vào tâm trạng chán nản như bạn Petrus Trần trong bài viết. Nên tailinhtruong1993, tôi nghĩ bạn nên chịu khó tập luyện thêm. Đúng là mắc "bệnh nghề nghiệp" nên đôi khi tôi nhận xét khắt khe với bạn. Mục đích cuối cùng chỉ là chiêu "khích tướng" mong bạn chuyên tâm tập luyện hơn nữa.

Petrus Trần, ngón đàn của bạn linh hoạt và dẻo như giọng nói của bạn, đó là điểm mạnh nhưng bạn cần luyện tập, tham khảo, và tiếp xúc nhiều hơn nữa. Bởi nếu chỉ "đàm đạo" với những người như tailinhtruong1993 bạn sẽ nghĩ mình là cao thủ và rơi vào tâm trạng chán nản như trong bài viết. Việc bạn tiếp cận Hán ngữ, Hán Nôm là điều đáng khuyến khích nhưng cần phải hiểu về nó đúng đắn hơn, thì khi thể hiện trước mặt mọi người, nhất là dân trong nghề, mới không bị lố.

Anh Hoàng Cơ Thụy, một đồng nghiệp của tôi có chia sẻ: hiểu không đúng mà dạy học sinh thì rất là có hại cho tương lai...
(01-28-2014, 12:46 AM)honsoLee Đã viết:
(01-27-2014, 08:22 PM)truongtailinh1993 Đã viết: Abigail Võ ak e chỉ mún nói tình hình chung của nhạc cụ dân tộc thui ,nhưng các bạn ấy hơi bị di lạc đề rùi nhưng sự thật am nhạc dân tộc bị giới trẻ bỏ bê quá chỉ thích nhạc trẻ hay sử dụng nhạc cụ phương tây còn nhạc cụ dan tộc bị bỏ quên ,e ko ngăn cấm các bạn học nhạc cụ phương tây nhưng trong khi đó nhạc cụ dân tộc mình ko bit chơi mà đi chơi nhạc cụ của nước khác mọi người thử nghĩ vấn đề đó ra sao

Trước khi nói về Âm nhạc dân tộc Việt (gồm người Kinh và 53 dân tộc anh em còn lại) thì tôi nghĩ riêng bạn TruongTaiLinh1993 nên học lại cách sử dụng chính tả của dân tộc Việt cho nó chính xác và chuẩn mực đi cái đã, rồi hãy nói đến âm nhạc nhé.

Chính tả sai lên sai xuống mà còn phóng túng chưa nhận thức ra để sửa thì những vấn đề không đơn giản liên quan đến dân tộc như âm nhạc...tôi nghĩ bạn chưa đủ tư cách để nói, hay nói thẳng ra là bạn còn hời hợt, nông cạn lắm !!!

Với sự hời hợt, bộp chộp này thì có lẽ người chưa đọc kỹ tất cả các bài và thấm ý của mọi người chính là bạn chứ không ai khác đâu!!! Nhưng bạn lại hùng hổ trao cho tôi và 1 số anh em khác mấy cái danh hiệu sướng mồm bạn như "gió bấc thổi tàu lá" hay là "ếch ngồi đáy giếng mà kêu to", đơn giản mà, không biết mấy anh em kia nghĩ sao chứ với tôi sao cũng được hết, miễn rằng bạn đưa ra ý gì hay ho là được, ai dè toàn những thứ hủ lậu làm tôi thất vọng quá !

Tại sao hủ lậu vậy nhỉ? Vì khi bạn mở miệng nói về sự thiếu vắng của nhạc cụ dân tộc trong đời sống âm nhạc ở Việt Nam thì tôi cảm nhận hình như là bạn rất ít khi ra đường và thích ngồi ở nhà đoán mò về thứ gì đó mà bạn đã được chụp mũ, phải không ấy nhỉ ? Thế bạn không biết có khá nhiều quán cà phê có chơi nhạc cụ dân tộc à, hay là do "ít trải nghiệm" cafe mà bạn không biết được điều này nhỉ ? Hi hi, bạn có cần Smod Quyết Nguyễn dẫn bạn đi vài chỗ cho biết không ta ? Rồi những chương trình như Sao Mai Điểm Hẹn cũng dùng nhạc cụ dân tộc, bạn có xem không nhỉ, hay là bạn thuộc dạng ít xem truyền hình mà hay lên forum làm anh hùng bàn phím nhỉ ?

Rồi bạn có bao giờ ra các công viên như Gia Định, Tao Đàn, các CLB nhạc cụ của các trường đại học.... để xem các admin tụi tôi dạy miễn phí chưa nhỉ ? Có bao giờ bạn biết rằng cây Guitar từng được xem là 1 thứ nhạc cụ bình dân tạp nhạp nhưng qua sự nỗ lực phấn đấu phát huy của biết bao lớp nghệ sỹ mà ngày nay nó vừa phổ rộng khắp mọi ngõ ngách, len lỏi cả vào sân chơi cổ điển không nhỉ ? Bạn có muốn đàn tranh của dân tộc Việt Nam mình được huy hoàng như cây Guitar của dân tộc Tây Ban Nha không? Nếu muốn thì hãy nói ít lại, vô tư cống hiến nhiều hơn nữa đi, rồi sẽ có ngày nó đơm hoa thôi.

7-8 năm trước đây thôi, tôi và rất nhiều anh em khác muốn kiếm cho ra được người chơi sáo chung cũng muốn nổ cả con mắt cũng không có, vậy lúc đó mấy admin tụi tôi có ngồi ta thán này nọ như bạn không nhỉ ? Chắc chắn là không rồi, tụi tôi đâu có rảnh và thiển cận tiêu cực như bạn đâu mà làm những chuyện như vậy, phải xắn tay áo vào hành động chứ, phải nhảy vào lập diễn đàn, rồi kêu gọi anh em, giao lưu chỗ này chỗ nọ mới lôi kéo tập hợp được những người cùng sở thích được chứ nhỉ ? Rồi từ những cùng sở thích mở nhóm lập hội hưỡng dẫn những người mới để nhân rộng đam mê ấy lên. Tuy thành quả chả có gì lớn lao, nhưng chỉ sau 7-8 năm thôi mà số lượng người chơi sáo tăng lên rất nhiều, có thể chất lượng cho đạt đỉnh ANDT thì chưa được, nhưng về mặt số lượng thì chắc không kém đàn tranh của bên mấy bạn đâu. Nói chung là nên lao vào làm còn hơn là ngồi buông môi dè bỉu cái này, chê bai cái nọ, ta thán cái kia, chẳng giúp ích được gì cho ANDT nước nhà đâu !!![/color]

Riêng về Áo Dài thì không rõ là bạn đã tìm hiểu tới đâu, nhưng trong thời đại tên lửa vệ tinh này thì việc lóc cóc gõ từ khóa "Nguồn Gốc Áo Dài" có khó lắm không nhỉ ? Nên tìm hiểu đi rồi hãy phán "bừa" như ở trên nhé.

Thân ái

Lee Hon So

P/s : anh Lê Hữu Hùng, em đã viết xong bài cảm nhận thô thiển của em về âm nhạc dân tộc rồi đó, anh vào xem và góp ý dùm em cái nghen !!!

Chuẩn không cần chỉnh!
Anh Sơn nói hay lắm!!! Bạn Tailinhtruong còn trẻ người non dạ mà! Bạn nên học cách nhìn nhận sự việc một cách sâu sắc hơn nữa trước khi phát biểu trong diễn đàn nhé!!!
FB: https://www.facebook.com/nguyenquyet90
E-mail: nguyenquyet90@gmail.com
Phone No: 0974836029
tuy nhiên, khuyến khích mọi người tranh luận :3
Đã xoá vì sử dụng tiếng Việt không có dấu!

BQT Damsan.net

Một đời tôn sư tài văn võ
Ôm mối tình si với núi sông
Thổi khúc tiêu cho tình buồn sâu thẳm
Trong khói sương chiều giữa mùa đông !

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,422 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,918 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,192 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 369,762 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,934 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,914 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 16,000 04-15-2016, 10:58 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,856 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,236 10-23-2015, 07:07 PM