leehonso thăm thầy lê thái sơn
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
leehonso thăm thầy lê thái sơn
Cám ơn bạn Cường zinzin nhé ! mình sẽ cố gắng coai sao hjhj
Cần Thơ gạo trắng nước trong
Ai đi đến đó,....đừng.....mong......trở.....về !Cool

Ninh Kiều-Cần Thơ
Pham_ngoc_khoe@yahoo.com
Trình độ: Mới biết cách cầm sáo
(12-03-2012, 10:52 PM)cuongzinzin Đã viết: Vâng, không có chi
Nhưng anh cứ phải ktra lại thông tin nhé, đây là lời đàn anh xem qua tiêu thầy vượng em chỉ nghe nói lại thoy
Nhưng theo em nghĩ thì lời đàn anh đó ns đúng nếu là tiêu 10 lỗ thì đã đứng biểu diễn đc. Chứ 9 lỗ mà để F ra sau thì phải đặt xuống đất ms thổi đc. chứ cầm thì khó lắm

Mình thì không nghĩ chỉ vì "cầm thì khó lắm" mà thầy Vượng lại ngồi xuống đất, mình cảm giác không đúng với phong thái diễn tấu tự nhiên của thầy ấy đâu, mình cho rằng thầy ấy ngồi để hoà đồng hơn trong cuộc offline ấy. Đây chỉ là suy đoán thôi vì dù gì mình cũng không có mặt ở đó nên không chắc được, có gì phiền bạn hỏi kỹ mấy anh em tham gia buổi off ấy dùm nghen.
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Em sẽ sang hỏi mấy đàn anh trực tiếp cầm tiêu của thầy vượng hộ anh nhưng mà dù có dùng thật thì thầy vượng cũng không truyền bá rộng đc. Tiêu 10lỗ đâu anh ạ
Thôi anh lee ơi có lẽ vấn đề thầy vượng dùng tiêu j ta nên dừng lại tại đây thôi đây ns chung là 1 vấn đề hơi nhạy cảm
(12-04-2012, 07:40 AM)cuongzinzin Đã viết: Em sẽ sang hỏi mấy đàn anh trực tiếp cầm tiêu của thầy vượng hộ anh nhưng mà dù có dùng thật thì thầy vượng cũng không truyền bá rộng đc. Tiêu 10lỗ đâu anh ạ

Vì video có tựa đề là "Giới thiệu tiêu 10 lỗ tự cải tiến", thứ 2 là thế cầm của thầy Vượng đặt ngón cái ở nốt Fa, nên em cũng không biết nói sao, chắc nhờ bác hỏi lại giúp. Còn việc bác nhận xét "thầy vượng cũng không truyền bá rộng đc Tiêu 10 lỗ" thì mình thấy còn nhiều chủ quan quá và theo cảm nhận của em thì thầy hoàn toàn đủ khả năng để làm hơn những cái mà chúng ta cho là truyền bá đấy !
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Vâng đây là ý kiến chủ quan của em th0y có thể đúng có thể sai còn việc truyền bá rộng tiêu 10 lỗ phải có thời gian để kiểm chứng
Hiện nay thầy Sơn đang tích cục hướng dẫn cho mọi người học tiêu 10 lỗ hệ có nốt si (B) và nốt mi (E) dùng 2 ngón cái bấm mở ở phía sau tiêu.
Bước đầu các bạn mới học tập thổi phát âm các nốt trên tiêu.
Các bạn trước đây tập tiêu 9 lỗ, nay chuyển sang tiêu 10 lỗ cũng không khó khăn mấy. Các cây tiêu 9 lỗ được thầy Sơn chế thêm thành 10 lô ( dùng băng keo dán bịt nốt E và nốt D ở tiêu 9 lỗ ). Dùng tiêu 10 lỗ có sự thoải mái thể hiện nốt Đô thăng ( C#).
Các bản nhạc Về quê, Con thuyền không bến để ở giọng Cm có 3 dấu giáng và Lá diêu bông, Giọt mưa thu giong Fm có 4 dấu giáng, tiêu 10 lỗ thể hiện đứng diễn không sợ bị rơi tiêu.
Thầy Sơn mong các bạn cố gắng học,tập tiêu 10 lỗ để thấy hiệu quả của cây tiêu đó trong đời sống âm nhạc hiện nay.
(01-07-2013, 07:35 PM)sonlt49 Đã viết: Hiện nay thầy Sơn đang tích cục hướng dẫn cho mọi người học tiêu 10 lỗ hệ có nốt si (B) và nốt mi (E) dùng 2 ngón cái bấm mở ở phía sau tiêu.
Bước đầu các bạn mới học tập thổi phát âm các nốt trên tiêu.
Các bạn trước đây tập tiêu 9 lỗ, nay chuyển sang tiêu 10 lỗ cũng không khó khăn mấy. Các cây tiêu 9 lỗ được thầy Sơn chế thêm thành 10 lô ( dùng băng keo dán bịt nốt E và nốt D ở tiêu 9 lỗ ). Dùng tiêu 10 lỗ có sự thoải mái thể hiện nốt Đô thăng ( C#).
Các bản nhạc Về quê, Con thuyền không bến để ở giọng Cm có 3 dấu giáng và Lá diêu bông, Giọt mưa thu giong Fm có 4 dấu giáng, tiêu 10 lỗ thể hiện đứng diễn không sợ bị rơi tiêu.
Thầy Sơn mong các bạn cố gắng học,tập tiêu 10 lỗ để thấy hiệu quả của cây tiêu đó trong đời sống âm nhạc hiện nay.

Thưa thầy Sơn, hiện em đã khoét thử 1 cây tiêu 10 lỗ theo hệ bấm của thầy, tuy nhiên trước mắt em vẫn cảm thấy sự bất tiện về khả năng chạy ngón nhanh và linh hoạt của hệ này so với hệ 10 lỗ của thầy Trung - Châu, em sẽ nghiên cứu kỹ thêm và khi xác định được ưu nhược điểm của từng loại, em sẽ đưa lên đây để thầy tham khảo ngay !
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Để chào mừng ngày Miền Nam Offline Tất Niên 20 tháng 1 năm 2013
Thầy Sơn chuyển giọng bản nhạc " Hành khúc thổ nhĩ kỳ ", đoạn đầu Am xuống Fm, đoạn sau A xuống giọng F để các bạn chơi tiêu 10 lỗ, sáo 10 lỗ tham khảo.
chúc các bạn thổi tiêu, sáo ngày càng hay !!!
[Hình: 68b8b43ea96b85b7ca97f37c1c837678_52743597.1.png][Hình: e5a37bd276032f44fa747465579c8e81_52743599.2.png]
Loại tiêu này có vẻ khó dùng Big Grin
Cung cấp tour đi du lịch sapa

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Giới thiệu về thầy Lê Quang Châu BaGaiLeeLỳ 11 26,918 03-16-2015, 01:11 AM
Bài mới nhất: sonlt49
  GS.TS Trần Văn Khê về thăm trường THPT Trần Phú – Đà Lạt traudat 0 3,942 05-31-2013, 12:56 PM
Bài mới nhất: traudat

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách