leehonso thăm thầy lê thái sơn
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
leehonso thăm thầy lê thái sơn
tiện đây cho mình hỏi cái này, mình định khoét 1 cây 9 lỗ lên 10 lỗ nhưng vẫn giữ mấy lỗ cũ, chỉ dán băg keo bên ngoài thôi chứ ko đắp lỗ. ko biết cái này có ảnh hưởng j đến cao độ cây tiêu ko nhỉ. dùng băng keo chuyển đổi 2 trong 1,2 hệ trên 1 cây, giữa 9 lỗ và 10 lỗ lun,Big Grin
Ns chung là phải tiếp thu và cải tiến ms hay được. Em cứ ns ví dụ gjờ tiêu 10 lỗ là do tàu nghĩ ra thì bác cocacola ns sao trắc lúc đó nó cũng hay đúng k0?
Đc. Bạn ạ bạn xem thầy sơn có hướng dẫn đấy của mình cũng rán băng keo mà
Em đã nói với mấy bác là theo quan điểm cá nhân em mà. Em không hề chê tiêu 10 lỗ. Cá nhân em chỉ cảm thấy chơi nhạc Việt và Tây thì dùng tiêu 10 lỗ là OK nhất còn nhạc Tàu thì tiêu 8 lỗ là phù hợp nhất. Em không quan tâm tiêu do nước nào nghĩ ra mà chỉ quan tâm đến cách bấm và chạy ngón vì cái nào cũng có cái hay riêng.

Vả lại trình độ của mình cũng chưa bằng ai nên không phải những gì mình cho là đúng thì người khác cũng phải công nhận là đúng. Mọi thứ cũng chỉ ở mức thảo luận, nghiên cứu chứ cũng chưa ai công nhận.Big Grin
các ống tiêu 8 lỗ hay 9 lỗ chế thêm lỗ thành 10 lỗ , dùng băng keo dán dán những lỗ cũ lại không ảnh hưởng gì đến âm thanh của tiêu..khi mình thich dùng lại tiêu như cũ thì bóc băng keo dán vào những lỗ mới chế thêm đó.
Cách làm tiêu 10 lỗ thứ nhất như trên, còn cách làm tiêu 10 lỗ thứ 2 như sau:
- các lỗ nốt D D# F G G# A cùng năm trên đường thẳng, như vậy lỗ nốt F vẫn do ngón trỏ phụ trách.
- Lỗ nốt B và E ở phía sau tiêu do 2 ngón cái phụ trách.
- Lỗ nốt C# do ngón út phụ trách.
Nếu muốn dễ bấm nốt D#, thì có thể chế lỗ D# đó gần ở giữa khoảng cách 2 lỗ D và F sao cho khi mở 1 lỗ ( 1 ngón giữa ) cao độ bằng âm D#.
Cách chế lỗ như vậy là để ưu tiên cho nốt F vẫn ở ngón trỏ quen dùng như ở tiêu 8 lỗ và tiêu 9 lỗ.
Các bạn cứ tham khảo xem cách chế tiêu nào hiệu quả hơn, thích hợp hơn với mình .
Nếu các bạn nhỏ như ở độ tuổi lớp 8 dùng tiêu giọng D hoặc tiêu giọng E thì sẽ bấm vừa tay
(12-02-2012, 11:02 PM)Cocacola Đã viết: Em đã nói với mấy bác là theo quan điểm cá nhân em mà. Em không hề chê tiêu 10 lỗ. Cá nhân em chỉ cảm thấy chơi nhạc Việt và Tây thì dùng tiêu 10 lỗ là OK nhất còn nhạc Tàu thì tiêu 8 lỗ là phù hợp nhất. Em không quan tâm tiêu do nước nào nghĩ ra mà chỉ quan tâm đến cách bấm và chạy ngón vì cái nào cũng có cái hay riêng.

Vả lại trình độ của mình cũng chưa bằng ai nên không phải những gì mình cho là đúng thì người khác cũng phải công nhận là đúng. Mọi thứ cũng chỉ ở mức thảo luận, nghiên cứu chứ cũng chưa ai công nhận.Big Grin

Nếu chỉ xét về mặt quan điểm thì em nghĩ bác nên đặt vấn đề thế này cho rõ ràng và dễ kiểm chứng: nghe các bài nhạc Tàu mà dùng tiêu 10 lỗ chơi thì thấy không hay! Vậy vấn đề nằm ở đâu : Do người chơi diễn tấu không đạt, hay là do bản chất của cây tiêu 10 lỗ dù bất cứ cao thủ nào đi chăng nữa thì cũng không thể diễn tấu nhạc Tàu nghe hay được ?

Vấn đề xác định này rất quan trọng, nếu là do người diễn tấu thì người diễn tấu phải luyện thêm. Nếu là do bản chất nhạc cụ thì hoặc điều chỉnh, hoặc chế tác lại để diễn tấu cho phù hợp.

1 Ví dụ rất điển hình là : khi đưa cây Ghita vào nhạc tài tử nam bộ thì nó diễn tấu không đạt, không đạt là vì sao? 1 khi nói không đạt tức là có sự xác định chính xác không đạt ở chỗ nào và sự không phù hợp ở đây được chỉ rõ là do bản chất nhạc tài tử nam bộ đòi hỏi phải nhấn nhá, rung ngón phải sâu. Vì thế, để cây Ghita chơi được nhạc tài từ thì nó cần phải được điều chỉnh lại, vậy phải điều chỉnh chỗ nào ? Người ta đã làm như sau : nhạc tài tử muốn rung ngón sâu à, vậy thì khoét các phím lõm xuống thật sâu để người nghệ sỹ tha hồ nhấn nhá.

Quay trở lại với cây tiêu 10 lỗ, quan điểm của bác thật chưa rõ nên mình không dám kết luận! Riêng bản thân em sau 1 thời gian ngắn ứng dụng nó thì có thể nói nó hoàn toàn phù hợp với nhạc Tàu, tuy nhiên mục tiêu trước mắt của em không phải là mài dũa nó để chơi nhạc Tàu cho hay, mục tiêu chính của em là chứng minh khả năng chạy ngón và độ rộng quãng của tiêu 10 lỗ và em dùng nhạc cổ điển phương tây để đáp ứng cho mục tiêu này. Vì em không phải là người trong nghề nhạc nên để theo đuổi mục tiêu đã đề ra em dự tính là khoảng 20 năm thì tìm hiểu xong , sau đó chắc sẽ có mục tiêu mới là ứng dụng nó để chơi nhạc Tàu nghe cho hay ! Đôi điều chia sẽ với bác như vậy !
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
"Thầy Sơn cảm ơn Leehonso. "Con người chỉ huy mọi thói quen,chứ không phải thói quen chỉ huy con người"...Leehonso đã làm được việc đó. Thày Sơn cũng cao 1m62. Nhưng ở độ tuổi 63 - 64...
Vậy thầy Sơn sẽ quyết tâm CÁCH MẠNG thêm một lần nữa để sử dụng tiêu 10 lỗ.
Bước đầu chắc chắn là phải chế ra một chiếc tiêu 10 lỗ thích hợp với chính mình và làm quen khi đứng thổi không rớt tiêu
Sáng nay thầy Sơn bắt tay làm luôn ."
-----------------------------------------
Em là em thích thầy Sơn nhất đấy hjhj Khi đã có đam mê thì tuổi tác không bao giờ cản nổi. Hi vọng sẽ có cơ hội gặp thầy. Em thì ít thổi tiêu, nhưng cũng đang dùng cây Bát khổng, chắc 8 lỗ là đủ roài tại em mới tập. Cám ơn chia sẻ của các bác nhé nhất là Thầy Sơn và Anh Sơn hehe
Cần Thơ gạo trắng nước trong
Ai đi đến đó,....đừng.....mong......trở.....về !Cool

Ninh Kiều-Cần Thơ
Pham_ngoc_khoe@yahoo.com
Trình độ: Mới biết cách cầm sáo
để các bác tiện theo dõi và phân biệt về 2 hệ tiêu 10 lỗ, em xin gửi tấm ảnh này lên, có gì mong các bác góp ý thêm :

[Hình: Sosanh2hetieu10lo.png]
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Em ns thật bác phamngockhoe nên dùng tiêu 9 lỗ sẽ dễ hơn là 8 lỗ vì 9 lỗ có nhjều ưu điểm hơn. Nó không như 8 lỗ 9 lỗ dễ cầm dễ tập chứ 8 lỗ em đã tập qua rồi khó chịu lắm. Mong bác sớm thành công vs cây tiêu
Bác lee ơi hình như thầy tiến vượng phổ biến 10 lỗ đâu hôm video ở sinh nhật 1 năm saotruc.net là hình như thấy bảo dùng 9 lỗ mà hình như thầy chuyển F ra sau thoy
Hôm ý em có mặt nhưng chưa xem qua tiêu nhưng 1 đàn anh xem qua thì bảo nó có 9 lỗ bấm thoy k phải 10
Oh, vậy à, để mai mình update lại thông tin ! Cảm ơn bạn nha !
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Vâng, không có chi
Nhưng anh cứ phải ktra lại thông tin nhé, đây là lời đàn anh xem qua tiêu thầy vượng em chỉ nghe nói lại thoy
Nhưng theo em nghĩ thì lời đàn anh đó ns đúng nếu là tiêu 10 lỗ thì đã đứng biểu diễn đc. Chứ 9 lỗ mà để F ra sau thì phải đặt xuống đất ms thổi đc. chứ cầm thì khó lắm

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Giới thiệu về thầy Lê Quang Châu BaGaiLeeLỳ 11 26,882 03-16-2015, 01:11 AM
Bài mới nhất: sonlt49
  GS.TS Trần Văn Khê về thăm trường THPT Trần Phú – Đà Lạt traudat 0 3,939 05-31-2013, 12:56 PM
Bài mới nhất: traudat

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách