leehonso thăm thầy lê thái sơn
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
leehonso thăm thầy lê thái sơn
(12-02-2012, 10:34 AM)big_pig Đã viết: Mr: honsoLee và mọi người cho hỏi bài nhạc Nhật vị thày này thổi tên là gì vậy nhỉ Smile Thanks !

Hình như bài này là bài Ngôi đền cổ !
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Mình vừa đc. Thầy sơn chuyển tiêu 9 lỗ thành 10 lỗ rồi, thế là từ nay khỏi phải mở nửa lỗ nữa. Mình mong tất cả các bạn cũng như mình chuyển tiêu 9 lỗ thành 10 lỗ để dễ dàng bấm mở C#
(12-02-2012, 12:21 AM)honsoLee Đã viết: Mà xét cho cùng, nghiệp dư bận đủ chuyện cơm áo gạo tiền như em, ngày tập ngày không, khi tập cũng chỉ được vài mươi phút mà vẫn chơi được tiêu 10 lỗ thì có thể khẳng định chắc chắn rằng ai muốn chơi cũng được, nếu tập mà không được thì "chỉ sợ lòng người ngại núi e sông" thôi thưa thầy. Mà tập tiêu kiểu nhàn hạ Lee em thì thiên hạ gọi là "sướng luyện" chứ không phải khổ luyện đâu thưa thầy !

Có người lại nói với em là ngón tay họ ngắn quá chơi 10 lỗ với không tới, những người ấy toàn vóc dáng to lớn, Lee em chỉ lùn có 1m62, gang tay xoạc vừa đủ 20 cm mà vẫn chơi được, những người ấy cớ gì mà ko tập được ?! Là do họ vướng mắc trong đầu chứ không phải trong bàn tay hay thế bấm đâu thưa thầy ! Đôi điều suy nghĩ và tâm sự, có gì không phải mong thầy bỏ quá cho .

em ủng hộ ý kiến của anh lee, vướng bận trong đầu là 1 cái gì đó ghê gớm mà từ trước nay nhiều người ko vượt qua đc rồi bỏ cuộc, cứ giữ suy nghĩ là mình sẽ ko làm dc thì dễ hơn là mình sẽ làm dc, hồi trước em cũng vậy Big Grin cầm cây sáo thổi chơi thôi, thấy nhiều cao thủ kỹ thuật hô mưa gọi gió bão táp bùng bùng, nghĩ mà tủi thân "bao giờ mới dc như ngta đây..." đến bây giờ em vẫn vậy =)) có điều khác là em tin có 1 ngày em sẽ nắm bắt dc các kỹ thuật cao siu của sáo ^^

P/s: chờ em sắm cái giá nhạc em ra Tao Đàn bái kiến anh nha ^^! em chán cảnh ngồi ở đáy giếng, sống trong rừng rú rồi =))

(12-02-2012, 07:03 AM)sonlt49 Đã viết: Thầy Sơn cảm ơn Leehonso. "Con người chỉ huy mọi thói quen,chứ không phải thói quen chỉ huy con người"...Leehonso đã làm được việc đó. Thày Sơn cũng cao 1m62. Nhưng ở độ tuổi 63 - 64...

Vậy thầy Sơn sẽ quyết tâm CÁCH MẠNG thêm một lần nữa để sử dụng tiêu 10 lỗ.
Bước đầu chắc chắn là phải chế ra một chiếc tiêu 10 lỗ thích hợp với chính mình và làm quen khi đứng thổi không rớt tiêu
Sáng nay thầy Sơn bắt tay làm luôn .

chúc thầy Sơn sớm thành công và phổ biến dc loại tiêu 10 lỗ này Big Grin
Nhất tiêu nhất kiếm tẩu giang hồ
Thiên cổ tình sầu tửu nhất hồ
Lưỡng cước đạp phiên trần thế lộ
Vĩ thiên vi cái địa vi hồ
Theo em thì tiêu 10 lỗ chỉ chơi hay được các bài nhạc Việt hoặc Tây thôi. Còn để chơi nhạc Tàu cho hay thì phải dùng tiêu 8 lỗ vì nó là sản phẩm của Tàu mà. Vì vậy tùy theo sở thích âm nhạc của mỗi nguời mà chọn loại phù hợp để chơi thôi.
(12-02-2012, 10:47 AM)cuongzinzin Đã viết: Mình vừa đc. Thầy sơn chuyển tiêu 9 lỗ thành 10 lỗ rồi, thế là từ nay khỏi phải mở nửa lỗ nữa. Mình mong tất cả các bạn cũng như mình chuyển tiêu 9 lỗ thành 10 lỗ để dễ dàng bấm mở C#

chuyển kiểu gì thế bạn ?Đắp lỗ khoét lại hay ý bạn nói là cây tiêu khác thế ?
Thầy Sơn chuyển tiêu 9 lỗ thành tiêu 10 lỗ thật là đơn giản,này nhé :
-Chế thêm lỗ nốt F cho ngón cái, dùng băng keo bịt lỗ F cũ lại
-Chế thêm lỗ nốt D cho lên trên thẳng hàng với lỗ nốt E để ngón áp út phụ trách, lỗ nốt D cũ dùng băng keo bịt lại.
-Chế thêm lỗ C# để cho ngón út phụ trách.
Thế là đủ 10 ngón bấm.

Chiều nay ở nhà thầy Sơn đã có tới 4 học sinh dùng tiêu 10 lỗ do thầy Sơn chế lại từ tiêu 9 lỗ, bước đầu các em đó tập chạy gam từ các nốt CDEFGABC..và có em tập ngay vào bản nhạc Giọt mưa thu giọng Gm có 4 dấu giáng...lúc đầu mới tập cũng hơi mỏi cổ tay phải, sau quen dần.
Hy vọng sẽ có nhiều người ở khu vực Hà nội dùng tốt tiêu 10 lỗ.
(12-02-2012, 12:58 PM)Cocacola Đã viết: Theo em thì tiêu 10 lỗ chỉ chơi hay được các bài nhạc Việt hoặc Tây thôi. Còn để chơi nhạc Tàu cho hay thì phải dùng tiêu 8 lỗ vì nó là sản phẩm của Tàu mà. Vì vậy tùy theo sở thích âm nhạc của mỗi nguời mà chọn loại phù hợp để chơi thôi.

nghe bác này cm e hưng phấn cả lên. Hoá ra trc đây e xem clip có mấy bài Lee hój thổj bằng cây 10 lỗ như Táng Hoa Ngâm, Nữ Nhi Tình, Lệ Tình, Khác Vọng... Hoá ra là thổi dỡ ẹc, để bữa nào e khuyên ổg đổj wa hệ 8 lỗ để thổi nhạc Tàu cho hay Big Grin
(12-02-2012, 07:01 PM)crazyxxx1993 Đã viết: Hoá ra trc đây e xem clip có mấy bài Lee hój thổj bằng cây 10 lỗ như Táng Hoa Ngâm, Nữ Nhi Tình, Lệ Tình, Khác Vọng... Hoá ra là thổi dỡ ẹc, để bữa nào e khuyên ổg đổj wa hệ 8 lỗ để thổi nhạc Tàu cho hay Big Grin
Hic sorry bác. Cái đó chỉ là ý kiến cá nhân của em thôi ạ Big Grin

Mà em nói thiệt là mấy cái clip bác nêu trên em cũng có xem qua hết rồi nên em mới nhận xét như vậy. Với bác thì bác thấy mấy cái clip đó hay, với em thì em chỉ thấy mấy cái clip đó thổi đúng bài nhạc thôi. Nôm na như là lấy Flute thổi dân ca vậy. Nói chung là cảm nhận của mỗi người mỗi khác nên đành chịu vậy Big Grin

Haha nếu vậy k0n Kim Tiểu Phương bên Tàu lấy flute thổi Nữ Nhi Tình chắc vứt đi rùj Big Grin
Thầy sơn đã nói cách chuyển tiêu 9 lỗ thành 10 lỗ khá chi tiết rồi. Cường mong tất cả các bạn đều như cường và thầy sơn đều dùng 10 lỗ. Cường thử1 số bài cũng không khó như cường nghĩ
Em thấy bác cocacola ns thế hơi có phần bảo thủ ns như bác thì tốt nhất cứ dùng sáo 6 lỗ dùng 10 lỗ làm j giờ tiêu cũng thế dùng hệ 4-2 hay 5-1 th0y dùng hệ 10 lỗ làm j
Có thể bác dùng hệ 8 lỗ bác thích thổi bài hoa nên bác thấy hay. em thấy tiêu 10 lỗ thổi hay vì đâu phải cứ là sản phẩm tàu thì bài tàu nó thổi hay.

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Giới thiệu về thầy Lê Quang Châu BaGaiLeeLỳ 11 26,866 03-16-2015, 01:11 AM
Bài mới nhất: sonlt49
  GS.TS Trần Văn Khê về thăm trường THPT Trần Phú – Đà Lạt traudat 0 3,936 05-31-2013, 12:56 PM
Bài mới nhất: traudat

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách