Những người tâm huyết với sáo trúc xin hãy đọc. PLEASE!!!!!!!!!
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 4.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Những người tâm huyết với sáo trúc xin hãy đọc. PLEASE!!!!!!!!!
Exclamation 
Tâm sự của em từ việc học đánh lưỡi kép!
Vấn đề là thế này! e đang học đánh lưỡi kép, nhưng lại chẳng có sư phụ hay 1 người chỉ dẫn nào cả. Còn trong các diễn đàn cũng có rất nhiều topic về đánh lưỡi kép. Nhưng hầu như chỉ nói qua về cách đọc Tk, Tocô....Nhưng chẳng hề có hướng dẫn cụ thể về bài tập hay các giai đoạn CỤ THỂ thế nào cả(cũng có thể do e ko biếtHuh). E cũng đã quyết tâm học nhiều lần và cũng đã PHẢI từ bỏ nhiều lần do nguồn thông tin và chỉ dẫn quá hạn hẹp. E biết rằng, trên các diễn đàn thì đã có rất nhiều người có thể sử dụng kĩ thuật lưỡi kép rồi.Thế nên chắc rằng các bậc tiền bối cũng hiểu đc phải trải qua thời gian khó khăn, khổ luyện, kiên trì, cần mẫn thế nào mới có thể luyện thành công kĩ thuật đánh lưỡi kép đc. Chưa kể những người 'học sáo qua mạng' như bọn em.Bọn em rất có lòng yêu mến cây sáo trúc. Nhưng lại khó mà tiếp cận đc nó. Đặc biệt là kĩ thuật đánh lươĩu kép. E từng nghĩ, khi e đỗ DH, e sẽ ra thủ đô và tham gia CLB để góp vui và học hỏi thêm. Nhưng rồi em lại nghĩ, Những người ko có cơ hội tham gia các CLB như ở HN, HP, TPHCM, ĐN.... thì làm sao??? Nên e muốn tất cả mọi người muốn học trên đất nước này đều có thể dễ dàng tiếp cận và học hỏi nó. Để tiếp thêm tình yêucho cây sáo, ty văn hóa dân tộc. Để nó ko phôi phai mà còn phất triển ở trên tất cả các tỉnh thành khác nư.Vậy monh rằng sẽ có một bậc cao nhân nào đó đứng lên chỉ rõ từng bước một, ước lương thời gian, chỉ rõ từng bài tập củ thể cho mỗi giai đoạn từ đầu đến cuối quá trìnhveef Kt đánh lưỡi kép.
Em biết, gần đây có rất nhiều người tâm huyết với cây sáo đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm thổi sáo, hướng dẫn thổi từng bài, hay chỉ đơn giản là thổi lên 1 bài nào đó. Up lên mạng cho m.n cùng biết.Như các anh: MÃO MÈO, CAO TRÍ MINH, AN SÁO, BÙI CÔNG THƠM, NGỌC TÚ<HUY HIỆU, BÁC HONSOLEE, BÁC SAOTRUC........
Các anh ấy ko biết em, nhưng các anh chính olaf những người thầy, những người đã đưa e đến với cây sáo trúc, khiến e yêu và gắn bó với nó. E rất biết ơn các anh và yêu quý các anh. Mong rằng, các anh sẽ tiếp tục đưa việc thổi sáo phát triển thêm và truyền cảm hứng cho các thế hệ sau này.
Trên đây là những tâm sự từ đáy lòng của e. E tin rằng sẽ có người giúp đỡ e và những người như e.
EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN.
TB: Sáng nay e 5 tiết, nhưng vẫn cố gắng chạy ra quán net viết cái này.Mà e lại ko phải dân văn, nghĩ thế nào viết thế ấy.Có j` sai mong m.n thông cảmBig Grin.
Thật ra cái kĩ thuật này tập khè thiên hạ chơi thì được chứ mình thấy tập dân ca và những bài tình cảm viết vê quê hương đất nước vẫn là hay nhất và dễ đi vào lòng người nhất. Em nghĩ muốn chơi được kĩ thuật lưỡi kép này thì tập sáo ít nhất được ba năm và phải biết chút chút về nhạc lý, chứ nếu ai tập theo kiểu cảm âm thì quên món này đi, Còn phần hướng dẫn thì anh Saotruc đã làm cái clip hướng dẫn rồi. Bạn thử tập theo xem thế nào. Bài dễ nhất để luyện kĩ thuật này là Chú Ếch Con, Trên Đường Chiến Thắng...
đúng rồi, đừng nên quan trọng kỷ thuật, quan trọng bạn tập hơi sao cho dài là được, kèm theo chút rung hơi nửa là thổi ok rồi. Cứ quan trọng hóa vấn đề lên. Mình biết đến cây sáo từ năm 6 tuổi nhưng giờ vẩn đâu biết kỷ thuật lưởi kép lưởi đơn gì đâu. Cứ tà tà miển sao người nghe biết mình thổi bài gì là được rồi
cũng như mình, lưỡi kép và các "anh ấy" là 1 trong những động lực bước đầu để mình đến với sáo, nhưng đúng là ko dễ làm được và tui cũng nhiều lần bỏ cuộc món lưỡi kép, và cuối cùng sau nhiều năm hứng thì tập không thì thôi, không đặt nặng gì hết, và thế là tui chập chững lưỡi kép được lúc nào không hay, nhiều bạn cũng như tui, tưởng lưỡi kép là phải "anh vẫn hành quân", "trên đường chiến thắng" v..v. nhưng thật ra là đó chỉ 1 bài tập khó thôi, phải qua tập luyện gian khổ chứ chưa chắc biết lưỡi kép là chơi được mấy bài siêu đó.
YH!: tanlatan_17@yahoo.com.vn
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
Hjx, thấy hổ thẹn wá, e tập thổi ngần ấy năm năm mà vẫn chưa đánh lưỡj kép đc Sad
cách đơn giản nhất .tóm cổ tên nào có nick skype hay yahoo add vào(nhất là mấy tên mod) Smile) rình rình hắn online rồi hỏi
99% sẽ có người trả lời
Mình nghĩ... Lưỡi kép chẳng qua là 2 lần đánh lưỡi đơn.. Có lần, 1 anh trong Nhạc viện đã từng nói.. Đánh lưỡi kép cũng như đánh lưỡi đơn, lưỡi kép chỉ đỡ tốn hơi hơn thôi.. Hay là bạn muốn tập đánh lưỡi kép, mong có một ngày chơi dc Turkey March như bác Lee Hói??
Vâng ạ. E thổi sáo cũng lâu rồi và đag chập chững tập lưỡi kép. Và e có 1 mẹo để đọc tk mà k thấy chán: mỗi một lần đọc tk hoặc tkt là e lại vạch 1 vạch lên tờ giấu trắg, và thàh quả là e đã vạch kín 2 tờ giấy trắg Smile. Làm như thế sẽ k thấy chán đâu mấy bác ạ. E chắc chắn đấy. Nhưg rồi e chẳg biết làm gì nữa??? ;-(
(10-27-2012, 08:09 AM)single_prince Đã viết: Vâng ạ. E thổi sáo cũng lâu rồi và đag chập chững tập lưỡi kép. Và e có 1 mẹo để đọc tk mà k thấy chán: mỗi một lần đọc tk hoặc tkt là e lại vạch 1 vạch lên tờ giấu trắg, và thàh quả là e đã vạch kín 2 tờ giấy trắg Smile. Làm như thế sẽ k thấy chán đâu mấy bác ạ. E chắc chắn đấy. Nhưg rồi e chẳg biết làm gì nữa??? ;-(

bạn có biết xem nhạc lý không, nếu bạn xem được thì cứ thế mà chiến thôi
Em cũng đang tập lưỡi kép nè, nhưng hay bị bác Lee chê là chưa đủ lực, hơi buồn nhưng cũng vui vì biết mình không ngon chỗ nào. Em vẫn đang tập luyện hàng ngày và giờ đã khá hơn. Tuy nhiên, mình có lời khuyên cho chủ topic là đừng "Dục tốc bất đạt", bây giờ chỉ cần tập hơi cho dài, ngân nga cho tốt thôi vì nghe anh Lee nói là khi tập lưỡi kép là tập ngắt hơi, hơi phải đầy và mạnh thì ngắt mới tốt chứ chưa gì mà tập lưỡi kép thì hư hết. Điển hình là mình đã từng sai như vậy. Chúc bạn chơi sáo tốt và mau tiến bộ! ^^
Muốn chơi sáo!

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cảm âm đi để trở về soobin Hoàng Sơn | Cảm âm sáo trúc tranducchi 0 4,507 01-28-2017, 04:14 PM
Bài mới nhất: tranducchi
  Cách tự học sáo trúc | Học thổi sáo 6,10 lỗ | Điểm khác nhau tranducchi 0 4,058 01-28-2017, 04:13 PM
Bài mới nhất: tranducchi
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 3,736 12-27-2016, 03:24 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Tổng hợp những video clip dự thi năm 2016 - bảng sáo ngang BaGaiLeeLỳ 23 38,570 06-16-2016, 12:10 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
Star Dạy Sáo Trúc Căn Bản Và Nâng Cao Tại Sài Gòn Jibber 0 5,324 03-13-2015, 09:46 PM
Bài mới nhất: Jibber
Question Bài này chơi tone gì hả mọi người Metallilu 1 5,379 01-26-2015, 04:12 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Sáo trúc: Để có hơi dài+ rung hơi+ vuốt ngón (Cao Trí Minh) caotriminh_hp 1 6,520 08-22-2014, 08:35 PM
Bài mới nhất: hunterval
  Tổng hợp những thắc mắc về kỹ thuật,cách thổi sáo H'mông longphan 23 54,359 07-07-2014, 06:11 PM
Bài mới nhất: mecauca123
  Tổng hợp những video clip dự thi năm 2014 - bảng sáo ngang BaGaiLeeLỳ 111 176,924 06-08-2014, 09:54 PM
Bài mới nhất: chimcontho
  Tuyển tập 200 sheet nhạc dành cho sáo trúc. wait93 9 42,079 05-28-2014, 09:25 AM
Bài mới nhất: nobita0119

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách