Nhờ các anh em xem qua và chỉ giùm những gì cần tập luyện thêm trong bộ môn sáo trúc
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Nhờ các anh em xem qua và chỉ giùm những gì cần tập luyện thêm trong bộ môn sáo trúc
-đầu tiên về note sib bác nên bấm theo kiểu của tui chỉ, đó là kiểu mà các anh em đã bàn bạc nhiều và cho là tốt nhất, bác nên tập đi, ai cũng vậy từ từ sẽ quen hà,
-thứ 2 cái clip mới bác thổi có chút tiến bộ hơn khắc phục được lỗi lần trước, nhưng vẫn chậm ở câu sau, nói chung cứ tập từ từ thì ko sao, tại tui sợ sai rồi quen, sau này sửa ko được, nên mới chú trọng việc cảm nhận nhạc, thổi cho đúng vì bác theo phương pháp cảm âm, giờ cứ nghe thêm phần thổi của tui đưa, tốt nhất là vừa nghe người ta thổi vừa thổi theo cho quen, khoan hãy dùng đến beat,
YH!: tanlatan_17@yahoo.com.vn
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
Cảm ơn bạn, mình sẽ theo lời dặn của bạn và luyện tập theo những gì bạn hướng dẫn mai mốt khi nào tự cảm thấy có khác thì sẽ up nhờ bạn phân tích cho tới khi nào đạt mới thôi !
vâng, chúc bác tập tốt
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
Có một điều mình thắc mắc newroyal à ! Đó là thổi nốt sib thì bịt ngón đầu và ngón cuối tức là bịt lỗ 1 và lỗ 6 có phải không? sao mình thấy âm thanh nó không khác khi mình bấm nốt la là mấy ? hôm qua mình cứ tưởng là bỏ hai lỗ thứ 1 và thứ 6 nhưng hôm nay xem kĩ lại thì không phải.Nó chỉ khác nhau có ...........y như là chênh lệnh âm khoảng 5% à nếu bịt 1 và 6.
ấy chết, thiệt là. tui nhầm, mở 2 ngón: đầu và cuối mới đúng, chứ bịt thì thành note La mất rồi, sr bác nhiều nha, tui nhầm, hehe cáo lỗi cáo lỗi, bác ko nhắc là chết rồi
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
còn đây là 2 bí kiếp nằm lòng của tui, mà khi ai đồng ý để tui hướng dẫn cũng phải tập qua:
-thứ nhất, kĩ thuật sáo trúc để áp dụng vào bài nhạc, theo tui thì cái nào dễ thì học trước, nhưng theo tui so sánh thì thường là: lưỡi đơn - luyến - rung hơi - trile ngón - huýt - vuốt ngón - dồn ngón - reo lưỡi - lưỡi kép - chuyền hơi, bạn tham khảo tại đây: https://sites.google.com/site/tanduyhome...t-sao-truc
Thật ra kĩ thuật thì nhiều nhưng chỉ có 1 vài kĩ thuật là sử dụng thường xuyên như lưỡi đơn, luyến, rung hơi, trile,... còn lại thì tùy bài mới có, chủ yếu là cái hồn của bài nhạc là quan trọng do chính người thổi đặt vào

-phương pháp luyện hơi do tui rút ra kết hợp từ khí công và sáo trúc: bằng cách hít vào thật sâu bằng mũi đến khi căng phổi ko hít được nữa, rồi giữa lại chừng 1Os, sau đó từ từ thở ra bằng miệng chậm chậm như lúc thổi sáo, sau 1 tuần có thể tăng lên 15s, 20s tùy thể trạng mỗi người, làm như vậy ít nhất 3 lần vào sáng sớm hoặc buổi chiều, thì sẽ cải thiện rất rõ về nội công.
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
Hôm nay mình mới lĩnh hội được 1 chút xíu kinh nghiệm về thổi sáo newroyal à, sáng giờ vui quá quên ăn cơm luôn, Big Grin theo thường lệ sáng 4h mình thức dậy và châm ly cafe mở mấy video lên xem và tập thổi theo ( khi đã đóng kín tất cả các cửa sổWink ) thì hôm nay mình tập thổi bài Tiếng Hát Giữa Rừng pacpo tự nhiên sao mình cảm thấy bấm nhẹ nhàng và thổi nhẹ nhàng không còn 1 chút nặng nhọc nào như phải " gồng" bấm note như trước giờ mình thổi nữa, và khi mình bấm nhẹ y như là chỉ vịn hờ lên các lỗ bấm thì thổi nốt cao rất trong và âm thanh chuẩn hơn ko lạc nốt thổi rất nhẹ nhàng thậm chí mình thử lên tới Fa 3 vẫn rất dễ thổi không phải như mọi lần thổi cứ bị lạc nhưng vẫn không lên được sol ,la, si 3 ( chắc công lực mình chưa tới). Và khi thổi nhẹ nhàng như vậy mình xử lý nốt cũng khỏe hơn nữa không bị mỏi nhừ tay vì phải kềm cây sáo. còn bài tập hít thở bạn chỉ dẫn thì mình sẽ tập đều đặn mỗi ngày khi thức dậy! Thank bạn rất nhiều
Trang kỉ thuật sáo trúc mình vào xem mà sao hổng thấy video hay hình gì cả ? chắc hỏng link hay sao đó !
(07-30-2012, 09:48 PM)hunghoasi Đã viết: một lời khuyên chân thành dành cho bác là nên tập bỏ thuốc là đi, trên damsan mình cũng có rất nhiều cao thủ đã từng quyết tâm thổi sáo bỏ thuốc lá để giúp cho sức khỏe, điển hình là anh Lee đó
Cảm ơn bạn newroyal rất nhiều về lời khuyên chân thành, mình sẽ cố bỏ thuốc lá để còn sức khỏe mà " lao " theo sáo trúc và cũng để cho con người mình lịch sự hơn !

ủa thổi sáo thì phải bỏ thuốc lá ak Huh , mình nghiện cả thốc lá lẫn sáo luônSad
Big Grin
chúc mừng bác đã nghiệm ra điều hay trong quá trình luyện tập nhé, sẽ còn rất nhiều cái hay nữa chờ bác khám phá đấy, sau này tập những bài khó bác sẽ nghiệm ra nhiều điều hay nữa, hi vọng bác mãi giữ niềm đam mê và truyền cái đam mê của mình đến nhiều người khác nhé

chúc bác thành công

Thân ái !!

ủa thổi sáo thì phải bỏ thuốc lá ak Huh , mình nghiện cả thốc lá lẫn sáo luônSad
[/quote]

ko phải ai kêu bỏ, nhưng anh em damsan khuyên nhau vậy thôi, thay vì ngậm điếu thuốc có hại cho sức khỏe, ảnh hưởng đến mọi người, thì bạn ngậm cây sáo có phải tốt hơn ko
(08-03-2012, 02:32 PM)hunghoasi Đã viết: o xem mà sao hổng thấy video hay hình gì cả ? chắc hỏng link hay sao đó !

cái link vẫn tốt mà, bạn chú ý nếu bạn sài trình duyệt của google thì chú ý
[Hình: 352997b6d95abce192b10c6d7a50a11c_4781539....700x0.png]

còn nếu bạn dùng Internet Explorer thì khi vào nó ra cái bản yes no gì đó cứ chọn: No
Facebook
MCN - Bến Tre - VN

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Video TRỐNG CƠM - SÁO TRÚC muanuadem32 0 3,988 09-13-2015, 11:36 PM
Bài mới nhất: muanuadem32
Video Hoa đẹp Chăm Pa - Sáo trúc muanuadem32 0 4,009 09-09-2015, 06:51 AM
Video Giọt nắng bên thềm - sáo trúc muanuadem32 0 4,075 09-09-2015, 06:50 AM
Video Liên khúc nhạc vàng - Sáo trúc muanuadem32 0 3,911 09-09-2015, 06:45 AM
  Suteki Da Ne (Final Fantasy X OST) - Sáo trúc + guitar vhq193 3 7,466 05-19-2015, 11:29 PM
Bài mới nhất: nhoc_style
Video GẶP MẸ TRONG MƠ muanuadem32 0 3,693 02-04-2015, 01:15 AM
  Trường Tương Tư ( Tiêu Trúc Ngũ Âm) duyman112 0 4,333 09-12-2014, 09:05 PM
Bài mới nhất: duyman112
  Về quê - Hòa tấu sáo trúc vs violin Jibber 3 7,822 09-05-2014, 10:39 PM
Bài mới nhất: cuonglong
  Mưa trên Phố Huế - Sáo trúc Lãng tử Lão tè 1 5,708 08-15-2014, 04:14 PM
Bài mới nhất: ngockhuongkk
Music vỀ ĐÂU MÁI TÓC NGƯỜI THƯƠNG(SÁO TRÚC) muanuadem32 5 10,543 08-15-2014, 04:12 PM
Bài mới nhất: ngockhuongkk

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách