Mọi người nghĩ sao về bài báo trên Tuổi Trẻ (18/06/2012)
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Mọi người nghĩ sao về bài báo trên Tuổi Trẻ (18/06/2012)
trời...lạc lối=>đi về đâu...âm nhạc việt nam đã hek.và a e damsan-những thế hệ sẽ cố gắng hết mình để đưa nó về lại thời hoàng kim ấy a e nhỉ..@@
Ha ha, cái này là BTC lấy tinh thần đô hộ để chia giải, tức là giải chia làm 2 loại : nhạc cụ dân tộc Việt Nam thời kỳ Trung Quốc đô hộ và nhạc cụ dân tộc Việt Nam sau thời kỳ Trung Quốc đô hộ. Như vậy là cây Guzheng lần này được trao gải cho "nhạc cụ dân tộc Việt Nam thời kỳ Trung Quốc đô hộ", ha ha và tấu hài là thời kỳ đô hộ thì chưa có cây Guzheng,....thôi thì trao cái giải tượng trưng vậy ! Ha ha ha......BTC thiệt là "chu đáo" quá đi đó mà !!!!
Mình không bênh nghệ sỹ, nhưng mình hiểu là Phương Nhung chỉ biểu diễn với cảm nhận và đam mê của mình. Phương Nhung cũng học cùng mình ở Học viện âm nhạc quốc gia Việt Nam (cùng khóa, cùng năm tốt nghiệp luôn), mình hiểu là cô bé cũng không để ý gì đến những vấn đề nhạy cảm xung quanh đó, chỉ thấy bài hay, "đánh hiệu quả" như cái giải mà nó đạt được thì mang ra thể hiện thôi. Tuy nhiên thì đây cũng là một bài học kinh nghiệm cho cả ban tổ chức, các ban tổ chức của các chương trình khác và cho cả chính nghệ sỹ nữa. Họ thật là những người trong sáng và ưa thích cái đẹp nhưng qua những vướng mắc như thế này hoặc như Phụ nữ thế kỷ 21 Lã Thanh Huyền diện áo xườn sám trên đất Trung Quốc thì cũng nên nhìn nhận lại cách tuyên truyền và đào tạo của các chương trình đại học thôi ạ.

Ngày đi học, cũng như các SV khác, các nghệ sỹ ấy cũng phải học: Tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh tế chính trị ... rất nặng nhọc mà tư tưởng vẫn như thế này thì thật không bõ công học hành, cần phải xem lại.
phải nói là bõ công học chứ sao lại không bõ công học ạ chị Duy Ly? Cho dù có hay cách mấy, có trong sáng và đẹp cách mấy thì như cái tên của buổi liên hoan là đã phải suy nghĩ cho thấu đáo chứ? Hay hóa ra là chỉ biết đánh chứ không có cái đầu? Không thể thiên vị được!! Báo nói còn là nhẹ và vấn đề âm nhạc dân tộc giới trẻ ít biết chứ không có mà ăn đá no nê! Mong rằng việc này không bao giờ xảy ra nữa!! Đáng buồn cho đàn tranh nước nhà!!! Mau khôi phục nào các bạn ơi!!!
Mình thì không trách nghệ sỉ mà trách hệ thống giáo dục đả không làm cho sinh viên tốt nghiêp (và nhà quản lý văn hoá hiên nay)có ý thức dân tộc.Không ai cấm nghệ sĩ đánh bài của nước ngoài bằng nhạc cụ của nước ngoài.NHưng để chơi hay để phục vụ mục đích khác thì được.CÒn đây là cuộc thi về Nhạc cụ truyền thống VN.Chẳng lẽ ngươi thi không biết phân biệt đâu là của ta đâu là của bạn a?XIn kể 2 câu chuyên đáng buồn sau đây.
1.Tại một buổi liên hoan văn nghệ co các vi khách quốc tế tham dự.Giới thiệu tiết mục đàn tranh VN.Dan diễn viên Nhạc Viện HN mặc áo quần màu hông y như câc thị tỳ trong phim Hông lâu mộng,khệ nệ ôm đàn tranh VN và Guzheng bước lên sân khấu,ngồi thành 2 hàng.Một vị khách Trung Quốc nói,"Sao không thấy diễn viên VN nhỉ?/Mình "pó tay.com lun.
2.Đoc hồi ký của GS Trần Văn Khê, mình thây có hình chụp đàn tranh Mông Cổ với tư thế đánh là để đầu đàn trên đùi,đuôi đàn dưới đất.Năm 2010,có dịp sang Mông Cổ,các vị khách nước ngoài được chiêu đãi đêm văn nghệ,có tiết mục đàn tranh Mông Cổ.Mình thấy diễn viên đánh guzheng.Mình hỏi,đấy là bài nhạc gỉ.Họ trả lời ,"Nhạc truyền thống Mông Cổ".Lại hỏi tiếp,"sao dùng guzheng?"-trả lời," Vì giờ ít ai còn biết chơi đàn tranh Mông Cổ nữa.Giờ cứ tiện có Trung Hoa sản xuất đàn guzheng rồi ,nhập khầu về mà dùng."
Nghĩ mà cám cảnh cho văn hóa dân tộc.
trước khi trách hệ thống giáo dục, phải trách người nghệ sĩ đã. Họ đâu có phải robot lên đánh đàn? Họ là biểu tượng cho âm nhạc dân tộc, nuôi dưỡng và phát huy nó. Có thể họ đánh nhiều loại đàn, nhiều bài đông tây kim cổ, nhưng trước khi diễn phải nghĩ kỹ là dịp gì, đánh bài gì đã. Đây ngay cả cái tên liên hoan chả để trong đầu thì nghệ sĩ nỗi gì?
(06-19-2012, 12:28 PM)lonsualangxang Đã viết: phải nói là bõ công học chứ sao lại không bõ công học ạ chị Duy Ly? Cho dù có hay cách mấy, có trong sáng và đẹp cách mấy thì như cái tên của buổi liên hoan là đã phải suy nghĩ cho thấu đáo chứ? Hay hóa ra là chỉ biết đánh chứ không có cái đầu? Không thể thiên vị được!! Báo nói còn là nhẹ và vấn đề âm nhạc dân tộc giới trẻ ít biết chứ không có mà ăn đá no nê! Mong rằng việc này không bao giờ xảy ra nữa!! Đáng buồn cho đàn tranh nước nhà!!! Mau khôi phục nào các bạn ơi!!!

Bản thân người nghệ sỹ khi bước chân vào giảng đường là họ đã có năng khiếu rồi. Giảng đường là nơi để họ phát triển những năng khiếu ấy. Còn khi một người dù thích đến mấy mà cơ bản là có năng khiếu thì liệu có đào tạo được không? Mình nghĩ ko chỉ là âm nhạc mà nhiều ngành nghề khác cũng vậy. Bởi vậy, điều cơ bản nhất mình khẳng định là "họ có cái đầu" Tongue Hơn nữa, để có được tưng ấy kỹ thuật đánh đàn, tưng ấy thứ quần áo son phấn trên người nghệ sỹ mà bước ra sân khấu thì dù thế nào cũng nên công nhận sự làm việc chuyên cần của họ trước khi chỉ trích những điều cay đắng khác.

Ở học viện, bọn mình học hành thi cử những môn về triết học, chính trị rất là vất vả, cực nhọc. Nhưng tuyệt nhiên các thầy cô chưa bao giờ đưa ra các vấn đề về bảo vệ chủ quyền, về những vấn đề nhạy cảm, về việc tầm quan trọng/tầm ảnh hưởng của những hành động "người của công chúng". Đối với bọn mình, những môn học ấy thật sự chỉ là điều bắt-buộc-phải-bước-qua, không hơn, không kém. Đến lớp cũng chỉ nghe các thầy cô giảng những bài trong chương trình đã đề ra (mà chương trình đó được đề ra cách đó bao lâu thì mình ko biết nữa) rồi về, chứ không hề có được sự bàn luận về những vấn đề đang xảy ra. Nên dù có nhận thức thì thi xong cũng chỉ mong được ... tẩy não để cho đầu óc hoạt động bình thường trở lại. Xong cuối cùng thì vẫn mắc phải vấn đề cơ bản nhất của thời cuộc. Vậy là bõ công học hay không bõ công học?

Quay về vấn đề này, ta cũng nên nhìn vào 2 chiều. Nếu người nghệ sỹ cố ý biểu diễn nhưng ban tổ chức không cho phép thì sao nhỉ? Đằng này ban tổ chức vừa cho phép, vừa trao giải; vậy ai là người "không có cái đầu"?

***Nghĩ đời cũng bạc, bao nhiêu năm khổ luyện, bao nhiêu công lao cống hiến, thấy thiên hạ bảo cái gì hay thì làm mong hòng nhận được sự ủng hộ ... vậy mà bị người trẻ tuổi hơn bẩu là "không có cái đầu" Sad( Đáng trách nhưng có cần thiết phải nặng lời thế không???
(06-18-2012, 08:44 PM)crazyxxx1993 Đã viết: Bài viết này làm mình nhớ đến tuần trc vtv3 mở cuộc phóng sự về võ Tây Sơn Bình Định vn mà lấy nhạc nền là Táng Hoa Ngâm @@. Sợ thjệt, đúng thiểu não.

Quá chuẩn, vụ đấy mình cũng thấy ức chế. Không biết thì phải hỏi ý kiến người trong video, để người ta chỉ cho mà làm. Mình quá rõ mấy kiểu làm phóng sự của anh em báo chí, truyền hình rồi. Mấy bạn bên đó thường mù mờ về chuyên ngành nhạc cụ, nhưng lại ít hỏi lại nhân vật phỏng vấn xem hình ảnh, âm thanh trong video được chưa, cứ tự dưng đưa lên. Nghe cái nền nhạc Tàu thấy nhục.
Cung cấp sáo chất lượng cao - hướng dẫn thổi sáo: http://saotructriminh.com/
Cái này mình không trách mấy bạn bên nhạc viện được, trách là trách những người cô người thầy của họ, mấy bậc chóp bu này lớn đầu nhưng không định hướng được cho lớp trẻ sự kiên quyết thì nói gì đến giữ bản sắc! Cái vụ này chỉ là giọt nước tràn ly thôi, như em đã nói bên trang saotruc.net, mấy khứa tây và khựa tàu phủ cái bóng quá lớn lên đầu dân ta nên dân mình có nhiều "ý tưởng" và "phát kiến" trùng với bọn nó là phải !!!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
[quote='lonsualangxang' pid='7101' dateline='1339997890']
Sáng nay mình có đọc được 1 bài báo về Liên hoan âm nhạc dân tộc VN mà lại dùng Đàn Tranh TQ. Mọi người nghĩ thế nào? Mình thấy thật đáng buồn và xấu hổ!!!

may quá là có bạn thấy bức xúc về chuyện liên hoan nhạc dân tộc VN mà lại dùng đàn tranh TQ

bạn ơi , chuyện này xưa lắm rồi , ngay cả trong diễn đàn này , mỗi khi nhắc đến đàn tranh VN là thành viên còn viết những thứ như này nữa cơ

Mà mình thấy ngay cả mấy topic ở phần cuối cuối ( trang 2..3) cũng thấy các thành viên cũng cổ xuý..hào hứng..post lên toàn đàn tranh TQ đấy thôi , bài này hay lắm , chơi như nào , mua đàn tranh TQ ở đâu thế , bạn cho mình clip đi ..mình về tự tập , toàn những thấy khoe móng đàn tranh TQ ơ , đàn này đẹp quá , mình phải cố mua mới được này

nói gì mà buồn và xấu hổ chứ -chính mình là người góp phần công sức truyền bá đấy chứ ai đâu xa, còn viết mấy cái bình luận gay gắy -lên án rất chi là tự hào dân tộc lên làm gì nữa, từ cái nhỏ còn thế nữa là nói gì đến tầm " vĩ mô "

chỉ bản thân mình nghĩ là buồn cười Big Grin cho các bạn,

Lê Hồng Sơn replied on 09-14-2011 9:26

Thân gửi các bạn đam mê đàn tranh , mình thì thấy thế này, tất cả các nhạc cụ dân tộc ở Việt Nam đều rất khó tự học, vì nhiều lý do "tế nhị" khác nhau mà chúng ta không thể "tự học" được đâu!!!? Vậy có thể tự học sáo Việt, đàn tranh Việt Không, chắc chắn là không thể rồi, mà tại sao các bạn phải mày mò học sáo Việt, đàn tranh Việt chi cho cực vậy, sáo TQ, Guzheng:

Tài liệu trên mạng rất nhiều,

Video hướng dẫn tận tình chi tiết,không dấu diếm,

Bài bản phong phú, nhiều người diễn tấu đa dạng phong cách, tha hồ mà học, mà nghiên cứu

Luyện xong các kỹ thuật của TQ thì chơi qua sáo Việt thì chỉ có gọi là phê.

Còn về cái chuyện về "tự học" đàn tranh thì tại sao các bạn lại đi tìm con đường khó và tăm tối quá vậy, mua cây đàn tranh về chỉnh dây theo kiểu Guzheng (trên web chỉ nhiều lắm), lên mạng online học theo cách đánh của nó, luyện bài bản của Guzheng không hay hơn, không đỉnh hơn đàn tranh sao mà phải lăn tăn, ở Việt Nam ai đàn được cảnh giới, thần thái như kiểu bài "Vân Thường Tố" này chưa, chứ tui biết chắc là cô giáo dậy bạn không có vé chơi được như vậy đâu?
Sau khi dùng cây đàn tranh Việt luyện theo thế ngón của Guzheng và hun đúc được lòng yêu quý với Guzheng thì hãy để dành tiền mà mua 1 cây, vì dù gì đi nữa tiêu sáo, đàn tranh ở Việt Nam với tư duy truyền bá, công phu chế tác và mỹ thuật kiểu "ao làng" thì làm quái gì vượt qua được Dizi, Guzheng cơ chứ

bạn này hình như là Mod thì phải , còn bảo cô Nội-cô giáo mình không có vé- chưa đủ cửa, để chơi bài Vân Thường Tố đàn tranh TQ như trên clip youtube nữa chứ

cái này thì để tự mọi người .....

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cách nhận biết các nốt nhạc trên sheet đàn tranh nhatruc 2 12,565 10-21-2014, 01:09 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Cách chơi đàn tranh cho người mới tập roseblue 0 5,661 08-07-2014, 01:34 PM
Bài mới nhất: roseblue
  Có bác nào dạy đánh đàn tranh trên ipad không chỉ giùm em với.... sabotennohara 1 6,538 03-19-2014, 12:39 PM
Bài mới nhất: x-youtoo
  BÍ QUYẾT CHỌN ĐÀN TRANH CHO NGƯỜI MỚI Abigail Võ 31 77,141 02-06-2014, 12:40 PM
Bài mới nhất: Cobe_banchjm
  Thân mời các Tranh thủ tham dự sinh nhật ĐamSan 6 tuổi SapinT 9 16,919 10-11-2013, 07:24 PM
Bài mới nhất: hainammar
  Một số bài tập nhỏ cho người mới tập đàn tranh Duy-Ly 38 100,444 06-01-2013, 11:22 PM
Bài mới nhất: truongtailinh1993
Question Thắc mắc về của người muốn tập đàn tranh lehungtu 6 11,698 04-24-2013, 09:55 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Cần mọi người giúp đỡ ạ bolide91_hn 4 9,677 02-24-2013, 12:58 PM
Bài mới nhất: songngoc

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách