Giá cả của đàn tranh
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Giá cả của đàn tranh
Những bạn mới tập chơi, mình khuyên là nên nhờ cô giáo (không kinh doanh )chọn đàn cho. Giá cả thì tuỳ.

Đàn để tập: 1 - 1,5tr
Đàn tiếng khá: 2 - 2,5tr
Đàn tiếng hay: 3 - 3,5tr (17 - 19 dây)

Mới tập thì kiên quyết không bị dụ, không nên tham đàn cẩn (trạm) đẹp, tốn tiền nhưng tiếng chưa chắc đã hay. Chỉ mua đàn ~1,5tr thôi, vì giả sử đàn có hay, bạn cũng chưa thể nghe thấy nó hay được và cũng chưa gảy hay được (chưa kể bạn bị gạt là đàn rất hay để họ bán được). Ngoài việc trạm trổ cầu kì, thì giá đàn phụ thuộc chủ yếu vào tiếng đàn. Nhưng dù giá nào cũng phải đảm bảo nhạn không bị chạy, trục không bị nhả sau khi đánh một lúc. Cái này thì dù bạn có học 1 năm (nghiệp dư) cũng chưa chắc nghe được sự sai lệch này. Nhưng khi đàn nghe sẽ phô, không mềm mượt.

Lỗi chạy nhạn và nhả trục thì hầu như tiệm đàn nào cũng có, đàn này để chuyên bán cho "gà". Lúc thử đàn cho bạn, họ đẩy các con nhạn sát về phía trục đàn -> để đạt được độ cao thì dây phải lên căng hết cỡ -> nhạn và trục bị đè chặt xuống, ít bị xô, nhưng mà là giả tạo. Bạn quan sát thế này, hai bên thành đàn có hai phần lõm vào, con nhạn đầu tiên và cuối cùng sẽ đặt khoảng giữa 2 phần lõm vào này. sau đó các con nhạn khác, xếp sát dần đều về phía cầu đàn. Nếu đúng vị trí này, mà nhạn không bị xô, trục ko nhả thì okie.

Dân nghiệp dư cũng có thể thử được. Bằng cách mang theo máy so dây hoặc đt có phần mềm so dây. Xếp nhạn theo khoảng cách như trên. vặn trục cho đúng cao độ (theo máy). Lấy phấn vạch xuống chân các con nhạn để đánh dấu. sau đó dùng ngón cái, ngón trỏ thay nhau gảy thật mạnh lên từng dây. 5 phút sau mà thấy con nhạn hầu như không chạy ra khỏi vị trí đánh dấu. Và cao độ của các dây hầu như ko thay đổi (nhìn máy so dây) thì đàn này có thể coi là oki.

Có thể tham khảo ở phố Nguyễn Thiện Thuật - Q3 - Sài gòn / Hoặc xung quanh nhạc viện Hà Nội - Hào Nam.

Không nên tin 100% người bán hàng. Kinh doanh là vì lợi nhuận, chứ không ai làm cho vui. Người bán (hoặc người quen của họ) sẽ luôn nói tốt để bán được hàng. Nếu cô giáo mà có kinh doanh thì cũng nên cân nhắc.

Vì lợi nhuận, người ta bất chấp, đánh lận trắng đen, tốt xấu để bán được hàng. Buồn nhất là nghệ thuật cũng nhuốm màu.
Gửi Mod hay Admin: hầu hết các bạn ở đây đều là sinh viên, ít có điều kiện, dành dụm mua được cái đàn là rất khó khăn. Nên nếu mua phải đàn mắc (đắt) mà trúng phải đàn không tốt thì tội lắm. Có thể làm cho thread này luôn up được không? Cám ơn nhiều!
Bạn ơi, đã giúp giúp cho trót.
Cách chọn móng đàn như thế nào? Làm sao biết móng đồi mồi tốt?
Cho tôi nói thật nhá. Tôi kinh doanh là vì lợi ích chung, không hiểu sao suốt ngày bạn lang_du cứ nói móc tôi thế?

Theo tôi được biết, chỉ có đàn guzheng của TQ, Koto của Nhật Bản là nhạn đàn không bị chạy. Cái này là do dây dày, dây của họ là nhựa, mắc rất căng nên nhạn 3 tháng cũng không dịch chuyển nổi. Còn của mình dây sắt mềm, lấy đâu ra mà nó không chạy. Nhất là các cây 16,17,19 dây, bạn nào tìm được 1 cây lên nhạn thường, đúng cao độ mà nhạn không chạy thì tôi bái làm sư phụ. Đàn tôi 22, 23 dây, những chỗ nốt trầm nhất mắc nhiều khi còn bị chạy.

À mà nếu nhạn cách bạn không dịch, tức là đánh quá yếu và rung nhấn lung tung, không đủ độ mạnh sao mà nhạn dịch được?

Thật ra các bạn nào thích đàn tranh nên biết 1 điều: đàn tranh làm thủ công, không phải làm máy theo series như organ hay piano mà cứ mấy triệu đó hay hay hoặc không hay. Cái hay hoặc dở tùy thuộc vào sở thích của bạn. Ví dị bạn thích nó ngâm trầm, tiếng được lưu giữ lâu hơn trong đàn, hay đàn tiếng to,..... Nói thật chứ 1 cây 2tr thì không có chuyện tiếng khá đâu! Tôi thề!!!!
Big Grin em thấy có tật mới hay giật mình heheheheheBig Grin
đùa vui tí thôi, bác đừng giậnBig GrinTongue
Ờ tùy e à. Tôi bán đàn chất lượng có sao nói vậy.
(03-31-2012, 08:20 AM)lonsualangxang Đã viết: Cho tôi nói thật nhá. Tôi kinh doanh là vì lợi ích chung, không hiểu sao suốt ngày bạn lang_du cứ nói móc tôi thế?

Theo tôi được biết, chỉ có đàn guzheng của TQ, Koto của Nhật Bản là nhạn đàn không bị chạy. Cái này là do dây dày, dây của họ là nhựa, mắc rất căng nên nhạn 3 tháng cũng không dịch chuyển nổi. Còn của mình dây sắt mềm, lấy đâu ra mà nó không chạy. Nhất là các cây 16,17,19 dây, bạn nào tìm được 1 cây lên nhạn thường, đúng cao độ mà nhạn không chạy thì tôi bái làm sư phụ. Đàn tôi 22, 23 dây, những chỗ nốt trầm nhất mắc nhiều khi còn bị chạy.

À mà nếu nhạn cách bạn không dịch, tức là đánh quá yếu và rung nhấn lung tung, không đủ độ mạnh sao mà nhạn dịch được?

Thật ra các bạn nào thích đàn tranh nên biết 1 điều: đàn tranh làm thủ công, không phải làm máy theo series như organ hay piano mà cứ mấy triệu đó hay hay hoặc không hay. Cái hay hoặc dở tùy thuộc vào sở thích của bạn. Ví dị bạn thích nó ngâm trầm, tiếng được lưu giữ lâu hơn trong đàn, hay đàn tiếng to,..... Nói thật chứ 1 cây 2tr thì không có chuyện tiếng khá đâu! Tôi thề!!!!

Đừng nhạy cảm thế. Mình không biết bạn kinh doanh đàn tranh. Bạn nói ra mình mới biết đó. Chia sẻ kinh nghiệm với mọi người thôi. Không có ý móc ai đâu. đó mới là forum bạn ah, bạn có thể vào bất cứ forum nào cũng thấy mọi người chia sẻ kinh nghiệm với nhau. Đó là điều tốt.
Giải thích chút thôi. Mình sẽ không tranh luận với bạn bất cứ điều gì về đàn tranh hết. Nếu bạn cần tranh luận, thì qua bên topic "giải đáp thắc mắc về ĐT" gì đó mà bạn lập ra, bên đó chắc có nhiều người cần hỏi và tranh luận với bạn.
mình mua cái 3tr rồi, hi chắc là tiếng hay Big Grin
Mình thích nhất là câu này của Lãng Du :"Vì lợi nhuận, người ta bất chấp, đánh lận trắng đen, tốt xấu để bán được hàng. Buồn nhất là nghệ thuật cũng nhuốm màu."
Nếu bị rơi vào trường hợp này thì làm gì còn cảm xúc mà chơi nhạc nữa...buồn thay....

(03-31-2012, 03:21 AM)lang_du Đã viết: Những bạn mới tập chơi, mình khuyên là nên nhờ cô giáo (không kinh doanh )chọn đàn cho. Giá cả thì tuỳ.

Đàn để tập: 1 - 1,5tr
Đàn tiếng khá: 2 - 2,5tr
Đàn tiếng hay: 3 - 3,5tr (17 - 19 dây)

Mới tập thì kiên quyết không bị dụ, không nên tham đàn cẩn (trạm) đẹp, tốn tiền nhưng tiếng chưa chắc đã hay. Chỉ mua đàn ~1,5tr thôi, vì giả sử đàn có hay, bạn cũng chưa thể nghe thấy nó hay được và cũng chưa gảy hay được (chưa kể bạn bị gạt là đàn rất hay để họ bán được). Ngoài việc trạm trổ cầu kì, thì giá đàn phụ thuộc chủ yếu vào tiếng đàn. Nhưng dù giá nào cũng phải đảm bảo nhạn không bị chạy, trục không bị nhả sau khi đánh một lúc. Cái này thì dù bạn có học 1 năm (nghiệp dư) cũng chưa chắc nghe được sự sai lệch này. Nhưng khi đàn nghe sẽ phô, không mềm mượt.

Lỗi chạy nhạn và nhả trục thì hầu như tiệm đàn nào cũng có, đàn này để chuyên bán cho "gà". Lúc thử đàn cho bạn, họ đẩy các con nhạn sát về phía trục đàn -> để đạt được độ cao thì dây phải lên căng hết cỡ -> nhạn và trục bị đè chặt xuống, ít bị xô, nhưng mà là giả tạo. Bạn quan sát thế này, hai bên thành đàn có hai phần lõm vào, con nhạn đầu tiên và cuối cùng sẽ đặt khoảng giữa 2 phần lõm vào này. sau đó các con nhạn khác, xếp sát dần đều về phía cầu đàn. Nếu đúng vị trí này, mà nhạn không bị xô, trục ko nhả thì okie.

Dân nghiệp dư cũng có thể thử được. Bằng cách mang theo máy so dây hoặc đt có phần mềm so dây. Xếp nhạn theo khoảng cách như trên. vặn trục cho đúng cao độ (theo máy). Lấy phấn vạch xuống chân các con nhạn để đánh dấu. sau đó dùng ngón cái, ngón trỏ thay nhau gảy thật mạnh lên từng dây. 5 phút sau mà thấy con nhạn hầu như không chạy ra khỏi vị trí đánh dấu. Và cao độ của các dây hầu như ko thay đổi (nhìn máy so dây) thì đàn này có thể coi là oki.

Có thể tham khảo ở phố Nguyễn Thiện Thuật - Q3 - Sài gòn / Hoặc xung quanh nhạc viện Hà Nội - Hào Nam.

Không nên tin 100% người bán hàng. Kinh doanh là vì lợi nhuận, chứ không ai làm cho vui. Người bán (hoặc người quen của họ) sẽ luôn nói tốt để bán được hàng. Nếu cô giáo mà có kinh doanh thì cũng nên cân nhắc.

Vì lợi nhuận, người ta bất chấp, đánh lận trắng đen, tốt xấu để bán được hàng. Buồn nhất là nghệ thuật cũng nhuốm màu.
Gửi Mod hay Admin: hầu hết các bạn ở đây đều là sinh viên, ít có điều kiện, dành dụm mua được cái đàn là rất khó khăn. Nên nếu mua phải đàn mắc (đắt) mà trúng phải đàn không tốt thì tội lắm. Có thể làm cho thread này luôn up được không? Cám ơn nhiều!

(04-01-2012, 10:59 PM)ngoc_dhsp Đã viết: mình mua cái 3tr rồi, hi chắc là tiếng hay Big Grin

Không chắc bạn à. người ta có thể bán cho bạn cây đàn 10 tr. nhưng chất lượng thì tuỳ thuộc bạn có thẩm định được hay ko.
Đàn bây giờ đắt lè lưỡi. Nhớ cây đàn đầu tiên trong cuộc đời giá 500k của mình quá Sad(

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,384 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) truongtailinh1993 39 87,105 03-05-2019, 10:16 AM
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,915 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,189 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 369,550 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,929 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,913 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 15,993 04-15-2016, 10:58 PM
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,856 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,234 10-23-2015, 07:07 PM