Tiếng Tiêu - Sáo của Lê Hồng Sơn
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tiếng Tiêu - Sáo của Lê Hồng Sơn
Anh chị em yêu Tiêu Sáo Khèn Kèn thân mến !
Có thể anh chị em ở TP Hồ Chí Minh đã rất quen thuộc với tiếng Tiêu Sáo của người Nghệ sĩ tài danh này. Nhiều người đã biết tên, đã nghe các tác phẩm anh biểu diễn nhưng chưa hề biết mặt. Hôm nay xin giới thiệu đến anh chị em xa gần chân dung 1 người Nghệ sĩ nhiều năm gắn bó với cây Tiêu cây Sáo là :Lê Hồng Sơn.
Rất tình cờ khi tìm kiếm tài liệu trên YouTube.com tôi phát hiện ra 2 clip rất hay. Bài Turkish March. Bài này chơi Piano, Guitar, Violin đã khó rồi, nay Lê Hồng Sơn thể hiện qua cây Tiêu thì quả thật là hiếm có. Tôi cũng bỏ công tra cứu trên NET mà tuyệt nhiên tôi không tìm thấy một Nghệ sĩ chuyên nghiệp ở Việt Nam thổi Tiêu được bài này, cả những Nghệ sĩ Trung Quốc, Hàn Quốc, Nhật Bản, Đài Loan và Nghệ sĩ châu Âu, châu Mỹ..v...v..đều không tìm thấy. Thật kỳ lạ.
Tôi có dowload 2 clip này vào Laptop rồi qua chơi với ban thánh ca giáo xứ Hòn Gai mở cho họ xem. Họ hỏi tôi :
Ai chơi vậy ? Là người nước ngoài chơi hả?
Tôi nói không phải, đây là người Việt Nam mình, ( không lẽ tôi nói đây là lão Lee hói nhà ta).
Họ trầm trồ kinh ngạc xem đi xem lại. Anh Sơn (cũng tên là Sơn) nhưng chơi chuyên về Saxophone trong ban nhạc giáo xứ Hòn Gai (nhà ngay gần nhà tôi) xem xong có phát biểu với tôi như thế vầy: Bản Turkish March nhịp hành khúc, nhanh, sôi động nên với những nhạc cụ bộ hơi rất khó tập, kỹ thuật hơi và chạy ngón rất phức tạp nhưng ông này chơi bản này trên Tiêu quả là khâm phục, ở Việt Nam anh chưa thấy ai chơi được trên Tiêu.
Xin giới thiệu với các bạn tiếng Tiêu của Lê Hồng Sơn tên thường gọi là Lee hói qua bản Turkish March. Mời các bạn xem
http://www.youtube.com/watch?v=A3Ut46244nA

http://www.youtube.com/watch?v=UEHqko9hrPE

Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Cha thổi cây tiêu này nhìn quen quen, hình như đã gặp ở đâu roàj Big Grin
sao giống người đang hướng dẫn mình thổi tiêu quá đi mất ! Smile)
Hình như có gặp a này đúng 4 lầnBig Grin Nhìn quen lắm Big Grin
anh này em đã biết tên, đã biết mặt, nghe danh đã lâu luôn mong được gặp nhưng chưa được diện kiến lần nào Smile
Tìm tiên giữa suối mơ.Rêu xanh đá trắng bụi lu mờ.Ân cần dạo bước cõi thiên thai.Tiên cảnh nay mong trở lại rồi.Bên suối buồn man mác.Trăng soi nước biết ánh trăng ngời.Tiên nữ hỡi nàng ở đâu sao không thấy?
Chưa thấy bác hslee vô nhận hàng nhỉ Big Grin
Chưa thấy bác hslee vô nhận hàng nhỉ Big Grin
Cũng rất phục bác Lee hói, cơ mà theo ngu kiến của mình bạn có vẻ hơi phóng đại quá, Việt Nam ta có rất nhiều cao thủ ẩn cư, chưa kể nghệ sĩ chuyên nghiệp, có thể họ không hứng thú với bản Turkish March này nên chưa thấy video thôi, bạn vào youtube gõ "Turkish March sáo trúc" sẽ có video của a Quyết up bài này, của nghệ sĩ nào biểu diễn thì mình không nhớ nữa @@
P/s: nói thêm là bản này được rất nhiều nghệ sĩ chơi bằng nhạc cụ hơi, mình đã từng xem clip nghệ sĩ Trung Quốc chơi bài này với sáo và Nghệ sĩ Nhật Bản chơi bài này với shakuhachi, chơi bằng flute thì rất nhiều, chưa kể bác Lí Văn Vệ bên xứ Tàu cũng chơi bài này bằng cây tiêu bát khổng@@ link thì mình không còn lưu lại nữa, bạn tìm kĩ lại trên youtube sẽ có !
(08-17-2012, 01:51 PM)superman866 Đã viết: Cũng rất phục bác Lee hói, cơ mà theo ngu kiến của mình bạn có vẻ hơi phóng đại quá, Việt Nam ta có rất nhiều cao thủ ẩn cư, chưa kể nghệ sĩ chuyên nghiệp, có thể họ không hứng thú với bản Turkish March này nên chưa thấy video thôi, bạn vào youtube gõ "Turkish March sáo trúc" sẽ có video của a Quyết up bài này, của nghệ sĩ nào biểu diễn thì mình không nhớ nữa @@
P/s: nói thêm là bản này được rất nhiều nghệ sĩ chơi bằng nhạc cụ hơi, mình đã từng xem clip nghệ sĩ Trung Quốc chơi bài này với sáo và Nghệ sĩ Nhật Bản chơi bài này với shakuhachi, chơi bằng flute thì rất nhiều, chưa kể bác Lí Văn Vệ bên xứ Tàu cũng chơi bài này bằng cây tiêu bát khổng@@ link thì mình không còn lưu lại nữa, bạn tìm kĩ lại trên youtube sẽ có !

hok bik mấy ông kia thổi sao chứ cha Lý Văn vệ thổi bài này nghe hài, hơn nữa hơi hắn ta ngắn nên thổi ko đầy đủ đc điệp khúc, chưa kể hắn thổi cây 8 lỗ nên thjếu nốt nên nghe hài, bỏ hắn qua 1 bên. Có nhiều ng thổi đc bằng sáo và recoder nhưng những nhạc cụ đó ít tốn hơi và nghe ko êm tai, hơi gắt. Nói ôg lee thổi ko hay cũng đúng nhưng tìm đc ng thổi đc bài này bằng tiêu thj khó ak, bạn thử nói vàj ng mà bạn cho là "ẩn sĩ" xem.
Cha nội Lee chơi nhưng súng bắn, nghe đã lỗ tay. Ổng đánh lưỡi như vậy mà hèn gì lần nào về Cần Thơ cũng chê lưỡi kép của mình, nghĩ cũng .....quá đúng ^^! Cây tiêu của cụ Lee thổi muốn lòi..... vậy mà ổng đi hơi dài ghê gớm. Mai mốt nhớ truyền em thêm ít chiêu nhe đại ka!!!! ^^
Muốn chơi sáo!
Nhớ không lầm là anh Lee bảo là ngày xưa chơi bài này trên sáo bị thiếu note... Và sau đó quyết chí học đàng hoàng nhạc lý rồi chuyển sang tiêu để chơi cho được bài này...
Nghe tên Lee Hon So đã lâu... Bây h mới biết Lee Hon So là viết tắt của Lê Hồng Sơn... Nào h cứ nghĩ là Lý Hồng Sơn...

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lần đầu đem tiêu hòa tấu với cổ cầm BaGaiLeeLỳ 1 9,384 07-19-2018, 09:31 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Lệ Đá - Tiêu C muanuadem32 0 4,195 09-12-2016, 08:37 AM
Bài mới nhất: muanuadem32
  Huế Xưa: Tiêu - Sáo muanuadem32 0 4,227 06-17-2016, 02:05 PM
  Mai Hoa Tam lộng(Hồng trần hữu si tình) muanuadem32 0 4,032 03-26-2016, 10:44 PM
  tây du ký tiêu c4 stream 0 4,239 11-04-2015, 09:49 AM
Bài mới nhất: stream
Video Vén rèm Châu - tiêu C muanuadem32 0 4,616 09-09-2015, 06:53 AM
  Etude trên tiêu BaGaiLeeLỳ 1 5,216 06-19-2015, 01:43 AM
Bài mới nhất: David Dang
Lightbulb [Audio Album] Bản thu âm Offline Sinh Nhật lần thứ 8 và Hội Thi Tiêu Sáo - Lần 2 Chicken Đông Lạnh 8 17,379 05-19-2015, 11:48 PM
Bài mới nhất: nhoc_style
  Trường Tương Tư ( Tiêu Trúc Ngũ Âm) duyman112 0 4,293 09-12-2014, 09:05 PM
Bài mới nhất: duyman112
Video Mưa đêm tỉnh nhỏ(Tiêu) muanuadem32 8 16,679 08-16-2014, 12:14 AM
Bài mới nhất: vohnam

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 2 khách