ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH )
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH )
(01-27-2014, 02:16 AM)Petrus Trần Đã viết: - Các bạn hãy nhìn nhận sự thật về Âm Nhạc Dân Tộc nước ta nhé, đừng bóp méo sự thật này. Một sự thật mà trên bài viết của tôi ai cũng đồng tình và thấy được điều đó. Chỉ có vài người thiển cận và ấu trĩ như các bạn mới không thấy được cái tình trạng của ÂNDT Việt Nam. Các bạn là những tín đồ "cuồng tín" của tình trạng ÂNDT xuống cấp hiện nay và thiếu hiểu biết. HonsoLee nói: "Áo dài mà dân tộc kinh đang khoe là truyền thống thì đích thị "được" vay mượn từ áo của dân tộc Cham, copy thêm 1 chút của sườn xám" ... bạn miệt thị trang phục truyền thống của Việt Nam để ca ngợi cái trang phục và văn hóa của Tây Nguyên à? Vâng, đúng như thế, chiếc áo Dài truyền thống Việt Nam là vay mượn một số kiểu dáng "sườm sám" của nhà Thanh bên Tàu, nhưng nó đã được cách điệu, Việt Nam hóa chuẩn và trở thành bộ quốc phục của Việt Nam. Bạn cứ lí luận và miệt thị như thế này thì tôi không còn gì để thảo luận với bạn nữa, vì bạn không đáng để tôi phải thảo luận.

Điều chúng tôi đưa ra trong bài viết đều là sự trăn trở chung của các bậc thầy lớn như: Thầy Hòang Cơ Thụy, cô Yên, Nhạc sư Nguyễn Vĩnh Bảo... mà các thầy đã có lần đưa ra vấn đề này để tâm sự với chúng tôi. Tôi không muốn cãi cọ với các bạn làm gì, không muốn làm anh hùng bàn phím, không hàm hồ để dạy đời người khác như các bạn và tôi không rãnh để đôi chối với các bạn, mà tôi chỉ trình bày, tâm sự 1 thực trạng rõ ràng, ai cũng thấy được, ai cũng bức xúc và tôi gom góp ý kiến chung để nói lên sự thật mà chúng tôi đã nhìn thấy được. Còn các bạn chưa thấy, hay không muốn thấy, hay không biết để thấy thì ở trình độ của mỗi người. Thời gian sẽ trả lời tất cả, để rồi ... ÂNDT VN sẽ đi về đâu ??? Không ai khùng điên để viết 1 bài viết chê bai, miệt thị nhạc dân tộc trong khi đó chúng ta là những người đam mê, yêu thích ÂNDT. Nhưng đó là sự thật, mà sự thật thì sẽ giải thoát mọi người. Các bạn hãy can đảm nhìn nhận và đi trên sự thật nhé. Thân chào các bạn! Chúc các bạn thành công.

Thánh Luca có nói : "Ai hạ mình xuống sẽ được nâng lên, ai nâng mình lên sẽ bị hạ xuống", hi hi, bạn cố tình "nâng cao" Áo dài truyền thống và miệt thị, "hạ thấp" trang phục của các dân tộc anh em khác thành "áo khỉ" thì có vẻ bạn sẽ được tự hào hơn nhỉ? Ha ha ha, với người có con mắt thiên kiến, hẹp hòi như bạn mà làm trong lĩnh vực ANDT thì hèn chi mà nhạc dân tộc Việt Nam của chúng ta chả cứ mãi cắm đầu xuống đất, cứ cố tình "nâng" mình lên thì kiểu gì chả bị "hạ" xuống bạn nhỉ ??? Cho nên muốn thảo luận nữa thì chắc bạn phải xem lại là bạn nên "hạ mình" đến mức nào nữa nhé, phải ko nhỉ ???

Ngoài ra bạn đã tiếp cận được với tông sư lớn trong ngành thì nên "hạ mình", hạ máu nóng xuống nữa để học cái hay của các thầy ấy nhé, cái hay nhất Lee tui lĩnh ngộ được các đại tông sư ấy là bình tĩnh, nói ít và làm nhiều, kiểu như thầy Trần Văn Khê ấy bạn, lúc nào cũng hào sảng, tự tin về ANDT, không những vậy mà thầy ấy còn khiêm tốn mày mò tìm hiểu nhạc của dân tộc này xứ xở kia để làm giàu thêm cho ANDT Việt Nam. Bạn mà tới nhà của thầy ấy bạn sẽ thấy thầy trưng bày rất nhiều nhạc cụ của đám "dân tộc rừng rú man dại" lắm. Mà bạn có tới thăm thầy ấy chưa nhỉ ???

Nếu bạn rảnh rỗi và không thích làm anh hùng bàn phím nữa thì hãy ghé lên CLB Tiếng Hát Quê Hương nhé, lên để thấy mặc dù cô Thúy Hoan đã đến tuổi được nghỉ ngơi thanh thản vậy mà vẫn miệt mài hăng say truyền thụ âm nhạc dân tộc, miệt mài đến mức không còn rảnh óc để suy nghĩ hẹp hòi với các dân tộc khác luôn đó bạn. Mình từng chơi trong dàn nhạc của cô để đệm cho những bài có chất "Mường mán" như kiểu Tiếng Sáo Trên Nương....mà sao hổng thấy cô chê bai gì hết á? Kỳ ghê ta, hổng lẽ cô lạc hậu mất rồi ??? À Quên, mà bạn đã ghé lên CLB ấy chưa nhỉ, hay là bản thân bạn sắp lập ra 1 CLB khác có "chất lượng" hoành tráng nữa chăng??? Có gì thì nhớ cho xin 1 vé khán giả vào xem nhé ^^

Thôi, dài dòng quá rồi lại thành anh hùng bán phím mất, kết lại bằng câu của bác NamxuanTran là chuẩn nhất :

"Vẫn giữ đôi mắt ấy để nhìn đời thì càng đi nhiều, càng quan sát lắm, người ta chỉ càng thêm chua chát và chán nản".

Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan

Các bài viết trong chủ đề này
RE: ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) - bởi BaGaiLeeLỳ - 01-27-2014, 08:05 AM
RE: ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) - bởi Jibber - 01-28-2014, 03:12 PM
RE: ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) - bởi DongTa - 01-29-2014, 02:48 PM

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,547 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,929 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,201 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 370,760 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,947 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,926 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 16,022 04-15-2016, 10:58 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,866 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,245 10-23-2015, 07:07 PM