đàn tranh thành phố
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 3.67 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
đàn tranh thành phố
Đàn tranh mình thấy số người chơi ko bằng sáo nên có 1 vài hội đàn tranh cũng ko phát triển được. Nếu bạn tập ở nhà không phải không được nhưng vì đàn tranh ko thông dụng như guitar nên bạn lỡ đánh sai, không ai chỉ ==> hư ngón luôn. Đã hư rồi thì có sửa cách mấy cũng không sửa được hoàn hảo mà chỉ dc 3,4 phần là nhiều. Theo mình bạn cứ mua trước cây 800 hay 1tr, rồi tích cóp sau đó mua sau. Như vậy vừa có đàn vừa luyện vừa học được. Còn cứ tích cóp để mua cây đáng hoàng xong cũng oải lắm.
Mình cũng đang muốn lập hội đàn tranh, không biết có bạn nào ủng hộ không?
mấy bạn chưa chắc mình có thể theo đuổi lâu dài mà tích cóp mua đàn tốt quá làm chi? để dành đc 3tr mua đàn thì mất 1 thời gian không có đàn tập, trong khi mình mua cây đàn >1tr tập giờ cũng 3-4 tháng rồi, nghe không đc như đàn 3-4tr nhưng vẫn hay chán Big Grin đàn trên lớp thì rất kinh khủng, nhưng mấy bé học lớp 4 dùng nó đánh nghe vẫn rất hay.
Hôm nay em đang sang Q2 lùng mua 1 cây, tại đây người ta làm xưởng sản xuất luôn, em củng chưa hỏi giá nửa, nếu mềm thì chụp 1 em về chơi luôn Big Grin, còn học thì chưa thấy có anh em nào động tỉnh gì cả, nên chắc đem đàn về treo để ngắm. Hy vọng sớm có 1 hội đàn tranh cho anh em chơi Big Grin
sao bạn chưa tìm chỗ học nữa? Mình đang học nè, nếu muốn mình sẽ giới thiệu bạn vs cô
Mới tập chơi, khi đi mua đàn, người ta nói cây này rất hay, rất tốt nhưng nên coi chừng, vì tại thời điểm đó, tai mình chưa thể phân biệt cái nào tốt cái nào dở. Người bán đàn, dù là ai đi chăng nữa, họ cũng luôn nói tốt cho hàng bán ra của họ. Nếu không thì đã làm từ thiện chứ không làm kinh doanh. Chẳng nên cố mua đàn hay, đàn tốt từ đầu cho tốn tiền, vì hay mà chưa biết chơi thì uổng. Cứ tập 2 năm đã rồi mua đàn tốt cũng chưa muộn.

Học đàn cũng thế, chọn người dạy cẩn thận. Đương nhiên ai dạy cũng thu tiền, nhưng nên tìm người dạy có tâm huyết, nhiệt tình. Nếu không người ta chỉ dạy cho qua loa, tính giờ, lấy tiền.
Cho em tham gia với!
Em mê đàn tranh lắm, học được 6 tháng rồi, cũng may cô giáo mua hộ cho một cây đàn cũ nên có đàn để tập.
Nhưng em học chậm lắm cứ bị cô chê hoài. Trách làm sao được bắt đầu từ con số 0. Đến lớp học cô hỏi đây là nốt gì thì nhớ được mỗi cái Khóa Sol.
Được mỗi cái cố chấp nên thế nào cũng không chịu từ bỏ.Big Grin
Mọi người có kinh nghiệm thì chia sẻ nhé!

Mà mọi người ơi, có cách gì để "luyện tai" không? Em chưa phân biệt được các âm nên nhấn phô lắm!
Em không học chuyên về nhạc, cũng không có năng khiếu mà chỉ có tình yêu tha thiết thôi! Hic hic!
bạn ơi, bạn nói cụ thể là bạn đang khó khăn gì không thì mình mới giúp dc. Thanks bạn hen.
Em dùng máy để lên dây đàn. Khi cần đánh nốt Mi hay nốt Si thì phải nhấn bằng tay trái nhưng vì tai em không nghe được nên toàn nhấn sai thôi. Lúc thì cao quá mà lúc thì thấp quá.
Em muốn hỏi có cách gì để tập luyện cho tai mình phân biệt được cao độ các nốt không?
bạn dùng tuner trên điện thoại hoặc mua máy chỉnh âm cho guitar thì chỉnh âm được đó bạn. Còn đánh nhiều, nhấn nhiều bạn sẽ nghe quen thôi. Khi bạn nhấn, bật máy lên để kiểm tra xem đúng cao độ chưa. Nghe riết là đúng à bạn.
có 1 cách là chơi nhìu, nghe nhìu, mà cách này cũng là cách hay nhứt

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,600 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) truongtailinh1993 39 87,557 03-05-2019, 10:16 AM
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,937 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,210 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 371,097 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,960 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,936 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 16,041 04-15-2016, 10:58 PM
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,878 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,258 10-23-2015, 07:07 PM