Cần Hướng Dẫn Dịch Giọng " Về Đâu Mái Tóc Người Thương''
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cần Hướng Dẫn Dịch Giọng " Về Đâu Mái Tóc Người Thương''
Xin chào tất cả Anh, Chị, Em của diễn đàn.
Nay Em viết bài này có vài thắt mắt muốn hỏi  mọi người mong mọi người giúp đỡ ạ.
Em muốn dich giọng bài "Về đâu mái tóc người thương'' các Anh, Chị, Em chỉ Em cách dịch giọng cho sáo với.
Trong bản nhạc nốt thấp nhất là nốt " La" và có nốt " Si giáng "( cả bài không có nốt Si ).
1. Em dịch như sau: dịch lên 2 bậc "La lên Đồ" nốt "Si giáng lên Rê giáng" có đúng không ( nếu có nốt Si thì lên Rê tất cả cũng mang dấu giáng phải không ạ).
2. Bốn nốt nhạc đầu tiên của bản nhạc chưa đủ "1 nhịp" phải không ạ mới chỉ có 3/4 nhịp thôi phải không mọi người.
Đó là những vấn đề của Em. Bài này hơi quá khả năng của Em nhưng Em muốn tập nó. Mong mọi người chỉ giúp Em xin chân thành cám ơn!
Năm mới chúc tất cả mọi người có 1 năm 2015 thành công hơn nữa trong cuộc sống.
[Hình: Ve_dau_mai_toc_nguoi_thuong_1_zpsbdeff5db.jpg]

[Hình: Ve_dau_mai_toc_nguoi_thuong_2_zpse91b0d6d.jpg]
Bản nhạc Về đâu? Mái tóc người thương ! hiện tại đang ở gọng Dm, bạn sẽ chuyển lên 2 giọng nữa là Giọng Fm có 4 dấu giáng ở đầu khuông nhạc hoặc chuyển lên giọng Gm chỉ có 2 dấu giáng ở đầu khuông nhạc bạn nhé.
Em cám ơn Thầy Sơn nhiều ạ.
Em phải tìm hiểu cách dịch giọng nữa, Thầy nói nhưng Em không hiểu. Nhạc lý Em còn yếu lắm. Cám ơn Thầy.
Ví dụ chuyển về giọng Fm thì em cứ ghi 4 dấu giáng Bb, Eb, Ab, Db ở đầu khuông nhạc sau khóa nhạc rồi dịch các nốt ở giọng Dm lên đều quãng 3( ví dụ nốt rê thì chuyển thành Fa) hoặc chuyển về giọng Gm thì ghi ở đầu các khuông nhạc sau khóa son có nốt Bb, Eb ...sau đó chuyển các nốt lên quãng 4 ( ví dụ nốt rê chuyển thành nốt Son)
Dạ rồi. Em cám ơn Thầy. Lần trước Em dịch sai.
Thưa Thầy còn Ô nhạc đầu tiên chưa đủ 2 nhịp phải không Thầy. Trường hợp này là sao Thầy, Em chưa gặp bao giờ.
[font][font]Em cần hiểu nhịp 2/4 [/font][/font]

[font][font]là loại nhịp có 2 phách ... thông thường ô nhịp đầu của nhạc bản có thể không đủ 2 phách để tạo ra nốt lấy đà vào bài ...  còn các ô nhịp sau thì phải đủ 2 phách.[/font][/font]

Em cám ơn Thầy Sơn nhiều!
Việc còn lại là của Em.
bạn chơi gam la thứ dễ hơn đó.
(05-21-2015, 12:37 AM)'lameco' Đã viết: bạn chơi gam la thứ dễ hơn đó.

Cảm ơn Anh lameco rất nhiều. lâu quá không vào nên không biết Anh góp ý.
Nay em nghe thấy bài "Hồ Trên Núi" hay quá nên lên đây đăng cái này có ai tập thổi thì tập chứ em không đủ trình:
[Hình: ho-tren-nui-1.jpg]
[Hình: ho-tren-nui-2.jpg]
[Hình: ho-tren-nui-3.jpg]

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Star Xin hướng dẫn thổi bài Canon của Pachelbel Lưu Tinh 7 16,521 11-09-2014, 10:04 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Nhờ mọi người hướng dẫn cách dịch tone để thổi được trên sáo tieulap 11 34,354 03-20-2013, 01:14 PM
Bài mới nhất: hasondea
Sad Xin hướng dẫn thổi bài tình nhi nữ tuancktvct 1 7,620 02-21-2013, 10:06 PM
Bài mới nhất: smallshrimp
  DỊCH GIỌNG bài Hương tóc mạ non. buitrungthien 6 19,455 12-29-2012, 07:25 PM
Bài mới nhất: phamngockhoe
  DỊCH GIỌNG bài MÙA XUÂN CỦA MẸ buitrungthien 3 12,148 12-29-2012, 11:21 AM
Bài mới nhất: ngocthulamphong
  DỊCH GIỌNG BÀI "HẠ TRẮNG" cd-htv 2 9,388 08-09-2012, 04:39 PM
Bài mới nhất: nhoc_style

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách