Sinh nhật ĐamSan.net lần 8 và Vòng chung kết hội thi tiêu sáo mở rộng !
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Sinh nhật ĐamSan.net lần 8 và Vòng chung kết hội thi tiêu sáo mở rộng !
Các bạn lên đây xem nhé.

https://www.youtube.com/user/leehonsoful/videos
mọi người thông cảm, do anh Leehonso đang đi công tác nên chưa biên tập video để đăng lên diễn đàn được, các bạn xem trong kênh youtube của anh Sơn nhé
(07-03-2014, 11:58 PM)Hoàng Văn Dũng Đã viết:
(07-03-2014, 11:34 AM)nobita0119 Đã viết: up clip di đai ca ơi Big Grin

Up từ đời nào đến giờ rồi chú!!!!!!!! HuhSleepy

hihi ,gio mới zô kênh youtube coi Smile
Rất xin lỗi anh em vì sự chậm trễ đưa video lên đây, còn đây là video của đợt Off vừa rồi do đạo diễn kiêm quay phim Võ Hữu Nam thực hiện, ngoài ra do yếu tố trời mưa, máy dỏm, quay non tay cho nên sẽ có khá là nhiều âm thanh nhiễu, hình ảnh nhiều chỗ giật tung chảo, phân đoạn clip thì nát như tương.

Tuy nhiên có 1 điều đáng mừng là lần này khán giả tuy đi đông, đến 170 người nhưng ý thức lại khá cao, các bạn rất biết giữ trật tự trong khi các nghệ sỹ đang diễn, hiếm thấy tình trạng cầm sáo thổi lẹt phẹt tự phát bên dưới như các lần Off trước, tình hình họp chợ tám chuyện ở buổi SN cũng ít hẳn. Rất mong các khản giả có thể giữ vững được tinh thần này cho các buổi Off sau nhé.

Sau đây là các video được trình bày theo thứ tự và 1 vài lời giới thiệu từ 1 trí nhớ mang máng còn sót lại sau hơn 2 tuần đi công tác của của tui :

Đầu tiên là khung cảnh hoạt náo của các anh em trước giờ khai mạc hội thi, nhìn xa xa lướt qua sẽ thấy các bác bên Nhạc Viện TPHCM đang kiểm tra "vũ khí" khủng chuẩn bị giã nát hội sinh nhật Đamsan lần 8, phải nói là quá khủng ấy chứ !!! Nếu không nhờ tân Admin Jiber ra tay thì e là còn lâu anh em đam san chúng ta mới có dịp xem những mà diễn tấu đặc sắc như vậy đấy, 1 tràng pháo tay cho bác Quyết nhé. Ngoài ra tui còn nghe nói là từ nay về sau, diễn đàn chúng ta sẽ đẩy mạnh việc phối hợp với bạn bên nhạc viện để cùng nhau đi xem các lễ thi tốt nghiệp hàng năm, mình đã từng đi xem nhiều và nhận thấy rằng đây là dịp tốt để dân nghiệp dư chúng ta có cơ hội học hỏi và giữ được lửa nhiệt huyết đối với nhạc cụ mình đang chơi đấy !!! Nói nhiều rồi, đây là clip :

Và đôi lời mở màn của bác Quyết kèm theo liên khúc lý của các bạn bên Nhạc viện TPHCM:

Đã 8 mùa sinh nhật rồi, cộng thêm 2 mùa tiền thân nữa mà 1 diễn đàn âm nhạc như Đam San lại chưa có khúc nhạc chủ đề nào, vì vậy Admin Jiber đã quyết định trong lần này chọn ra luôn 1 bài để sau này coi như là làm nhạc nền cho forum mình, các bạn muốn biết đó là bài gì, vui lòng xem clip sau nhé, sau này có lẽ trong các trò chơi ở những buổi Off khác cũng sẽ đề cập đến các chi tiết này đấy, anh em lưu ý nhé :

Năm nay có 1 chút đổi mới cho nên bảng thi nào có phần quà khủng hơn sẽ phải thi sau, có lẽ BGK muốn "nắn gân" tinh thần các thí sinh 1 chút để người có đủ bản lĩnh sân khấu sẽ xứng đáng được nhận quà hơn. Hình như vì vậy mà luật thi năm nay đổi đi 1 chút, nếu như năm ngoái là bốc thăm 1 lượt biết liền thứ tự các thí sinh thì năm nay đến lượt thi nào thì mới bốc thăm cho lượt thi đó. Điều này rõ ràng đã làm ảnh hưởng đến tinh thần của các thí sinh khá nhiều, tuy nhiên bản thân tui cho rằng đây là 1 điều vui. Bởi đơn giản là có nhiều người tự huyễn hoặc bản thân bằng các clip được chỉnh sửa kỹ càng trên mạng, chỉ cần bước lên sân khấu là rõ bản lĩnh ngay, cao thủ youtube và cao thủ sân khấu sẽ phân cao thấp rõ ràng !!!

Màn 1 khởi động, tự thú trước bình minh (giật tít vậy thôi chứ thực ra là giới thiệu bản thân đó mà ) :

Và rồi 1 con chim đã lao đao vì luật bốc thăm bất tử , thí sinh đầu tiên của bác sáo nào ai khác lạ, thì ra là bác Linh cuồng long , người đã từng làm cuồng nhiệt rất nhiều Fan sáo với bài "Về đầu mái tóc người thương", chúng ta hãy cùng nhau xem xem bác ấy sẽ thể hiện ra sao với bài thi "Đêm Gành hào nghe điệu Hoài Lang" nhé, kèm theo là lời nhận xét "đóng đinh" của các giám khảo dành cho Cuồng Long nhé. hy vọng sau cuộc thi này bác ấy sẽ rút ra được nhiều kinh nghiệm quý báu :

Rút kinh nghiệm sâu sắc của người đi trước, thí sinh thứ 2 đã có những bước chuẩn bị kỹ lưỡng hơn nhiều, mà cũng đơn giản thôi vì bài bạn ấy chọn cũng là bài khủng trong làng sáo ....."Lý Hoài Nam", hãy nghe và cảm nhận nhé, tuy chỉ là 1 tay sáo nghiệp dư, nghe đâu là còn do tên Độc Cô Tử đào tạo nữa, nhưng nói chung là...............thôi xem clip cho nó lành vậy , haizzz :

Và để tinh thần của bạn thứ 3 bớt kích động sau bài thi khủng đến từ bác Đạt, BTC đã cho vào 1 tiết mục giao lưu của cựu vương bảng sáo năm ngoái là - Tài Robert với 1 tiết mục lâm ly làm trời Sài Gòn đổ mưa tầm tã :

Tuy nhiên, có lẽ bị xếp thi cuối cùng mà tâm lý của thí sinh thứ 3 thật sự không ổn lắm, bạn có vẻ đã trình bày không được tốt tác phẩm kinh điển "Đất Phương Nam", đây 1 bài tuy ngắn nhưng cho ra chất và thấm đượm tinh thần Nam bộ thì có vẽ là chuyện không đơn giản......ít ra với tui là vậy :

Năm nay bảng sáo đăng ký thi đông, nhưng đến ngày cuối do áp lực......"trời mưa" nên đã bỏ thi hết chỉ còn 3 bạn trên thôi, 1 bảng đấu quá nhẹ nhàng và đơn giản. Nếu chúng ta còn đang ngây ngất với bài "Lý Hoài nam" của thí sinh thứ 2, thì ngay lập tức sau đây, chúng ta sẽ biết cái gì là vàng thật không sợ lửa ngay thôi, vâng thưa các bạn, vàng của Học viện âm nhạc quốc gia Hà Nội, bác An Sáo đã đại giá quang lâm giúp những anh em nghiệp dư như tui được mở mang tầm mắt :

Rất xin lỗi anh em, tui lại bị giới hạn Internet, hẹn ngày mai tiếp tục nhé!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Tiếp tục cho 1 cuộc tình đã hơn 2 tuần dĩ vãng,

Sinh nhật năm nay tổ chức vào buổi trưa và có lẽ hiểu được điều đó mà các bạn ở nhạc viện đã chuẩn bị tiết mục thật hay này để tặng anh em Đam San, thật không biết lời gì để mô tả cái hay mà các bạn đã gửi gắm, chỉ biết là khi nghe lại clip thì ko thấy 1 tiếng xào xạc nào từ khán giả, có lẽ họ cũng như tui....đã chìm vào "giấc mơ trưa" luôn rồi, quả là 1 ký ức khó phai.....

Tiếp nối chương trình, chúng ta sẽ tỉnh ngủ khỏi giấc mơ trưa để rồi lại đắm mình vào tiếng tỳ bà day dứt của chị Bích Hợp đến từ nhạc viện TPHCM, nếu ai có thể đoán ra được tên bài ấy đúng và post lên đây thì sẽ có thưởng của mình nhé.

Khi nghe bài tỳ bà này chúng ta sẽ thấy ở giữa bài thì nghệ sỹ hơi chớm dừng để chuyển cảm xúc, chưa kịp chuyển thì bà con nhào vô vỗ tay rần rần, ây dza chuyện này thật là chán, kiểu như đi xem concerto mà dàn nhạc mới oánh xong chương 1 đang chuẩn bị cho chương 2 thì khán giả Việt Nam ta đã lùa cho 1 tràng pháo tay ra kiểu tâm đắc lắm, nhiều ông nhạc trưởng chán cho cái "thị hiếu" của dân mình mà đành lắc đầu ngao ngán phảy đũa diễn chương 2 cho xong luôn. Có lẽ cũng đã quen với kiểu này mà chỉ thấy Mít xì Hợp mỉm cười nhẹ 1 phát rồi đua luôn !!!

Như vậy là bảng sáo đã kết thúc phần thi chung kết, cao thấp ra sao xin chờ đợi phần clip trao giải nhé. Tuy nhiên có 1 chuyện bên lề cần phải lôi ra tám đó là việc bác Tài Robert đã sử dụng 1 bài có tính chất "tầm tã".... Ngay khi bác ấy vừa cất tiếng sáo "Mưa trên phố Huế" thì ngay lập tức trời Sài Gòn mây đen kéo kìn kịt, dạo chưa hết nửa bài mà nước trút xối xả, làm liêu xiêu cả quán nhỏ chen chúc người. Thật là 1 cảnh bị tráng để mở màn cho bảng thi của loại nhạc cụ mà người ta hay mô tả như kiểu "buồn hiu hắt" ấy mà !

Ghita có thể hòa tấu chung với đàn tranh được không nhỉ ? Bấy lâu nay tui vẫn luôn thắc mắc như vậy đấy, nếu hôm ấy mà không được
nghe bác Định và chị Dạ Hợp song tấu 2 nhạc cụ này với nhau thì chắc đến giờ câu hỏi ấy vẫn còn lẩn quẩn ko thôi, bạn nào có cùng thắc mắc như mình thì hãy cùng nhau giải đáp qua clip này luôn nhé :

Náo nhiệt đã nhiều, tất cả chỉ để chờ Bảng Tiêu...... Có 1 thí sinh nằm trong bảng tiêu năm nay muốn phá cách, bác ấy muốn chơi 1 bài hoành tráng bằng tiêu, tuy nhiên theo như tui nhận thấy thì kỹ thuật lưỡi và hơi bạn ấy còn yếu quá ko đủ để khiến tiêu diễn ta được chất "bi tráng" của bài này (thí sinh này tui cũng biết và cũng đã từng cho mượn tiêu tập, nói chung thì muôn sự vẫn là do lười tập mà ra), hơn nữa phải chọn beat để phù hợp hơn, có nhiều nhạc cụ bè tone trầm hơn để làm nổi cây tiêu lên, nói chung quá trình chọn beat của bạn này hơi bị cẩu thả ! Và kết quả là bạn ấy được nhận xét "đóng đinh" của giám khảo:

Bài thi kế tiếp của tiêu đến từ 1 cao thủ của bảng sáo, anh chàng này chắc ôm mộng vô địch 2 bảng nên chơi 1 bài cũng đòi hòi nhiều công lực và khúc cuối còn phải biết chuyển giọng nữa (nhưng qua clip tui thấy là hình như anh ấy còn chưa biết nó là cái gì !!?), vâng My Heart will go on" đã được bạn ấy tập tành khá là cẩu thả !!!

Hiển nhiên là trong 1 ngày đáng thất vọng cho bảng tiêu thì nói chung kiểu gì cũng phải có bài đoạt giải nhất chứ nhỉ, nói ra thì cũng đáng chán vì 1 bài nhạc Hoa chơi trên tiêu bát khổng lại giành được giải nhất, lý do vì sao thì chắc các bạn phải nghe clip rồi mới phán được :

Có lẽ quá thảng thốt trước công lực của "Lục dã tiên tung" mà đại diện cuối cùng của nhạc việt, bạn Lê Văn Thân đã chìm nghỉm hoàn toàn, ngoài việc chơi trật nhịp, cảm xúc diễn tả còn non bạn ấy còn thể hiện sự khá lúng túng trên sân khấu nữa. "Câu hò bên bờ Hiền Lương" nay sao mà giống "câu buồn bên bờ Việt Tiêu" quá :

Và để tô điểm cho 1 buổi chiều xám xịt của bảng tiêu, quán quân giải nhất bảng tiêu năm ngoái đã giao lưu bằng 1 tác phẩm "rượu cũ, bình cũ" và nát te tua hơn, nói chung là hết sức chán cho cái bảng tiêu năm nay !!!

Phần quan trọng nhất là trao giải, nói chung thì cuộc thi năm nay là 1 tổ hợp của những tệ hại. Phần thưởng thì rất hoành tráng nhưng chất lượng của các thí sinh thì tệ chưa từng thấy, BQT sẽ cần làm việc nhiều hơn nữa để nâng cao chất lượng cuộc thi, hoặc nếu ko thì tốt nhất nên dẹp cuộc thi này cho nó bớt xàm ấy mà, góp ý với Tân Admin Quyết là như thế nhé !!!

Bên cạnh 1 kỳ thi tệ hại, thì cũng có những điều tuyệt vời để an ủi như sau :

1 mùa sinh nhật nữa đã qua, liệu đây có phải là mùa cuối cùng hay không, hẹn các bạn năm sau hạ hồi phân giải nhé, giờ Lee tui không còn là admin của đam san nữa, tương lai của đam san xin dành lại cho anh Rùa và bác Admin Jibber mới nhé !!!
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
anh Sơn cập nhật hình ảnh luôn đi
Xem xong thấy con đường cầu đạo của mình còn dàiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii quá!!!!!!!!!!!!

Chúc mừng sinh nhật ĐAM SAN!
Không biết là các bác xài sáo gì nhỉ? Mà thấy hình như toàn là 6 lỗ cả, không thấy 10 lỗ? Thông cảm mình đang định mua sáo cũng hơi lăn tăn
(07-10-2014, 10:07 PM)rongdo12 Đã viết: Không biết là các bác xài sáo gì nhỉ? Mà thấy hình như toàn là 6 lỗ cả, không thấy 10 lỗ? Thông cảm mình đang định mua sáo cũng hơi lăn tăn

Chơi mấy bài bình thường, ít chuyển giọng thì sáo 6 lỗ là hợp rồi, cần chi 10 lỗ đâu bạn.

Hơn nữa mua sáo 6 lỗ xong, sau này có thể khoét thêm để nâng cấp lên 10 lỗ mà bạn, yên tâm mua đi nhé !
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  "Hội Thi Tiêu Sáo Đam San Mở Rộng - Lần 3" BaGaiLeeLỳ 13 34,195 08-01-2016, 11:21 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Cập nhật tính năng của diễn đàn traudat 0 7,689 08-14-2014, 09:28 AM
Bài mới nhất: traudat
  Đăng ký làm áo đồng phục Damsan - lần thứ 2 trong vòng 8 năm saotruc 22 63,593 07-25-2014, 11:57 PM
  "Hội Thi Tiêu Sáo Đam San Mở Rộng - Lần 2" BaGaiLeeLỳ 24 57,112 05-20-2014, 08:47 AM
  Cuộc Thi Tiêu Sáo Dịp Tất Niên 2013 - Kết Quả Trao Giải BaGaiLeeLỳ 30 67,532 01-26-2014, 11:25 PM
  Thông Báo Tổ Chức Vòng Chung Kết Hội thi Tiêu Sáo Mở Rộng - Lần 1 BaGaiLeeLỳ 8 21,521 01-19-2014, 10:25 PM
Bài mới nhất: Chicken Đông Lạnh
  Kết Quả "Vòng loại trực tiếp trên sân khấu" BaGaiLeeLỳ 16 34,635 01-13-2014, 04:38 PM
Bài mới nhất: ho_lat
  Kết quả Vòng Sơ Loại - Hội Thi Tiêu Sáo Đam San Mở Rộng saotruc 7 21,180 12-31-2013, 09:27 AM
Bài mới nhất: combui_hepho
  Hình ảnh và Video Offline sinh nhật lần 7 saotruc 108 212,175 09-18-2013, 09:21 PM
Bài mới nhất: dinhcongtruong
  Offline sinh nhật Damsan lần 6 admina 92 189,941 07-21-2012, 02:07 AM

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách