Có ai thắc mắc gì về đàn tranh không?
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 2.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Có ai thắc mắc gì về đàn tranh không?
Cuốn Sách học đàn tranh của Cô Vượng và cô Nội,Nhạc Viện Hà Nội ,xuất bản năm 1994,trang 16 viết : " Tay phải gảy đàn, tiếp theo dùng 2-3 ngón tay trái vuốt trên dây đàn đó (từ NGỰA ĐÀN RA TRỤC ĐÀN HAY NGƯỢC LẠI ) làm tăng sức căng của dây đều đều liên tục.Âm thanh được nâng cao dần lên trong phạm vi 1/2 cung đến một cung ".
Như vạy Nhạc Viện Hà Nội cũng dạy kỹ thuật này.Cảm ơn các bạn đã có comment ,buộc tôi giật mình kiêm tra lại kiến thức của mình.
Xin lỗi các bạn lần nữa, khi xem lại đoạn minh viết,tôi thiếu một dấu phảy ( dùng 3 ngón: ngón trỏ,giữa đeo nhẫn),lẽ ra là :trỏ,giữa,đeo nhẫn.Bạn Duy Ly đã chỉ ra sự vô lý của ngón giữa đeo nhẫn,nên tôi cũng thấy bùn cười.Cảm ơn ban Duy Ly nhìu.
Bác LEHUUHUNG có bài viết về bát độ thật thú vị.Ủng hộ bác post thêm những bài viết khác về đàn tranh và âm nhạc dân tộc.
Đúng là biển học vô bờ, mà nếu em mà vô bờ thế chắc giờ em thành giáo sư - tiến sỹ rồi chứ ko phải cày cuốc nơi xứ người thế này cho nhọc công. Sách vở thì em ko đọc nhiều lắm đâu, nhưng đọc bài bác xong em vuốt thử rồi. Cá nhân em thì thấy rằng ko thể làm cho cao độ được chắc chắn được như cách ngược lại, nếu không muốn nói là tiếng quá méo và quá phô. Cũng có thể đó là do thói quen quá nhiều năm rồi, ko thay đổi được hoặc là do trình độ em còn non kém Smile Em ko có ý phân tích gì lời bác đâu, có gì đụng chạm bác bỏ quá cho, tất cả chỉ vì em thực lòng mong muốn các bạn ở đây có thể chơi đàn tốt hơn em Wink Em hứa từ nay ko nói nữa Smile
Thì tôi cũng nghĩ là do thói quen thôi.Bạn Duy Ly thấy làm vậy khó khăn thì chắc chắn là do thói quen.Vì bạn hỏi tôi có tin chắc vào những kỹ thuật đó không thì tôi giật mình và câu hỏi đó hoàn toàn chính đáng bởi ban (tôi đoán vậy,nếu sai thì xin lỗi)chắc chưa nhìn thấy ông Trần Đại đánh (Hoặc Hải Phượng đánh--tôi có VCD bài tập này do nghệ sĩ Hải Phượng minh hoạ).Về lý thuyết thì tôi chưa đọc sách nên vội "tầm chương trích cú " để kiêm tra những gặt hái của mình khi đi "điền dã" có đúng với giáo trình không.KHi tôi nêu kỹ thuật này ra cũng chỉ với mong mỏi là cung cấp cho các bạn tự học một số điều mà mình đã học hỏi được từ các nghệ nhân thôi(mà thú thực là bản thân tôi cũng chưa làm nổi được như yêu cầu)chứ không phải để "tung hoả mù" khiến các bạn bổi rối hay để " khoe chữ".Tôi chỉ nghĩ đơn giản một điều là DAM SAN--- nghĩa là Đam Mê và San Sẻ.Nếu tôi biết cái gì đó mà san sẻ cho các bạn chưa biết thì đấy là mục đích của tôi. Và càng tiếp xúc nhìu thì tôi lai càng học đươc nhìu.Nên tôi càm ơn các bạn đã nêu câu hỏi đê tôi có cơ hội san sẻ.Nếu bạn Tiểu Kim Ô không hỏi và ban Duy Ly cũng không hỏi thì chắc tôi cũng chẳng bao giờ đụng chạm đến chủ đề này và cúng chăng đi tìm xem ai đã nói gì,như thế nào.MOng bạn Duy Ly hiểu cho thiện chí của tôi.Đại gia đình đàn tranh của chúng ta cần lớn mạnh và đoàn kết .Tôi thấy các bạn bên Sáo rất vui vẻ.thân thiện và sôi nổi, nên tôi thấy hơi tủi thân cho nhóm đàn tranh chúng ta.
Mình có 2 thắc mắc là:
1. Mình có cây đàn 19 dây. Ý đồ của mình là tập theo bản Nam Xuân theo bản của thầy Hoàng Cơ Thụy. Nhưng cái dây trầm nhất của cây đàn mình không sao lấy bằng dây của thầy được.
Không biết có phải do đàn mình hay do dây mình không đúng, nên trầm như theo Audio mẫu bài đàn của thầy thì dây số 1 của mình quá mềm, nghe phàng phàng không ra cao độ gì cả. Mình đã dịch nhạn về phía trục rồi mà vẫn kêu phàng phàng. Mong các bạn trợ giúp.
2. Mình gửi bản ký âm bài đàn này nhờ bạn nào ghi giúp mình số ngón tay gảy được không ? 1 2 3 chẳng hạn hoặc Cái, Trỏ, Giữa...v..v..như thế nào đó. Mong các bạn trợ giúp.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Đêm qua tôi có hỏi một cao nhân thì người ta nói như vầy.:
1.Nhấn rung: vd từ Son lên La ,giữ ngón tay ở đó và rung.Nếu méo tiếng thì tức là ngón tay chưa làm chủ được ,Cần luyện nhìu.
2.Nhấn luyến: nguyên tắc là: nếu đi từ nốt thấp lên cao (vd Son lên La) thì nên dịch ngón tay từ từ ra xa nhạn để dây mềm.Nểu từ nốt cao (mượn nốt chẳng hạn,trên cùng một dây, La về Son) thì phải vuốt dây về gần nhạn.Lý do là,càng gần nhạn thì dây càng cứng hơn.Hơn nữa, 2 quá trình này gióng như ta xuống dôc (từ đỉnh nhạn về phía trục) và lên dốc (từ hướng trục quay về nhạn).Có vị gọi đó là Nhấn luyến lên và Nhấn luyến xuống.Có vị gọi là "vuốt dây".Cai đoạn thuật ngữ này cũng cần phải được các thày cô chuẩn hoá,thông nhất,tránh hiểu lầm.Bên Trung Quốc họ làm được thì ta chắc cũng làm được.Hy vọng vậy.Thanx các bạn!
À,mình mạo muội đưa kiến giải của mình nhé.Có thể chưa đúng đâu(lại do cảm nhận của cá nhân mình thôi).
1.Đàn của thầy Thuỵ là do thầy thiết kế và đặt đóng nên nó hơi khác lạ.Ví dụ"đàn ngắn hơn,2 đầu gần bằng nhau, hàng trục dịch về gần đầu nhỏ ,thành đàn cao hơn .Do vậy bầu đàn vang hơn và dây để rất mềm. Đàn đó rất ấm áp ,ngân lâu.phát âm khá rõ và tình cảm.Bạn có thể xem clip của thày và của bạn VHKL ( Kim Long, Phi Vân Điệp Khúc, offline Damsan tp HCM) sễ nhận ra sự khác biệt của đàn thày đặt.Đói với bậc trầm,không rõ thày có dùng dây ghita bọc không?.Bạn thử hỏi ban VHKL cũng ở diễn đàn này nhé.
2.Đàn ngoài Bắc tương đói dải.Hơn nữa lại mắc dây kim loại nên ở bậc trầm nghe không đã. Theo kinh nghiệm,bạn thử thay 3 đén 4 dây đầu tiên bằng dây ghi-ta từ cỡ lớn nhất đến cỡ vừa vừa xem sao.
Nhưng đây lại là bải toán khó.Vì dây ghita thường ngắn ,không với hết được chiều dài của đàn ngoài Băc.Bạn có thể đặt làm hoặc mua trong TP HCM. Vừa rùi mình cũng phải nhờ trong đó gửi ra giúp một số dây bọc như vậy.Không đắt nhưng ngoài này hình như không thấy bán.Nếu bạn nào biết ở đâu có thì cho cả nhà đàn tranh chúng ta bít với nhé.Cảm ơn các bạn.
3.Còn việc thứ tự ngón,thì theo mình bít,thày Thuỵ chỉ dùng 2 ngón theo truyền thông miền Nam thì phải(nhờ các bạn đính chính hộ nểu mình sai).Thầy dùng kỹ thuật nhấn rung và mổ rất phiêu,tinh tế,khó mà học được .
Tuy nhiên,bạn cứ thử cảm nhận và bắt chước xem sao.Theo mình,ban VHKL (Kim Long) cũng bước đầu nắm bắt được thần thái của ngón đàn thay Thuỵ,nhấn rung cũng rất mượt mà và tình cảm có hồn.Bạn lên youtube và thử nghe xem sao nhé.
Thật quý quá. Mình cũng người Bắc. Cảm ơn bạn namxuan nhiều thông tin bổ ích. Bạn nam xuan có thể cho mình xin Email được không ? Email của mình là hungdcmo@yahoo.com. Nhiều điều muốn hỏi bạn nữa.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
email cua mình la namxuan01@gmail.com.Mong có dịp làm quen với bạn để học hỏi nhìu.thãn bạn.Máy tấm hình bạn chụp đàn gayaygum cua Han Quóc đẹp wa.Bao giờ đàn tranh của mình mới cải tiến được đẹp như thế.
em thì lại thấy đàn tranh mình cải tiến đến đâu cũng ko giống gayaygum của HQ đc, đàn HQ nhìn như cây tì bà nằm ngang. Đàn tranh mình cải tiến thì sẽ giống đàn Nhật hay guzheng thôi.

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,678 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) truongtailinh1993 39 87,627 03-05-2019, 10:16 AM
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,943 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,219 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 371,390 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,977 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,942 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 16,053 04-15-2016, 10:58 PM
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,888 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,265 10-23-2015, 07:07 PM