Có ai thắc mắc gì về đàn tranh không?
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 2.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Có ai thắc mắc gì về đàn tranh không?
Mình muốn post 1 số thread về Đàn tranh lên nhưng chưa nghĩ ra chủ đề j. Có ai thắc mắc j về đàn tranh, mình sẽ lập thread giải đáp cho. Hoặc các bạn gợi ý chủ đề cũng được. Thx các bạn nhìu.
có mình nè, mình đang học rung, cô nhận xét là mình rung mạnh quá, không biết có cách gì để sửa không, hôm qua mình học đến song thanh + rung, tay phải sợ trật nên tay trái không điều khiển được, bắt trúng sợi A E là mừng quá nên nhấn rung khí thế A muốn thành B luôn, cô la mà không sửa đc Sad
bạn rung thì nếu đúng nguyên tắc là 3 ngón. Thế nhưng nếu bạn rung quá mạnh thì có thể giảm xuống 2 ngón, 1 ngón. Mà bạn học nhạc cổ Huế chưa? nhạc cổ Huế sẽ tăng kỹ thuật rung cho bạn. bạn nên tập thật chậm, sau đó khoảng 10 trở lên mới dc tập nhanh dần. Mà xin lỗi chứ mình ko biết song thanh là gì thế? Mình chỉ đánh chứ ít khi gọi tên ra lắm. Tất nhiên ngón đó mình đã biết nhưng ko biết song thanh cụ thể là gì mới tưởng tượng và giúp bạn được.
Cho mình hỏi bạn đang học bài gì lại rung A? Nốt A (La) thường rất ít rung. Tất nhiên còn tùy theo bản nhạc nữa.
song thanh là mình đánh 2 note cách nhau quãng 8, kêu lên cùng lúc đó, rung note ở trên cao. Ban đầu mình tập rung tay trái không, nhưng khi ráp tay phải vô lại thấy rung mạnh !
À à bốc quãng tám đó mà bạn. Mình thấy nó có gì khó đâu? Thế này nhé. Bạn cứ tách 2 skill ra. Bạn bốc trước, khi nào đã thuần thục thì chuyển qua rung mà không bốc nữa. Và cuối cũng là kết hợp cả 2. Bãn cứ từ từ thì làm được thôi mà. Hỳ hỳ. Lúc đầu tất nhiên rung mạnh thì bạn tiết chế lại. Cái này do cố gắng thôi chứ phương pháp tập ko có gì là nhiều.
Cho mình hỏi bạn đang học bài gì thế? ;Wink
Thường nếu bạn muốn rung nhẹ bạn phải tập rất nhiều, tự nhiên nó sẽ nhẹ nhành lại. Mình nói thật. Tập cũng độ 2 tháng đó bạn. Ngón rung là ngón tương đối khó. Bạn cố gắng nhé. Mình đang bị đau tay nên chưa up được clip lên. Xong mình sẽ úp lên cho bạn xem.
Lanntm đang học cô Thuý Hoan, cô soạn, và chuyển soạn rất nhiều bài đàn tranh rung A,E. Học NSND thì tốt nhưng chưa phải là tất cả đâu, bể học vô biên. Nhất là muốn chơi hay nhạc Tài Tử thì nhất thiết học các thầy cô là người miền Nam, cái chất nam bộ nó ngấm trong máu họ. Giống như người bắc mà hát cải lương, dù có thiên tài cũng không thể bằng người Nam bộ hát cải lương được. Ngược lại người miền Nam hát quan họ hay chèo thì ko bằng người ngoài bắc được

Muốn rung nhẹ thì lanntm nên tập "rung" trên mu bàn tay mình, rung làm sao để ngón tay chỉ tác động trên "da và thịt" thôi, đừng để lực truyền xuông xương bàn tay là được.
Thật ra cô mình dạy là rung đè lực lên mu bàn tay đó. Vì sau này khi học lên các bài đại học, không có cách gì các bạn bấm nhanh được đâu. Lúc đây sẽ trượt từa lưa. Tùy mọi người thôi. Mình là người Bắc ==> không thích cải lương lắm bạn à. Bố người Trung, mẹ người Bắc nên chỉ chú trọng vào nhạc cổ Huế và chèo thôi. Tùy thấy cô rung nhấn khác nhau, mình chỉ theo phong cách của cô mình nên nói thế, bạn theo ai cũng tùy vào bản thân bạn thôi. Cái quan trọng nhất vẫn là bạn đánh mà bản thân mình thấy hay thật sự và thỏa mãn là có thể xem là thành công rồi. Mình thì mình thấy mình đánh được rồi, tuy vẫn còn 1 vài skill đại học chưa học được.
PS: Tất cả rung, nhấn, đánh của 2 tay, các bạn nên tập trung lực vào đầu ngón tay. Không tập trung lực nào nơi khác
Tập ở ngoài (không phải rung trên dây đàn) để có thể cảm nhận và điều chỉnh lực rung ở tay, đặt các đầu ngón tay trái lên mu bàn tay phải (chứ không phải lực rung từ mu bàn tay) hoặc cánh tay phải cũng được, rồi rung thử để cảm nhận lực rồi điều chỉnh, kinh nghiệm tự học của mình vậy, chứ không có học ai cả.
ồ cái vụ rung trên mu bàn tay hay quá, đúng là phải có chiêu Big Grin cám ơn mọi người nhé
bạn rung làm sao mà ngón tay vẫn thấy mềm tức là chưa chạm vào tới xương mu bàn tay là được Smile

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,679 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) truongtailinh1993 39 87,632 03-05-2019, 10:16 AM
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,943 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,219 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 371,394 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,977 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,942 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 16,053 04-15-2016, 10:58 PM
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,888 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,265 10-23-2015, 07:07 PM