Có ai thắc mắc gì về đàn tranh không?
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 2.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Có ai thắc mắc gì về đàn tranh không?
Còn có bạn nào thắc mắc gì về đàn tranh hok vậy??? Smile
Cho mình hỏi 2 việc
Thứ nhất, kỹ thuật vừa nhấn vừa rung. Ví dụ như đánh mi trên dây rê, khi rung nghe ớn lắm. Không biết rung sao cho hay nữa.

Thứ hai, khi vừa đánh 2 nốt liền nhau sol - la cùng trên dây sol, mình hay bị méo tiếng. Chỉ giùm mình làm sao để 2 note rõ ràng.

Cám ơn các bạn nhiều lắm.
Thứ nhất: tay phải chắc, phải nghe ra được + rung nhanh. Bạn cứ tập quen từ từ.

Thứ hai: cái này đều do thẩm âm của bạn cả. Bạn phải đo coi là nhấn tới đâu thì lên đúng nốt la. Khi đã được rồi thì tập nhấn dây đó. Mỗi dây trên cây đàn mình có độ căng khác nhau, bạn cứ tập sẽ quen hết thành quán tính nhấn đâu trúng đó à. :p
(04-19-2012, 12:35 AM)Tiểu Kim Ô Đã viết: Thứ nhất, kỹ thuật vừa nhấn vừa rung. Ví dụ như đánh mi trên dây rê, khi rung nghe ớn lắm. Không biết rung sao cho hay nữa.

Thứ hai, khi vừa đánh 2 nốt liền nhau sol - la cùng trên dây sol, mình hay bị méo tiếng. Chỉ giùm mình làm sao để 2 note rõ ràng.

Để tập được 2 cái này, bạn đều phải tập từng bước 1. Bước đầu tiên của cả 2 cái này bác phải tập trước cái đoạn nhấn muợn nốt. Vì tính chất của đàn tranh là không cố định, lúc dây căng, lúc dây trùng nên việc nhấn mượn nốt cũng theo đó mà không thể đưa ra được 1 chuẩn nào đó về mức độ nhấn. Nghĩa là tùy theo thời điểm mà có khi nhấn nhẹ hơn một chút, có khi phải nhấn mạnh hơn một chút mới ra được cái nốt chuẩn của nó. Và quan trọng nhất là bác phải dùng cái tai. Trong 1 lần tập 1 bài nào đó mà có cái khoản mượn nốt này, bạn nên dừng lại và tập đi tập lại riêng nốt đó khoảng vài chục cho đến hàng trăm lần để có được thói quen nhấn chuẩn cho nốt đó.

Với trường hợp thứ 1: rung nốt mượn thì nên rung thật nhẹ và thật ngắn vì giao động càng lớn, càng lâu thì độ méo tiếng càng nặng. Nhẹ và ngắn chứ không phải là rung nhanh nhé, tiếng rung nhanh sẽ làm cho người nghe có cảm giác bạn đang bị run khi biểu diễn đấy Smile

Với trường hợp thứ 2: trong lúc nhấn từ G lên A, khi gảy nốt G xong nó đã có độ ngân nhất định, khi bạn nhấn ít nhiều bạn đã có thể nghe được rằng mình nhấn đến đâu, non hơn hay già hơn nốt A cần có. Vì thế khi nhấn bạn nên chú ý âm thanh của dây đó và vừa nhấn vừa điều chỉnh cho nó vào đúng nốt la rồi hẵng gảy nốt A. Nhưng cố gắng gảy đúng thời điểm và đừng để chệch nhịp.

Mẹo nhỏ cho cả 2 trường hợp này: Nếu các nốt mượn đó nằm ở phách nhẹ (mà nó thường xuyên ở phách nhẹ và cực hiếm khi ở phách mạnh) thì tốt nhất là bạn nên đánh nhẹ, đánh lướt chứ đừng vì giật mình mà đánh rõ cái nốt đó ra vì nó rất dễ làm lộ nhược điểm ở nốt này và khiến cả người đánh lẫn người nghe có 1 cảm giác khó chịu vì nhạc bị phô.

Chúc bạn thành công Smile
Cám ơn chị nhiều lắm. Trường hợp thứ hai, ý em nói là mình đánh sol, la trên dây sol, ví dụ như sol lá sol. Thì đánh sol xong nhấn xuống để đánh note lá. Lúc này thì sol bị méo tiếng, note sol không gọn như đánh sol la trên 2 dây khác nhau. Chị chỉ giúp em với.
(04-19-2012, 10:20 PM)Tiểu Kim Ô Đã viết: Cám ơn chị nhiều lắm. Trường hợp thứ hai, ý em nói là mình đánh sol, la trên dây sol, ví dụ như sol lá sol. Thì đánh sol xong nhấn xuống để đánh note lá. Lúc này thì sol bị méo tiếng, note sol không gọn như đánh sol la trên 2 dây khác nhau. Chị chỉ giúp em với.

Trường hợp như bạn hỏi mình nhớ là mình chưa gặp ở đâu ngoài ở cải lương cả và rất hiếm khi mình phải đánh như thế. Bạn có thể cho mình nội dung cụ thể hoặc tốt nhất là cho mình bản chép của cái nơi có nốt đó thì mình mới tưởng tượng ra đc là bạn cần phải làm gì.
Theo mình hiểu,bạn nên dùng 3 ngón :trỏ,giữa đeo nhẫn ấn dây son xuống và vuốt sang trái ,lùi dần xa con nhạn (đẻ dây mềm hơn).Khi đến cao độ của nốt LA thì bạn phải giữ 3 ngón(hay 2 ngón cũng được,nếu tay bạn khoẻ) ở đó và rung nhanh,đều tay ơ cao đọ đó.Sau đấy vuốt ngón tay về vị trí cũ ,cách nhạn 10 cm,để trả về nốt SOn.Tuy nhiên,nếu thây bi sai nốt thì tức là dây đã bị chùng do giãn.Khi đó,bạn phải sửa nhạn,hoặc thay dây nào bền hơn.Đàn tranh của ta co một khiếm khuyết lớn la dây nhỏ,kim loai (nhất là dây inoc),nên độ co giãn khá lớn. Mặt đàn cong quá,dây lai để chùng để nhấn nhá nên con nhạn bấp bênh.Sau này cũng nên cải tiến thế nào đó để có loại dây bền hơn,chắc hơn.Con nhan bám mặt đàn vững hơn.Như vậy,phải nhờ các nhà luyện kim tỉm ra công thức pha chế hợp kim cho tốt.CÒn mặt đàn tranh thì nên bớt cong,con nhạn nên có chân to hơn ,vững chải hơn.Trục đàn cũng cần to hơn và chặt hơn.Các bạn thử tim loại dây dùng cho đàn Phương Tây xem sao? Biết đâu tôt hơn.Vừa rồi mình có nhìn thấy một chiếc đàn do cửa hàng Tạ Thâm (Hàng Mành) cải tiến theo hướng mở rộng bầu đàn,Nhạn to hơn bam vững hơn.Rất đáng chú ý hướng cải tiến đó.
À quên,bạn thử áp dụng kỹ thuật này nữa nhé.
1.bạn gẩy nốt SON.Sau đấy dùng thêm ngỏn đeo nhẫn ấn từ từ xuống LA.(chú ý là phải nhấn rất chậm,vì bạn đang tập mà).Nếu bạn có máy định âm để trước mặt thì kiểm tra bằng máy xem đả tới đúng nốt chưa.Cứ tập đi tập lại như vậy để quen tay.
2.Khi đã tương đối ấn trúng nốt rùi,khi đó bạn tập trung tưởng (Có thể nhắm mắt lại để cảm nhận ) và rung nhè nhẹ ,nhưng không được sai cao độ nôt LA.
Tập nhìu lần sẻ OK thui.Nếu có thày cô bên cạnh thì thây cô sẽ giúp cho ,khỏi dùng máy.Hihihi
(04-20-2012, 05:13 PM)danthapluc Đã viết: Theo mình hiểu,bạn nên dùng 3 ngón :trỏ,giữa đeo nhẫn ấn dây son xuống và vuốt sang trái ,lùi dần xa con nhạn (đẻ dây mềm hơn).Khi đến cao độ của nốt LA thì bạn phải giữ 3 ngón(hay 2 ngón cũng được,nếu tay bạn khoẻ) ở đó và rung nhanh,đều tay ơ cao đọ đó.Sau đấy vuốt ngón tay về vị trí cũ ,cách nhạn 10 cm,để trả về nốt SOn.Tuy nhiên,nếu thây bi sai nốt thì tức là dây đã bị chùng do giãn.Khi đó,bạn phải sửa nhạn,hoặc thay dây nào bền hơn.Đàn tranh của ta co một khiếm khuyết lớn la dây nhỏ,kim loai (nhất là dây inoc),nên độ co giãn khá lớn. Mặt đàn cong quá,dây lai để chùng để nhấn nhá nên con nhạn bấp bênh.Sau này cũng nên cải tiến thế nào đó để có loại dây bền hơn,chắc hơn.Con nhan bám mặt đàn vững hơn.Như vậy,phải nhờ các nhà luyện kim tỉm ra công thức pha chế hợp kim cho tốt.CÒn mặt đàn tranh thì nên bớt cong,con nhạn nên có chân to hơn ,vững chải hơn.Trục đàn cũng cần to hơn và chặt hơn.Các bạn thử tim loại dây dùng cho đàn Phương Tây xem sao? Biết đâu tôt hơn.Vừa rồi mình có nhìn thấy một chiếc đàn do cửa hàng Tạ Thâm (Hàng Mành) cải tiến theo hướng mở rộng bầu đàn,Nhạn to hơn bam vững hơn.Rất đáng chú ý hướng cải tiến đó.

Cám ơn danthapluc đã chia sẻ những kinh nghiệm trên. Để viết được những dòng đó, chắc chắn phải là xuất phát từ tâm huyết và sự chân thành rồi. Nhưng đây là ý kiến của mình, nếu có gì không phải bạn cũng bỏ quá cho mình nhé. Tất cả chỉ vì nền tảng và sự tiến bộ của các bạn đang học đàn tranh tham gia trên diễn đàn này thôi: Những kỹ thuật và thông tin này lạ quá, từ đầu đến giờ mình chưa gặp những cái này bao giờ í. Bạn có chắc nó là như vậy không?
Có thể kinh nghiệm của mình chưa chắc đã đúng với người khác.Nhưng mình cứ chia sẻ thôi.
1.Theo mình hiểu , trường hợp này là Nhấn Mượn nốt và RUng lâu (rơi vào phách mạnh),râtr hay thấy ỏ nhạc tài tử.VD nếu mình không nhớ nhầm thì trong bài Tứ đại oán có).Trương hợp ban Duy Ly nêu ra la Nhấn Luyến.Ví dụ: son do son si do do DO( luyen nen) MI son ... trong đôạn đầu bài Hương sen DT mà bạn đã biểu diễn rất hay đó.
2.Rung ở khoangr cách 10 cm cách nhạn là tốt nhất.Nhưng khi mượn nốt,nếu ta dịch ra xa một chút thì sẽ dễ hơn (dây mềm hơn)
3Bình thường ta dùng một ngon hay hai ngón để rung.Khi ta dùng thêm ngón 3 thì sẽ tăng thêm lực nhấn .Hơn nữa ,khi ta nhấn và buông ngón 3 ra chậm thì tiếng đàn sẻ rất mềm mại.Nếu ấn nhanh quá thì sợ sẽ dễ nhầm sang ngón
"nảy".
4. Cần dùng máy vì các bạn tự học có thể tai nghe chưa tốt.Nếu nghe đã tôt rồi thì đâu cần máy kiểm tra làm gi?
Xin nhắc lại là mình chỉ chia sẻ thôi/Có thể mình hiểu sai câu hỏi các bạn nên nói lạc đề.Sorry nhé
(04-19-2012, 12:35 AM)Tiểu Kim Ô Đã viết: Cho mình hỏi 2 việc
Thứ nhất, kỹ thuật vừa nhấn vừa rung. Ví dụ như đánh mi trên dây rê, khi rung nghe ớn lắm. Không biết rung sao cho hay nữa.

Cám ơn các bạn nhiều lắm.

(04-19-2012, 12:36 PM)lonsualangxang Đã viết: Thứ nhất: tay phải chắc, phải nghe ra được + rung nhanh. Bạn cứ tập quen từ từ.

Thứ hai: cái này đều do thẩm âm của bạn cả. Bạn phải đo coi là nhấn tới đâu thì lên đúng nốt la. Khi đã được rồi thì tập nhấn dây đó. Mỗi dây trên cây đàn mình có độ căng khác nhau, bạn cứ tập sẽ quen hết thành quán tính nhấn đâu trúng đó à. :p

hỏi thật là bạn lonsualangthang là học trò cô Phương Bảo nhưng chắc mới học hay sao mà cô Phương Bảo chưa chỉ dậy bạn kỹ thuật nhấn luyến , gẩy-so đồng âm à ?????????

-1: để vừa nhấn vừa rung thì mình chỉ cho bạn kỹ thuật này nhé : bạn nhấn Son lên Lá , nhấn từ từ thôi , sau đó gẩy đồng thời 1 ngón ( gẩy đồng âm 2 nốt La thật và La mượn, tức là cái nốt Son lên Lá ) ý , tay gẩy thường thì kéo ngón 1 xuống cả 2 dây , tai vừa nghe , tay vừa nhấn , nghe chuẩn 2 nốt thì sẽ ra đúng cao độ của cái nốt La mượn sẽ tương đương cao độ của nốt La thật ,còn tất nhiên khi đánh vào bài thì đừng có đang chơi đến đoạn đấy mà lại gẩy đồng âm thêm 1 nốt nữa đấy nhé ( hi..hi , buồn cười lắm đấy - tập nghe quen nốt nhấn thôi )
, giữ nguyên cổ tay như vậy để đạt cao độ chuẩn và rung ( thường thì chỉ hơi lắc cổ tay sang 2 bên 1 chút thôi là cũng sẽ ra được tiếng rung , cố định cánh tay , chỉ hơi rung nhẹ các đầu ngón tay , cố gắng không rung lên xuống thì tiếng nghe mới thật , chứ không là méo và nốt nhấn không tròn tiếng )

-2
bạn gẩy nốt Son, sau khi nhấn La trả về Son mà bị méo tiếng tức là bạn đã buông tay ( nhấc hẳn ngón tay ra khỏi dây đàn ) quá nhanh nên khi dây nhấn khi trở về vị trí cũ thì sẽ tạo ra cái đuôi âm thanh ( nghe éo 1 cái ) âm thanh khi đàn bị sạn và tạp âm
muốn giải quyết thì kỹ thuật chuẩn là bạn nhấn Son lên La , nhả dây về Son cũ thì phải trùng và thả lỏng cổ tay ngay lập tức , cổ tay cực kỳ mềm , ngón tay vẫn đặt hờ lên dây đàn ,thì lúc đó tiếng La nhả về Son sẽ không bị méo tiếng ( 0 có đuôi )

(04-20-2012, 10:21 PM)danthapluc Đã viết: Có thể kinh nghiệm của mình chưa chắc đã đúng với người khác.
"nảy".
4. Cần dùng máy vì các bạn tự học có thể tai nghe chưa tốt.Nếu nghe đã tôt rồi thì đâu cần máy kiểm tra làm gi?
Xin nhắc lại là mình chỉ chia sẻ thôi/Có thể mình hiểu sai câu hỏi các bạn nên nói lạc đề.Sorry nhé

Ý , cái này là từng động tác kỹ thuật nhé , không có kinh nghiệm gì đâu
chú ý các bạn muốn tập được đàn tranh mà tốt thì cố gắng và phải cố gắng nghe được đúng nốt nhạc , hạn chế và đừng ỷ lại cái máy lên dây , nó chỉ là công cụ để lúc đầu tiên khi ngồi đàn thì các bạn lên dây đàn cho chuẩn thôi , nghe tốt và đúng cao độ các nốt nhạc thì khi nhấn -luyến bạn sẽ nhấn và giữ đúng cữ cổ tay

mà mình cũng muốn hỏi bạn và tất cả mấy bạn trên diễn đàn này là máy lên dây của bạn có hiện thang chia Bát độ không vậy ? hay chỉ là hiện G 440 và đèn xanh hoặc đỏ
nếu như không có thì mình đảm bảo với các bạn là các bạn không thể -không bao giờ so dây đúng chuẩn cao độ đàn tranh đâu

mà mình cũng muốn hỏi là các bạn có biết là bát độ là cái gì không đã , trong dây đàn tranh thì lúc so dây bát độ mấy là thấp nhất , nó nằm ở dây nào ?

(04-21-2012, 08:38 AM)Duy-Ly Đã viết: Không biết là em có nên chuyển qua hâm mộ bác PhongVan không nữa. Bác nói chuẩn không chịu được í ^^
hii..hi , em cứ hay triêu anh làm gì ?
nhưng công nhận là học qua đến các phong cách thì có lẽ cải lương là khó nhất đấy nhỉ
đêm khuya thanh vắng mà gẩy Dạo Oán-Trường Tương Tư thì hàng xóm có em nào đang buồn thì có lẽ khóc hết nước mắt mất Big Grin

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,679 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) truongtailinh1993 39 87,631 03-05-2019, 10:16 AM
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,943 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,219 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 371,394 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,977 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,942 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 16,053 04-15-2016, 10:58 PM
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,888 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,265 10-23-2015, 07:07 PM