cao độ sáo thế nào là chuẩn ????????? xin cao thủ giúp đỡ
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
cao độ sáo thế nào là chuẩn ????????? xin cao thủ giúp đỡ
Tình hình là em có 3 cây sáo. một cây sáo flute trung quốc 2 cây sáo trúc.

Sáo trúc 1 : các nốt quãng thấp c4,d4,e4,.... thổi thì nó thấp hơn chuẩn khi đo bằng máy nhưng khi vọt lên các nốt cao thì cụ thể là g6 thì nó chuẩn chính giữa vạch(tức là không lệch tý nào. (theo chuẩn 440)
Sáo trúc 2: các nốt quãng thấp (quãng 1 của sao) đều chuẩn (chỉ có F hơi yếu) nhưng khi vọt lên quãng 2 và 3 thì nó nhảy quá vach giữa đo bằng máy tuner và e-tuner. lên một số nốt cuối quãng 3 (f,g) nó lệch gần nửa cung (chuẩn 440).
Sáo flute: với chuẩn 440 các nốt quãng thấp em thổi đều lệch lên tầm 10-hz, còn lên quãng 3 thì khỏi bàn lệch luôn tới nửa cung (đo bằng máy tuner - cho guitar chế độ chromatic - 250k). khi đặt ở 445 thì có vẻ chuẩn hơn kim không lệch nhiều nữa nhưng khi tới quãng 3 của flute cụ thể là g6,a6, b6 thì nó lệch tới nửa cung luôn chỉ kém lúc test bằng chuẩn 440 chút xíu.

Xin các cao thủ đục khoét và cao thủ flute cho em chút lời khuyên.

Em đang tìm kiếm một cây sáo thực sự chuẩn để theo (cả 3 cây trên em đều được quảng cáo là chuẩn). hiện tượng có phải bình thường của cây sáo hay là do có cây nào bị lỗi.
Đánh dấu 1 phát, mai trả lời bạn!!!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan

(09-25-2013, 04:42 PM)KhongKhong Đã viết: Sáo trúc 1 : các nốt quãng thấp c4,d4,e4,.... thổi thì nó thấp hơn chuẩn khi đo bằng máy nhưng khi vọt lên các nốt cao thì cụ thể là g6 thì nó chuẩn chính giữa vạch(tức là không lệch tý nào. (theo chuẩn 440)

Cây này bị như vậy thì riêng em cho là không chuẩn, 1 cây chuẩn thì từ C đến F quãng 1 và 2 phải gần giữa như nhau, còn G, A, B thì quãng 1 thường cao lên 1 chút (+10) để quãng 2 tụt về giữa là vừa, trừ khi làn hơi của bác yếu, cường độ làn hơi ko đều.

(09-25-2013, 04:42 PM)KhongKhong Đã viết: Sáo trúc 2: các nốt quãng thấp (quãng 1 của sao) đều chuẩn (chỉ có F hơi yếu) nhưng khi vọt lên quãng 2 và 3 thì nó nhảy quá vach giữa đo bằng máy tuner và e-tuner. lên một số nốt cuối quãng 3 (f,g) nó lệch gần nửa cung (chuẩn 440).

Nhảy quá vạch là bao nhiêu ? Nếu +10 trở xuống thì coi như chấp nhận được, còn F và G của quãng 3 thì hên xui và còn do thế ngón nữa, mấy nốt này có đến 3, 4 thế khác nhau, bác đã thử hết chưa?

(09-25-2013, 04:42 PM)KhongKhong Đã viết: Sáo flute: với chuẩn 440 các nốt quãng thấp em thổi đều lệch lên tầm 10-hz, còn lên quãng 3 thì khỏi bàn lệch luôn tới nửa cung (đo bằng máy tuner - cho guitar chế độ chromatic - 250k). khi đặt ở 445 thì có vẻ chuẩn hơn kim không lệch nhiều nữa nhưng khi tới quãng 3 của flute cụ thể là g6,a6, b6 thì nó lệch tới nửa cung luôn chỉ kém lúc test bằng chuẩn 440 chút xíu.

Xin các cao thủ đục khoét và cao thủ flute cho em chút lời khuyên.

Em đang tìm kiếm một cây sáo thực sự chuẩn để theo (cả 3 cây trên em đều được quảng cáo là chuẩn). hiện tượng có phải bình thường của cây sáo hay là do có cây nào bị lỗi.

Flute này là Flute của Tàu loại rẻ tiền dành cho người mới bắt đầu tập, thường nó cũng khá chuẩn cho quãng 1 và 2 vì người mới bắt đầu tập thì muốn lên quãng 3 cũng ko nổi, cho nên chuyện lệch g6,a6, b6 là bình thường, phản ánh đúng chất lượng. Nếu bác ở Sài gòn thì qua gặp em, em sẽ cho bác thử 2 cây flute này, 1 cây 1k2 usd, 1 cây 7k usd, cây nào cũng chuẩn tưng quãng 3, riêng cây 7k thì ko chỉ lên dễ trọn quãng 3 mà còn chuẩn cả quãng 4 đến Fa7#, hy vọng đã giải đáp được phần nào thắc mắc của bác!?
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
thank bác, có lẽ em nên đầu tư thêm chứ luyện tiếp vậy sợ hổng tai quá, mà bác cho em hỏi qua chút về cấy flute của bác (em là ngườii bắc nhưng đang ở Huế), nó của hãng nào không biết em đặt hàng mua bằng cách nào không (mà bác có clip test sáo nào không chỉ tét mấy nốt cơ bản như A và Bb và một số nốt quãng 3 thôi), hoặc bác biết hàng nào dùng được chỉ em với em chỉ cần cây đi chuẩn đc hết 3 quãng là ổn rồi, mấy nốt từ E7 trở lên em thấy ít dùng tới (cây 7k trắc em chưa kham đc, trắc hàng bạc sterling toàn phần cho dân pro phải hông bác).

mà em hỏi chút vì em dùng tuner cho guitar(250k), lúc đo em để ở chế độ mic+ chromatic để test liệu có phải do vậy mà nốt quãng 3 bị lệch tông không. Hoặc Có thể tại em chưa kiểm soát đc hơi khi lên cao nên nó vậy chăng.
(09-27-2013, 07:00 PM)KhongKhong Đã viết: thank bác, có lẽ em nên đầu tư thêm chứ luyện tiếp vậy sợ hổng tai quá, mà bác cho em hỏi qua chút về cấy flute của bác (em là ngườii bắc nhưng đang ở Huế), nó của hãng nào không biết em đặt hàng mua bằng cách nào không (mà bác có clip test sáo nào không chỉ tét mấy nốt cơ bản như A và Bb và một số nốt quãng 3 thôi), hoặc bác biết hàng nào dùng được chỉ em với em chỉ cần cây đi chuẩn đc hết 3 quãng là ổn rồi, mấy nốt từ E7 trở lên em thấy ít dùng tới (cây 7k trắc em chưa kham đc, trắc hàng bạc sterling toàn phần cho dân pro phải hông bác).

mà em hỏi chút vì em dùng tuner cho guitar(250k), lúc đo em để ở chế độ mic+ chromatic để test liệu có phải do vậy mà nốt quãng 3 bị lệch tông không. Hoặc Có thể tại em chưa kiểm soát đc hơi khi lên cao nên nó vậy chăng.

Xin lỗi vì mình quên béng trả lời bạn, đây là link 2 cây flute của em, cây Sankyo là hàng Handmade, riêng cây Pearl thì cuối tuần này có người xúc luôn rồi :

[url= http://damsan.net/showthread.php?tid=3204]Flute Pearl 661[/url]

Flute Sankyo Artist 401

thường việc test quãng 3 cũng đòi hỏi việc kiểm soát hơi tốt 1 chút, không biết là bạn luyện đã lâu chưa ?
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
ầy Lâu lâu không vô, mình thì vẫn luyện, tuần trắc ôm được sáo 4,5 lần, cái vụ sáo mình có lên mạng search cách tune sáo flute, sau khi điều chỉnh phần nút chặn ở cái headjoint (phải đẩy ra ngoài tới gần một phân) bây giờ cao độ g6, a6 đã chuẩn b6 và c7 lệch chút, một hậu quả nữa là các nốt từ sau g6 bắt đầu khó vô hơn. Trước đây các nốt quãng 3 lên khá mượt, loại c foot nên chỉ động đc một hai nốt ở quãng 4. Hiện tại đang bằng lòng với việc dạo chơi với các bản nhạc trong phạm vi c1->g6.
Mình đang luyện bộ 30 study của Gariboldi, tự luyện nên không dám mạo vô trình độ cao đang loanh quanh phần cơ bản và chờ gặp cao nhân chỉ điểm.

Mà cái flute mình đang sài là loại glory mà bạn Narok bán đó, hồi đó mua 5tr2. Hi vọng kiếm cây chuẩn được hết quãng 3 tròng tầm 10tr mà nghe chừng khó quá . Đang cày tiền nâng cấp sáo (tiêu chí để nâng cấp sáo là theo thu nhập 1 tháng mà, thu nhập tháng được nhiêu thì giá trị sáo nằm trong khoảng đó) khi nào thu nhập của mình một tháng lên 5k,6k mình sẽ tìm bạnSmile)

(06-17-2014, 05:33 PM)KhongKhong Đã viết: ầy Lâu lâu không vô, mình thì vẫn luyện, tuần trắc ôm được sáo 4,5 lần, cái vụ sáo mình có lên mạng search cách tune sáo flute, sau khi điều chỉnh phần nút chặn ở cái headjoint (phải đẩy ra ngoài tới gần một phân) bây giờ cao độ g6, a6 đã chuẩn b6 và c7 lệch chút, một hậu quả nữa là các nốt từ sau g6 bắt đầu khó vô hơn. Trước đây các nốt quãng 3 lên khá mượt, loại c foot nên chỉ động đc một hai nốt ở quãng 4. Hiện tại đang bằng lòng với việc dạo chơi với các bản nhạc trong phạm vi c1->g6.
Mình đang luyện bộ 30 study của Gariboldi, tự luyện nên không dám mạo vô trình độ cao đang loanh quanh phần cơ bản và chờ gặp cao nhân chỉ điểm.

Nếu ở Sài Gòn thì đưa mình kiểm tra lại nhé, cái này có nhiều nguyên nhân lắm, chưa kể để lên trên G6 thì phải có quá trình luyện gam siêng năng 1 chút nữa.

(06-17-2014, 05:33 PM)KhongKhong Đã viết: Mà cái flute mình đang sài là loại glory mà bạn Narok bán đó, hồi đó mua 5tr2. Hi vọng kiếm cây chuẩn được hết quãng 3 tròng tầm 10tr mà nghe chừng khó quá .

10tr là dư sức mua 1 cây Yamaha 211 rồi, tha hồ lên đến D4 luôn ấy chứ quãng 3 thì nhằm nhò gì, quãng 3 ở trên tiêu còn chạy vô tư được huống hồ gì flute hả bạn, nếu bạn rảnh thì ghé lớp trong link này thăm mình nhé, chúng ta sẽ trao đổi nhiều hơn, còn tài liệu cho flute thì mình bao la luôn, bạn yên tâm nhé !

http://damsan.net/showthread.php?tid=868
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Rainbow 
(06-17-2014, 05:52 PM)honsoLee Đã viết:
(06-17-2014, 05:33 PM)KhongKhong Đã viết: ầy Lâu lâu không vô, mình thì vẫn luyện, tuần trắc ôm được sáo 4,5 lần, cái vụ sáo mình có lên mạng search cách tune sáo flute, sau khi điều chỉnh phần nút chặn ở cái headjoint (phải đẩy ra ngoài tới gần một phân) bây giờ cao độ g6, a6 đã chuẩn b6 và c7 lệch chút, một hậu quả nữa là các nốt từ sau g6 bắt đầu khó vô hơn. Trước đây các nốt quãng 3 lên khá mượt, loại c foot nên chỉ động đc một hai nốt ở quãng 4. Hiện tại đang bằng lòng với việc dạo chơi với các bản nhạc trong phạm vi c1->g6.

Nếu ở Sài Gòn thì đưa mình kiểm tra lại nhé, cái này có nhiều nguyên nhân lắm, chưa kể để lên trên G6 thì phải có quá trình luyện gam siêng năng 1 chút nữa.

(06-17-2014, 05:33 PM)KhongKhong Đã viết: Mà cái flute mình đang sài là loại glory mà bạn Narok bán đó, hồi đó mua 5tr2. Hi vọng kiếm cây chuẩn được hết quãng 3 tròng tầm 10tr mà nghe chừng khó quá .

10tr là dư sức mua 1 cây Yamaha 211 rồi, tha hồ lên đến D4 luôn ấy chứ quãng 3 thì nhằm nhò gì, quãng 3 ở trên tiêu còn chạy vô tư được huống hồ gì flute hả bạn, nếu bạn rảnh thì ghé lớp trong link này thăm mình nhé, chúng ta sẽ trao đổi nhiều hơn, còn tài liệu cho flute thì mình bao la luôn, bạn yên tâm nhé !

http://damsan.net/showthread.php?tid=868

Yamaha 211, lúc đầu cũng định chém con này vì trên mạng khen con này lắm, nhưng ngoài này giá nó 13tr, hơi xót nên thôiConfused mà nó lên được chuẩn hết quãng 3 cơ ah.

Nếu có dịp vào nam mình sẽ ghé thăm bạn. Nếu bạn có tài liệu tiếng Việt thì cho mình đặt hàng bản copy nhé, mình toàn tài liệu tiếng anh không vừa đọc vừa dịch cũng hơi nản.

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách