Xin chỉ giúp !
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Xin chỉ giúp !
Chả là dạo này tự nhiên khoái thêm tiếng đàn nhị , ngặt một nỗi thông tin về nó quá ít , các loại nhạc cụ mình chỉ thích loại âm trầm ấm ,mong mọi người đi trước chỉ giúp xem nên mua loại nhị nào .Sau khi mua dc rồi sẽ tìm thày chỉ giáo . Cám ơn ! Smile
Sẵn đây, mượn chủ đề của chủ top cho mình hỏi âm sắc giữa các loại gỗ làm đàn nhị khác nhau cụ thể như thế nào như ebony, rosewood...
đàn nhị tìm anh dũng 01692931649 bạn có thể mua 1 cây từ 3,4 triệu anh còn 1 cây 6,6tr mình mới lấy cây 4,8tr.
đàn nhị mua từ 2 triệu đổ xuống âm hay khàn lắm , mình mua về rồi vất gâm giường nè . nên mua 1 cây tốt, chơi đàn nhị giỏi thì khó chứ chơi mà hay thì cũng cần thời gian công sức ít nhất 1 năm, đàn nhị chỉ cần chăm và thông minh suy nghĩ là được , âm đàn phụ thuộc vào gỗ, dây , vĩ , nhựa thông , mặt da , tiền .. hihi thiếu 1 cái thì âm chán ngay
@ big_pig: anh thử bên này xem http://damsan.net/showthread.php?tid=1961
Về đàn nhị, nếu anh thích âm trầm ấm thì nên tìm mua loại hồ cầm (nhị hồ) của tung khựa. Loại đàn nhị (cò) của Việt Nam cho âm đanh và chói lắm. Chỉ là ở HCM em e là không có dây hồ cầm đúng cho anh mua. Trên trục Nguyễn Thiện Thuật em thấy toàn là bộ dây sắt hoặc dây nylon cho cò chứ không phải nhị. Dốc nhạc viện ở Hà Nội, khu Hào Nam có lẽ có bán dây hồ cầm đúng.

@ nlphucson: vấn đề anh hỏi , nếu nói về âm sắc đàn thì còn phụ thuộc nhiều cái: dây, độ cao ngựa, độ dày ngựa, da căng, thùng đàn v.v... Nếu cho tất cả đều như nhau trừ thùng cộng hưởng. Thì em nghĩ ebony cho âm đanh hơn, nhưng vang và chắc âm (nổ âm) hơn rosewood, gỗ táo (zaomu), hồng mộc, v..v.. Thường mấy cây cao cấp em thấy làm từ ebony hoặc đàn hương, hồng mộc.
tập thổi sáo cho bằng con người
Bạn thích âm trầm ấm thì kiếm cây trung hồ hoặc đê hồ ấy, hộp đàn to đùng luôn, cơ mà phải ship từ bên Tàu về chứ ở VN không có Smile)
-Trung hồ: http://www.youtube.com/watch?v=BvpjutAUm2A
(04-08-2013, 08:13 PM)leisys ayu Đã viết: @ big_pig: anh thử bên này xem http://damsan.net/showthread.php?tid=1961
Về đàn nhị, nếu anh thích âm trầm ấm thì nên tìm mua loại hồ cầm (nhị hồ) của tung khựa. Loại đàn nhị (cò) của Việt Nam cho âm đanh và chói lắm. Chỉ là ở HCM em e là không có dây hồ cầm đúng cho anh mua. Trên trục Nguyễn Thiện Thuật em thấy toàn là bộ dây sắt hoặc dây nylon cho cò chứ không phải nhị. Dốc nhạc viện ở Hà Nội, khu Hào Nam có lẽ có bán dây hồ cầm đúng.

@ nlphucson: vấn đề anh hỏi , nếu nói về âm sắc đàn thì còn phụ thuộc nhiều cái: dây, độ cao ngựa, độ dày ngựa, da căng, thùng đàn v.v... Nếu cho tất cả đều như nhau trừ thùng cộng hưởng. Thì em nghĩ ebony cho âm đanh hơn, nhưng vang và chắc âm (nổ âm) hơn rosewood, gỗ táo (zaomu), hồng mộc, v..v.. Thường mấy cây cao cấp em thấy làm từ ebony hoặc đàn hương, hồng mộc.
đàn của tôi 1 cây là gỗ đàn hương, 1 cây gỗ hồng mộc.
cám ơn mọi người đã cho ý kiến . Thấy cây đàn gáo của Việt nam mình cũng độc đáo đấy chứ , thêm cái là chả phải lột da con nào mà phủ lên Smile .Nhưng khong biết âm thanh của nó ra sao .Nghe Mr-Lee nhà mình bảo là cũng độc đáo lắm !
Trích dẫn:đàn của tôi 1 cây là gỗ đàn hương, 1 cây gỗ hồng mộc.
Cho tý nhận xét về 2 cây đàn nhị của bạn đi cũng như là thông tin, hình ảnh nếu có. Cám ơn bạn.
Đàn gáo ở Việt nam rất rẻ mà thực sự chẳng phải lột da giết chóc gì cả, còn về âm sắc thì chẳng kém đàn nhị hồ là mấy đâu, ăn nhau ở kỹ thuật làm mặt đàn thôi, anh trai của anh Nguyên-lãng tử cũng là 1 tay chơi nhị cự phách (hiện đang làm giảng viên môn đàn nhị dưới Cần Thơ) từng nhận xét rằng: tại sao 1 nhạc cụ rẻ, tốt bền như đàn gáo mà không chơi, lại cứ phải mua đàn nhị làm gì! Nói thế để big big đại ca có đủ tự tin mà sắm 1 cây đàn gáo để đú đởn, còn nếu muốn thì em sẽ mua giúp cho !!!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Vậy nhé ! nhờ Mr - Lee mua giúp luôn . Cám ơn nhiều Smile

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Music Nhờ các bác giúp cái tuanerhu 0 3,962 11-27-2014, 07:59 PM
Bài mới nhất: tuanerhu
  Xin chỉ giúp cách đọc nhạc số TQ yuti 2 6,959 04-28-2013, 12:43 PM
Bài mới nhất: yuti
  giứp em chơi đàn nhị tay trai gioyeugacon 2 6,901 08-30-2012, 12:35 AM
Bài mới nhất: gioyeugacon