Đò qua bến sông
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Đò qua bến sông
nghe sao mà da diết thế!lúc em hát thì ai cũng bảo hay có tình cảm.nhưng lúc thổi sáo e cố gắng nhưng sao vẩn không dc như lúc hát hả các bác!
(07-22-2012, 09:35 AM)coicot2412 Đã viết: nghe sao mà da diết thế!lúc em hát thì ai cũng bảo hay có tình cảm.nhưng lúc thổi sáo e cố gắng nhưng sao vẩn không dc như lúc hát hả các bác!
Cám ơn bạn ghé thăm . Câu bạn hỏi đó là một vấn đề . Khi bạn hát những lời bài hát não lòng, thì bạn đang đặt chính bạn vào tâm sự của bài hát , cho nên có thể bạn diển tả hết được nội dung, còn khi bạn thổi sáo hay chơi bất cứ nhạc cụ nào, đó là một vật chết, chỉ biết phát ra âm sắc khác nhau . Bạn phải mượn cái âm sắc đó để hát lên những tâm tư của bài hát . Cho nên rất khó ....Và còn nửa, là bạn bị chi phối ở những note nhạc , nhịp , cường độ , trừơng đô . ..v..v...Cuối cùng chỉ còn cách là tập luyện nhiều bạn ạ , chúc may mắn hén .

(07-22-2012, 10:53 AM)hamdzui123 Đã viết:
(07-22-2012, 09:35 AM)coicot2412 Đã viết: nghe sao mà da diết thế!lúc em hát thì ai cũng bảo hay có tình cảm.nhưng lúc thổi sáo e cố gắng nhưng sao vẩn không dc như lúc hát hả các bác!
Cám ơn bạn ghé thăm . Câu bạn hỏi đó là một vấn đề . Khi bạn hát những lời bài hát não lòng, thì bạn đang đặt chính bạn vào tâm sự của bài hát , cho nên có thể bạn diển tả hết được nội dung, còn khi bạn thổi sáo hay chơi bất cứ nhạc cụ nào, đó là một vật chết, chỉ biết phát ra âm sắc khác nhau . Bạn phải mượn cái âm sắc đó để hát lên những tâm tư của bài hát . Cho nên rất khó ....Và còn nửa, là bạn bị chi phối ở những note nhạc , nhịp , cường độ , trừơng đô . ..v..v...Cuối cùng chỉ còn cách là tập luyện nhiều bạn ạ , chúc may mắn hén .

cám ơn nhiều!hy vọng sẽ đạt đc điều đó trong tương lai gần!
tiếng sáo thánh thót đi sâu vao long người.nghe thấy phêwa.

nay em mới nghe, hay quá,hay quá
Trời ơi, mới nghe tưởng bạn này thổi đoạn đầu nữa chứ, đã quá, mà hoá ra là tiếng tiêu của cô Thanh Hoà. Nhưg bài này bạn thổi cũng hay lắm, nghe rất "phê"
Cám ơn Trưởng lão, Nhoc_Style và Jibber0403 . Mình cần học hỏi thêm nhiều lắm . Chúc tất cả dzui hén .
bạn hamdzui nói đúng ý tui ghê, từ thời xa xưa người ta đã mượn tiếng sáo để nói lên nỗi lòng của mình rồi, không những tập cho điêu luyện mà tiếng sáo còn phụ thuộc rất nhiều vào cảm xúc của người trình bày nữa, trong lúc đang bực mình khó chịu , khó có khi nào cầm cây sáo mà thổi lên những note trong trẽo được.
YH!: tanlatan_17@yahoo.com.vn
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
(07-29-2012, 07:38 AM)newroyal Đã viết: bạn hamdzui nói đúng ý tui ghê, từ thời xa xưa người ta đã mượn tiếng sáo để nói lên nỗi lòng của mình rồi, không những tập cho điêu luyện mà tiếng sáo còn phụ thuộc rất nhiều vào cảm xúc của người trình bày nữa, trong lúc đang bực mình khó chịu , khó có khi nào cầm cây sáo mà thổi lên những note trong trẽo được.
He.... he ... he Đúng là chí lớn gặp nhau . Để mình viết cảm âm bài Đò qua bến sông xong , mình sẽ viết bài Điệu buồn phương Nam cho bạn hén . Thân .

Cảm âm bài Đò qua bến sông
Dấu huyền là quảng 8_1 , không dấu là quảng 8_2

là re sol re
la si fa sol
si si fa sol , fa re fa sol si la
là mi sol mi , sol la sol mi
la fa sol là , re là sol là fà re
(Lập lại thêm 1 lần nửa )
ĐK:
là re sol re , re do re re là sì-là sòl
la si la sol , sol-fa re fa sol si la
là mi sol mi , mi re mi mi sol mi re do
mi mi re do , re là re là fà re
re là fà re , re sì là sòl ,
la re fa sol , sol fa re fa sol si la
re là re mi , mi sol re do
re sì là sòl , fà sòl là re sol re

Xong . Chúc dzui hén . Thân .

(07-29-2012, 09:33 AM)hamdzui123 Đã viết: He.... he ... he Đúng là chí lớn gặp nhau . Để mình viết cảm âm bài Đò qua bến sông xong , mình sẽ viết bài Điệu buồn phương Nam cho bạn hén . Thân .

ko có gì, tại tui đã từng bị nhiều lần rồi, lúc trước có khi tụt hứng là thổi nghe dỡ lắm, giờ thì tốt hơn, dù sao cũng ráng hoàn thành hết bài khi biểu diễn. rất cảm ơn bạn cảm âm cho tui, thật ra tui tự cảm âm cũng được như còn yếu lắm, cần phải có cảm xúc và tập trung tui mò từ từ mới ra, nên cũng rất mất thời gian, bạn giúp dùm tui rất hoan hỉ, hehe
YH!: tanlatan_17@yahoo.com.vn
Facebook
MCN - Bến Tre - VN

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Flute - Cantonese traditional song BaGaiLeeLỳ 1 4,922 07-15-2015, 02:06 AM
Bài mới nhất: David Dang
  Thiên Hạ Vô Song ( 2ngày đầu tập tiêu) gioyeugacon 2 6,320 06-29-2012, 12:05 PM
Bài mới nhất: gioyeugacon
Video Gửi em ở cuối sông hồng nangtienxauxi2000 6 12,038 05-21-2012, 06:37 PM
Bài mới nhất: anhdinh

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách