Rolling in the deep-Guzheng
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Rolling in the deep-Guzheng
tình cờ trong lúc nghe bản này tiếng Anh trên youtube thấy có đánh guzheng nghe lạ lạ nên up cho anh em nghe chơi

YH!: tanlatan_17@yahoo.com.vn
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
Mình thích củ chấng lắm nhưng thấy hơi chùn vì sợ bị văn hóa tàu xâm thực. Mà văn hóa nó cứ như mưa dầm thấm lâu tới hồi bị đồng hóa thì nhận ra không kịp. Sad
thì cái nào hay thì mình tiếp thu, cái cũ vẫn giữ, chắc ko sao đâu
YH!: tanlatan_17@yahoo.com.vn
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
Muốn chơi được bài này trên Guzheng thì ngoài kỹ thuật còn phải có tư tưởng phóng khoáng chịu áp dụng cái mới nữa, chứ cứ nghĩ ta dân Tàu ko lẽ chơi nhạc tây thì coi như bế tắc!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Vấn đề là tây thì nó ko lăm le xâm chiếm ta tới cả ngàn năm mà không bao giờ từ bỏ ý định, tây nó cũng không bắt cóc, đánh đập đòi tiền chuộc ngư dân ta, tây nó cũng không mời đối tác vào khai thác dầu mỏ ngay trong 200 hải lý của ta.
Một trong những cách xâm chiếm tôt nhất đó là xâm thực bằng văn hoá.

Nhạc tây mà tác giả mất chưa quá 50 năm, khi biểu diễn không trả tiền tác quyền là còn bị kiện nữa.
bài này em thấy khá hợp với đàn tranh, không khó đánh lắm, lên dây Đ R M S L là sẽ chơi được. Big Grin
(07-05-2012, 02:26 AM)lang_du Đã viết: Vấn đề là tây thì nó ko lăm le xâm chiếm ta tới cả ngàn năm mà không bao giờ từ bỏ ý định, tây nó cũng không bắt cóc, đánh đập đòi tiền chuộc ngư dân ta, tây nó cũng không mời đối tác vào khai thác dầu mỏ ngay trong 200 hải lý của ta.
Một trong những cách xâm chiếm tôt nhất đó là xâm thực bằng văn hoá.

Nhạc tây mà tác giả mất chưa quá 50 năm, khi biểu diễn không trả tiền tác quyền là còn bị kiện nữa.

Lại bế tắc trong suy nghĩ rồi, nếu nhà nhà đều cùng 1 chí hướng xâm lược Tàu Khựa, người cha nào cũng dạy con lớn lên phải chiếm được mảnh đất Trung Hoa màu mỡ, mọi tiềm lực, ý chí đều dồn vào bắc tiến thì lụm Tàu cái 1, chỉ có điều dân Việt ta nhược tiểu từ cái suy nghĩ cho đến hành động thì làm được cái gì ? Xem thử coi, Mông cổ có đông không, sao mà tung hoành giết chóc được khắp đất Tống vậy, Mãn Châu có lớn không sao mà 20 vạn quân Thanh nhập quan nuốt gọn triều Minh thế, Nhật Bản có 1 nhúm mà tàn sát hơn 300 ngàn người ở Nam Kinh, dân Tàu khi ấy chỉ biết nín chứ làm gì, thế thì tại sao Việt Nam ta không đô hộ được 1 tỷ khựa tàu, tụi nó "Trung Hoa anh hùng" chắc !?

Chơi nhạc thì cứ lo chơi nhạc đi, thích gì thì chơi cái đó, chính trị làm gì cho mệt óc thế, nghĩ về chính trị mà đầu óc nhược tiểu thì tốt nhất đừng nghĩ, giống Lee em nè, thật là thảnh thơi đó mà !!!
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Lãng du đầu óc tiểu nhược thì đúng rồi, và cũng không nghĩ về chính trị đâu. Từ "chính trị" xa vời và không thiết thực, Vì với Lãng du, những chuyện đó hoàn toàn không phải chuyện chính trị, nó đơn giản giống là thằng ăn cướp nó xông vào tận nhà lãng du, cướp bóc đánh đập anh chị em bố mẹ lãng du rồi lại còn tuyên đó nó đang thực hiện "quyền sở hữu" đối với mảnh đất của ba mẹ Lãng du.

Có cái khác là có thể xem đó là chuyện không liên quan hoặc "chính trị" để khỏi quan tâm nếu thằng ăn cướp xông vào nhà... hàng xóm, tức là chả liên quan gì tới bố mẹ anh chị em Lãng du. Cái này thì chắc không ít người có quan điểm giống Lãng du, chừng nào nó xông vô tận Hà nội or Sài gòn và tất nhiên là vào thẳng nhà Lãng Du cướp phá thì mới quan tâm. Chứ còn ngư dân ngoài biển có liên quan gì đâu mà thương xót với chả quan tâm, mà có quan tâm cũng chả làm gì được, thôi chơi đàn cho thảnh thơi.
Theo tui thì Lêhonso và lãng du không cần tranh luận với nhau làm gì vì chủ đề này quá chán rồi, nó đã "xưa như trái đất" ấy. Ly tui chỉ thích hành động thôi. Ly tui xin cam kết không nghe, không hát, không nói, không đàn, không ăn, không mặc...... túm lại là "say no" tất tần tật những gì có "made in China". Chậc, chậc, thời buổi này, ai mà oánh nhau làm gì, người ta chơi "cách mạng kinh tế" mới xứng tầm .... chứ lị. Đúng không các bác?

Nhưng mà nói nghe nè, hôm qua tui đi ngoài đường, phát hiện thằng Tàu khựa nó ăn cắp nhạc của mình các bác ơi!!

Cái bài nổi tiếng của cải lương Việt Nam mình mới chết chớ. Cái bài hát trong tuồng "Tiếng trống Mê Linh" ấy! "Trong giây phút chia tay....". Thế các bác có biết cái bài hát ấy không? Tức quá đi mất!

Ly tui hồi nào tới giờ thần tượng nghệ sĩ Thanh Nga lắm đó, và cả bài hát bất hủ ấy nữa, ca ngợi tình cảm người vợ dành cho người chồng trong giờ phút chia tay để người chồng ra biên ải chiến đấu với bọn Tàu khựa ấy mà!!! Thế mà cái lũ Tàu khốn nạn thật, chúng nó dám ăn cắp bài nhạc ấy của ta......còn xí xa xí xào nữa. Tức, tức, tức................

Nói cho cùng, sống ở đời mà dám nhìn vào sự thật, chẳng dễ các bác nhể!

(07-06-2012, 10:11 AM)ThaoLy Đã viết: Nhưng mà nói nghe nè, hôm qua tui đi ngoài đường, phát hiện thằng Tàu khựa nó ăn cắp nhạc của mình các bác ơi!!

Cái bài nổi tiếng của cải lương Việt Nam mình mới chết chớ. Cái bài hát trong tuồng "Tiếng trống Mê Linh" ấy! "Trong giây phút chia tay....". Thế các bác có biết cái bài hát ấy không? Tức quá đi mất!

Ly tui hồi nào tới giờ thần tượng nghệ sĩ Thanh Nga lắm đó, và cả bài hát bất hủ ấy nữa, ca ngợi tình cảm người vợ dành cho người chồng trong giờ phút chia tay để người chồng ra biên ải chiến đấu với bọn Tàu khựa ấy mà!!! Thế mà cái lũ Tàu khốn nạn thật, chúng nó dám ăn cắp bài nhạc ấy của ta......còn xí xa xí xào nữa. Tức, tức, tức................

Nói cho cùng, sống ở đời mà dám nhìn vào sự thật, chẳng dễ các bác nhể!

Ế, coi chừng bác lộn àh nha, bài "Trong giây phút chia tay...." gì gì đó mà bác nói chính là bài "阿里山的姑娘" - A li shan De Gu Niang - dân ca Phúc Kiến đó bác, bài này nếu ko lầm là cải lương mượn lại của Tàu đó chứ. Mà trong cải lương tuồng cổ lúc hát cương mượn nhạc Hồ Quảng hơi bị nhiều mà, chỗ này thì bác phải xin lỗi và cảm ơn tụi Tàu khựa đó ! Nói chi xa, cái đàn tranh mà bạn chơi cũng của Tàu wa chứ đâu, cây sáo của Tàu truyền tới chứ đâu, nói chung là phải "cảm ơn" bác khựa nhiều lắm đó ! Mai mốt mình đô hộ đựơc bác ấy, biết đâu vài ngàn năm sau bác ấy lại "Xie Xie" mình đấy !
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Xin chỗ học đàn guzheng ở HCM ngokhokho 9 25,338 03-02-2017, 08:55 PM
Bài mới nhất: DNTT
  muốn mua 1 cây Guzheng 21 dây! kudindeptrai 0 4,300 07-08-2014, 12:16 PM
Bài mới nhất: kudindeptrai
  Nhờ tư vấn chỗ học Guzheng likearose75 2 8,014 01-11-2014, 12:06 AM
Bài mới nhất: likearose75
Heart Xin kinh nghiệm tự học guzheng Buông 0 5,682 09-07-2013, 01:10 AM
Bài mới nhất: Buông
  Đàn tranh vs Guzheng nlphucson 0 5,249 09-05-2013, 11:21 PM
Bài mới nhất: nlphucson
  Ai mún mua Guzheng chú ý!!!! lonsualangxang 30 69,184 09-05-2013, 01:21 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Chỗ học đàn tranh hoặc guzheng ở Cần thơ bachlien6 16 32,040 08-20-2013, 10:55 PM
Bài mới nhất: cires
  Hội cổ nhạc hoa Q5 nhiều khả năng có dạy Guzheng thandaolua 3 8,858 07-18-2013, 12:31 PM
Bài mới nhất: thandaolua
  Tìm nơi dạy đàn Guzheng ở Cần Thơ và tp HCM Lammeomeo 1 6,034 03-27-2013, 08:29 AM
Bài mới nhất: lonsualangxang
  Chỗ học đàn Guzheng ở HN ? legend_1412 4 11,262 03-14-2013, 03:59 PM
Bài mới nhất: chisupham

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách