Báo danh Đàn Nhị.
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Báo danh Đàn Nhị.
Spain là ai thế ạ, em có thể gặp ở đâu ạ, nếu mà ở Tp.HCM thì em sẽ tìm, chứ Hà Nội thì hơi khó
(07-06-2012, 09:29 AM)SapinT Đã viết: Bác Đào Hùng tự làm được một cây líu thì quả thật đáng khâm phục. Trước em tập nhị ở chỗ Trung tâm phát triển âm nhạc Việt Nam, trung tâm này cũng chuyên về xẩm luôn, phải nói nhị xẩm là một thể loại rất đặc biệt của âm nhạc dân gian Việt Nam. Em hiện tại cũng chỉ biết kéo mấy câu lưu không của xẩm tàu điện và xẩm ba bậc (nhà tơ) thôi, chứ chưa đệm xẩm được Big Grin
Còn lại rất nhiều thể loại xẩm khác chưa nghiên cứu, mà hình như em nhớ không lầm thỉ ở Hải Phòng có một điệu xẩm đặc trưng là xẩm xoan thì phải, mong bác Đào Hùng chỉ giáo thêm nhé Smile

Hì, ham thì tự mày mò thui. Nhưng sau đi mua miếng da kỳ đà về bịt thì ông nghệ nhân làm nhạc cụ cũng có khen.. hì, động lực đó!
Ôh thế cậu cũng học nhị ở TTANVN à? Mình trước đây cũng là ng Trung Tâm mà ra đó, nhưng từ những năm TT mới thành lập. hồi mà tớ và e Thu Phương còn đang học những bài xẩm Tàu Điện đầu tiên do NSND Xuân Hoạch dạy. sau đó vì công việc nên cũng ít lên dần. bjo chuyển công tác về HP rùi. thính thoảng chỉ lên thăm các thầy và ae thui. còn dịp giỗ tổ nghề hằng năm thì chắc chắn có mặt rùi.hihi

Rất mong trùng phùng và giao lưu. Chứ tài hèn,đâu giám chỉ giáo!
(07-06-2012, 09:43 AM)lehuuhung Đã viết: Khi nào Sapin T và Đào Hùng chỉ anh mấy cái lưu không của hát xẩm với nhé. Nghe bà Cầu và nghe bác Xuân Hoạch kéo mà chưa tập nổi cái lưu không.

Hì hì. ghớm! bác chưa thèm học chứ cỡ bác liếc cái là kéo ngon lun. Dốt như em mà còn cò cưa được nữa là...!

Nếu bác cho phép, bữa nào ra QN. E ghé qua nhà bác. Tài hèn này xin "múa rìu" và "hét" vài điệu xẩm cho bác "cố nghe". Bác Hùng có dám ko!!??

Trân trọng bác lắm!
Luôn mong được "Tứ Hải Giao Tình"!
Bác chơi da kì đà được khen là đúng rồi Big Grin da này chơi với nhị líu rất hay, bền, mà có khi còn đắt hơn da trăn tầm trăm nghìn đồng nữa.
Bác Đào Hùng có thể vừa kéo nhị, vừa hát xẩm được thì có lẽ đây là điều rất độc đáo trong số anh em chơi nhị ở đây rồi, vốn chỉ chủ yếu chơi độc tấu thôi, chứ chưa chơi đệm hát được Big Grin
Sapin T và Đào Hùng up luôn nốt nhạc mấy đoạn xẩm lên đi, mình cũng mê xẩm lắm mà tìm mãi kg có
(07-06-2012, 10:08 PM)monalisa19802000 Đã viết: Sapin T và Đào Hùng up luôn nốt nhạc mấy đoạn xẩm lên đi, mình cũng mê xẩm lắm mà tìm mãi kg có

Bailing mạn phép xin up đoạn lưu không của điệu Xẩm Tàu Điện (Xẩm Hà Nội)
Trước hết bailing xin có đôi lời về làn điệu này:
Xẩm Tàu điện hay còn nói là xẩm Hà Nội. Do được hát tại các bến ga hay trên xe điện (tàu điện) ngày trước. Làn điệu này có một số bài như: Giăng Sáng Vườn Chè, Lỡ Bước Sang Ngang, hay bài Chân Quê,...

Để tiện xướng âm, xin các mem quan tâm có thể search trên Google tên bài là có liền. Sau đó chúng ta tự xướng âm là chơi theo được ngay ý mà. Với lại làn điệu này cũng khá phổ biến và dễ hát.
(Ở đây mình xin up lên luôn 1 file đính kèm bài viết là bài Giăng Sáng Vườn Chè do em Th.Phương hát)

Đoạn lưu không khi nghỉ một trổ sẽ có cảm âm như sau (bailing xin gạch phách luôn):

Sòl xi đô đô mí sòl xi đô
Sol xí sol fa mi rề
Đố đố xí sol, sol fa mi rề

Còn nếu luyến láy nữa thì như sau:

Mí sòl xi đô đô mí sòl xi đô
Sol (sol) xí sol fa mi (rề) rề
Đố đố xí sol, sol (fa mi) fa mi (rề)rề

Chú ý:
1. Trong khi hát xẩm, người hát ngoài kéo đệm theo lời còn hay chêm nốt đặc biệt khi ngẫy hứng, và thường từ 2 đến 5 nốt nhạc mà các nốt đó là xướng âm của các từ cuối của câu hát.
2. Điều đặc biệt Xẩm cổ (Ninh Bình..) ko kéo đệm theo lời bài hát mà chỉ xuyên tâm hoặc đệm nốt với các nốt như đã nói trên hoặc có kiểu đệm riêng phụ thuộc vào mỗi lại làn điệu khác nhau.
3. Xuyên tâm: Với xuyên tâm cũng phụ thuộc vào mỗi làn điệu khác nhau. Có khi là 1 phần của lưu không, có khi là 1 đoạn xuyên tâm riêng của làn điệu đó, có khi phụ thuộc và một số lời hát của câu hát cuối, ...

Tất cả thì xẩm có khá nhiều điều cần nói. Tuy nhiên bailing xin phép chỉ nói đến xuyên tâm cụ thể của làn điệu Tàu điện này, như sau:
Với Xẩm Tàu Điện thì người ta lấy 1 phần của lưu không làm xuyên tâm:

Kiểu 1: Sòl xi đô, đô mí sòl xi đô

Kiểu 2: Sòl xi đô, sol fa mi rề

Một số nốt lót (đệm nốt) trong điệu này:

- Đồ sol
- Đồ sol, đố la sol
- Đồ sol, đố la sol, Đồ sol
- Tùy ngẫu hứng

Kết bài (hay hết bài): Thường thì người ta sẽ kéo các nốt luyến, nháy, vuốt..... để kết thúc bài hát.

Ngoài ra, còn có một lưu nữa là: Thường thì một bài hát chỉ có 1 điệu (xẩm cổ). Tuy nhiên sau này, do để phong phú và hay hơn, cuốn hút người nghe hơn thì người hát (nhạc sỹ) thường xen các làn điệu khác vào và tất nhiên làn điệu nào chiếm phần nhiều bài hát đó sẽ là điệu chủ chốt và người ta sẽ vẫn phân loại bài hát thuộc điệu đó.
Ví như bài: Giăng Sáng Vườn Chè có xuất hiện thêm điệu Trống Quân, ngâm Bồng mạc.

bailing xin dừng bút ở đây. Nếu bạn nào muốn tập hát bài nào đó theo điệu này mà mắc ở chỗ xuất hiện làn điệu khác trong bài thì bailing sẽ xin được giúp đỡ!

bailing cũng chỉ là ham mê nên chia sẻ vậy thôi, sự hiểu biết có hạn nên mọi sơ xuất và "múa rìu" xin được lượng thứ!

Thân!
cảm ơn Bailing nhé, mình sẽ về tập có vấn đề gi lại nhờ bạn giúp đỡ nhé.
Bailing ơi chơi xẩm lên dây thế nào nhỉ.
hình như theo ký âm của bác Bailing thì ta vẫn lên dây đồ sol, và nốt si và mi đều giáng.
(07-08-2012, 06:37 AM)monalisa19802000 Đã viết: Bailing ơi chơi xẩm lên dây thế nào nhỉ.

Monalisa19802000 à, cậu SapinT nói đúng rùi đó. Cứ lấy dây Đồ - Sol thui!
Trong thực tế thì cũng có thể lấy dây khác để kéo quãng cao hoặc tùy theo mỗi người... Tuy nhiên, hát xẩm nên lấy dây Đồ - sol để giữ được nét mộc và tính chất của hát xẩm.

Vì hát xẩm ko giống như các thể loại khác, cụ thể: hát xẩm không mượt mà như chèo, chẳng phải ngân dài như cải lương hay yêu cầu giọng nặng như tuồng mà cũng chẳng kén người nghe như ca trù.... Hát xẩm là loại hình diễn xướng cực kỳ gần gũi với cuộc sống đời thường của con người trong tất cả các tầng lớp nhân dân. Hát xẩm không kén người nghe, từ các lời ca, câu chuyện (thơ)... nên nét mộc mạc trong hát xẩm và sự ỷ oi, châm biếm cũng như vui nhộn hay kể lể, khi thì gây cười, ngạc nhiên cho người nghe.... khi vui, khi buồn. Chính thế nên hát xẩm phải luôn được đảm bảo cùng với diễn xuất, sự nhập tâm của người hát, như vậy lời ca mới có hồn, người nghe tưởng như người hát là nhân vật chính đang kể về mình. Muốn làm đc vậy thì trước khi hát một bài nào đó. Người hát phải hiểu được ý nghĩa của bài hát, tâm trạng của nhân vật...

Thân!
Bailing ơi có phải nhạc thế này kg mà mình kéo kg được.Như vậy nốt G, E, C trong đoạn này cách nhau quãng tám phải kg bạn. Bạn viết lên khuông nhạc hộ mình với. Với lại mình vẫn lên dây C2-G2 chứ chưa lên thấp hơn quãng tám
G1,E1,C1,C1,E2,G1,E1,C1
Sòl xi đô đô mí sòl xi đô
G2,E2,G2,F2,E1,D1
Sol xí sol fa mi rề
C2,C2,E2,G2,G2,F2,E1,D1
Đố đố xí sol, sol fa mi rề

Còn nếu luyến láy nữa thì như sau:

Mí sòl xi đô đô mí sòl xi đô
Sol (sol) xí sol fa mi (rề) rề
Đố đố xí sol, sol (fa mi) fa mi (rề)rề

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  AI THÍCH HÁT XẨM VÀ KÉO NHỊ THÌ VÀO BÁO DANH NHA bailing 22 46,247 06-10-2016, 06:27 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
Video 真的好想你 Video + Sheet dành cho erhu yuti 0 4,473 03-13-2013, 09:49 PM
Bài mới nhất: yuti

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách