Phương pháp tính toán làm sáo .
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Phương pháp tính toán làm sáo .
em đang nhờ các pro cad 3d trên cadviet.com hướng dẫn các lệnh hoặc các phần mềm # hỗ trợ cho việc tính toán này, sẵn đây cũng học hỏi thêm về cad 3d luôn. khi nào có kết quả em sẽ up lên đây cho anh đối chiếu.
(11-06-2012, 02:19 PM)lehuuhung Đã viết: @xuongduc: Em à. Em test thử giùm anh kết quả anh tính bằng tay xem sao:
1. Công thức tính độ dài dây cung màu đỏ:
L = R x anpha
Trong đó :
R : là bán kính hình tròn 13mm
an pha: Radian của góc tạo bởi 2 điểm giao lỗ khoan 7mm với hình tròn 13mm. Góc này là 65.1579độ. Radian của góc là 1,137219889.
Vậy L = (13/2 ) x 1,137219889 = 7,391929276mm. Là cái đường cung anh tô màu đỏ.
Có phải cái S cong đó là 1 tiết diện hình elip k em ơi ?
1 đường kính nhỏ là = 7mm (dọc theo thân sáo)
1 đường kính lớn là cái L cong cong ta vừa tính = 7,391929276mm (vuông góc với tâm sáo)
Anh tính S elip cong cong ấy là:
Selip = PI x R x r
S = 3,141592654 x (7,391929276/2) x ( 7/2) = 40,63925374 mm2 .
Em test thử giùm anh xem kết quả Scong này trúng hay trật nhé. Cảm ơn xuongduc nhiều lắm.

[Hình: matcong7mm2.jpg]
em k nghĩ đây là hình elip nên chắc ko áp dụng elip vào để tính dc vì bản thân mũi khoan có tiết diện tròn, khi nhìn trên giao diện 2D có vẻ giống elip nhưng thực tế trên giao diện 3D lại khác hoàn toàn
Big Grin
(11-06-2012, 02:43 PM)xuongduc Đã viết: em đang nhờ các pro cad 3d trên cadviet.com hướng dẫn các lệnh hoặc các phần mềm # hỗ trợ cho việc tính toán này, sẵn đây cũng học hỏi thêm về cad 3d luôn. khi nào có kết quả em sẽ up lên đây cho anh đối chiếu.
(11-06-2012, 02:19 PM)lehuuhung Đã viết: @xuongduc: Em à. Em test thử giùm anh kết quả anh tính bằng tay xem sao:
1. Công thức tính độ dài dây cung màu đỏ:
L = R x anpha
Trong đó :
R : là bán kính hình tròn 13mm
an pha: Radian của góc tạo bởi 2 điểm giao lỗ khoan 7mm với hình tròn 13mm. Góc này là 65.1579độ. Radian của góc là 1,137219889.
Vậy L = (13/2 ) x 1,137219889 = 7,391929276mm. Là cái đường cung anh tô màu đỏ.
Có phải cái S cong đó là 1 tiết diện hình elip k em ơi ?
1 đường kính nhỏ là = 7mm (dọc theo thân sáo)
1 đường kính lớn là cái L cong cong ta vừa tính = 7,391929276mm (vuông góc với tâm sáo)
Anh tính S elip cong cong ấy là:
Selip = PI x R x r
S = 3,141592654 x (7,391929276/2) x ( 7/2) = 40,63925374 mm2 .
Em test thử giùm anh xem kết quả Scong này trúng hay trật nhé. Cảm ơn xuongduc nhiều lắm.

[Hình: matcong7mm2.jpg]
em k nghĩ đây là hình elip nên chắc ko áp dụng elip vào để tính dc vì bản thân mũi khoan có tiết diện tròn, khi nhìn trên giao diện 2D có vẻ giống elip nhưng thực tế trên giao diện 3D lại khác hoàn toàn
Nếu nhìn từ trên xuống thì sẽ thấy hình tròn( vì mũi khoan hình tròn) nhưng nếu trải cái mặt cong ra thì nó sẽ là hình elip
Trường ơi, anh nghĩ là trong 3D nó sẽ giống như viên thuốc cảm hình tròn đường kính 7mm ta mài cong cái mặt phía trên cong theo đường kính 13mm thì đúng là cái mặt cong ấy lại là elip khi ta trải ra 2D.
Mà quên nữa hình như là Radian thì tính là : pi x góc / 180 thì phải. Em thẩm định giùm anh nhé. Nếu có phải vi phân tích phân gì thì cũng tính giùm anh 1 cái S cong này. Cụ thể , tỉ mỉ bằng tay thì Excell sẽ dễ nhập số hơn.
Đây là cái mắc mớ cuối cùng khi anh em chúng ta công phá khối không khí cacbonic trên nhạc cụ bộ khí. Các sự biến thiên tần số phức tạp khác anh đã giải ra và lắp ráp xong rồi.
Anh tính bằng tay ra cái S cong đó là 40,63925374mm2. Đang nghi ngờ nên nhờ anh em rành tính toán test giùm cho thật chính xác.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
(11-06-2012, 04:10 PM)lehuuhung Đã viết: Trường ơi, anh nghĩ là trong 3D nó sẽ giống như viên thuốc cảm hình tròn đường kính 7mm ta mài cong cái mặt phía trên cong theo đường kính 13mm thì đúng là cái mặt cong ấy lại là elip khi ta trải ra 2D.
Mà quên nữa hình như là Radian thì tính là : pi x góc / 180 thì phải. Em thẩm định giùm anh nhé. Nếu có phải vi phân tích phân gì thì cũng tính giùm anh 1 cái S cong này. Cụ thể , tỉ mỉ bằng tay thì Excell sẽ dễ nhập số hơn.
Đây là cái mắc mớ cuối cùng khi anh em chúng ta công phá khối không khí cacbonic trên nhạc cụ bộ khí. Các sự biến thiên tần số phức tạp khác anh đã giải ra và lắp ráp xong rồi.
Anh tính bằng tay ra cái S cong đó là 40,63925374mm2. Đang nghi ngờ nên nhờ anh em rành tính toán test giùm cho thật chính xác.

Em thấy anh tính diện tích như vậy là đúng rồi. em cũng tính ra đúng như vậy
Tôi thật là nể phục các bạn về sự nghiên cứu và tâm huyết cũng như những tranh luận gay cấn. Theo tôi, tôi có một số ý kiến thế này:
- Cây sáo của ta là cây sáo truyền thống và so với sự phát triển của cây sáo hiện đại bây giờ thì sáo của ta chỉ là nguyên thủy.
1/Vậy sao ko đơn giản cách làm như bản chất của nó? công thức Trịnh Tuấn 51/55 & 159/185 sai lệch trên dưới 0,5cm đục khoét chỉnh sửa ngon lành ko vấn đề.
2/Tính toán lằng nhằng đến nhức đầu rồi nó vẫn ra như thế với 1 cây sáo thủa sơ khai. Cách tính toán Tây áp dụng với máy móc công nghệ tự động ta khoét = tay và kinh nghiệm thì áp dụng vào khác nào mua robot về làm đồ thủ công mĩ nghệ.
3/Công thức, cách làm, tính toán làm sáo tây đi trước ta mây trăm năm rồi chỉ cần google là có sao phải nghiên cứu ra cái người ta đã làm cách đây mấy trăm năm. Cây sáo Tây có công thức tính từ lòng parabol đến trụ đều, Ảnh hưởng độ dày miệng thổi, dày body, lỗ elip, tròn.. trở kháng âm... Ảnh hưởng của nhiệt độ hơi nước khi chơi, đến âm... Phân tích Sóng âm, vật lý, toán học đối với sáo... Những gì ta cần đều có!
4/ Bạn lehuuhung. Sự nghiên cứu tâm huyết của bạn rất hay và áp dụng vào được rất nhiều ứng dụng khác. Nhưng tôi nghĩ những gì đã có ta nên học và phát huy thêm chứ đừng mất công nghiên cứu cái đã có. Cũng như tôi đã từng xem nhiều bằng sáng chế của kĩ sư VN trên viti, Phải nói là thật buồn vì những sáng chế đó nước ngoài tính vứt đi thì kĩ sư ta áp dụng và có thêm vài con ốc vào rồi đc bằng sáng chế made in VN.(Gần đây nhất là cái xuồng chạy = sức đẩy của quạt gió nghe mà buồn)
Phải nói tôi ko phải người giỏi và cũng chưa đóng góp đc gì với xã hội nhưng trên đây là ý kiến của cá nhân nếu có gì ko vừa ý mong các bạn bỏ qua.
@Hoa Vũ: Thanks bạn, tôi rất trân trọng ý kiến của bạn.
@xuongduc: Em tính thế đúng rồi, không dùng 3D không thể ra cái Scong này. Mong tin em.
@truong038: Đêm qua anh tính toán lại Scong là thấy trật rồi. Không vi phân tích phân không thể ra được.
đường kính lớn của elip là cái L cong cong ta vừa tính = 7,391929276mm chỉ đúng khi chúng nằm trên mặt cong ngay trên đường kính lỗ khoan 7mm (ngay giữa tâm lỗ khoan) mà thôi.
@All: Anh dem Damsan có ai là học sinh cấp 3, sinh viên các ngành khoa học tự nhiên xin trợ giúp anh cái phương pháp tính tiết diện cong này.
khi ta nhập số liệu vào Excell
D = đường kính trong của ống sáo
d1= đường kính lớn lỗ bấm elip
d2= đường kính nhỏ lỗ bấm elip
(nếu hình tròn ta nhập d1=d2)
Là có ngay kết quả Scong (m2) thì quá tốt rồi. Tính bằng tay được thì quá tốt.
(11-07-2012, 10:51 AM)lehuuhung Đã viết: @Hoa Vũ: Thanks bạn, tôi rất trân trọng ý kiến của bạn.
@xuongduc: Em tính thế đúng rồi, không dùng 3D không thể ra cái Scong này. Mong tin em.
@truong038: Đêm qua anh tính toán lại Scong là thấy trật rồi. Không vi phân tích phân không thể ra được.
đường kính lớn của elip là cái L cong cong ta vừa tính = 7,391929276mm chỉ đúng khi chúng nằm trên mặt cong ngay trên đường kính lỗ khoan 7mm (ngay giữa tâm lỗ khoan) mà thôi.
@All: Anh dem Damsan có ai là học sinh cấp 3, sinh viên các ngành khoa học tự nhiên xin trợ giúp anh cái phương pháp tính tiết diện cong này.

Dear Anh Hùng,
Anh chú ý 1 điều là khi khoét sáo thì người ta thường khoét loe rộng lỗ bấm ở phía trong(100% sáo được làm bởi các cao thủ đều khoét như vậy). Vì vậy khi tính toán sẽ rất khó để lý thuyết và thực tế giống nhau
Vấn đề khoét lỗ hình thức nào anh không quan tâm đâu em Trường ơi. Khi anh đã khoá chặt Vcòn lại, Vlấy ra tại từng thời điểm rồi thì anh quan tâm đến tổng S ON lúc đó thôi. Lại càng không quan tâm 1 lỗ lấy ra bao nhiêu khí.
Đây là phương pháp mới : Không đục khoét lỗ bấm , không đục khoét lỗ định âm chúng ta đã xác định chính xác sự biến thiên tần số trên Tiêu sáo khèn kèn đang kêu là Tồ rồi. Phương pháp này không quan tâm đến hình thức lỗ, quan tâm đến ON/OFF lỗ để cho ra tổng S ON, không quan tâm đến lỗ khoét bự tổ chảng hay mi nhon, elip hay tròn hay vuông hay tam giác..v..v...và không quan tâm đến khoảng cách các lỗ chúng xa hay gần.
Mọi việc biến thiên tần số được giải ra trước khi khoét các lỗ.
em hoan nghênh tinh thần nghiên cứu của anh. có lẽ cái chủ đề này anh đang và đã theo đuổi cũng phải gần năm rồi nhỉ.
cách làm của anh có thể đúng về mặt khoa học. nhưng dường như nó khó thực hiện cho người khoét sáo bằng tay quá.
nếu khoét bằng máy công nghiệp thì khoét sáo trúc còn khó khả thi hơn nữa vì trúc thì 10 ống khác nhau cả 10.
em vẫn hi vọng anh tìm ra cách xác định và hiệu chỉnh các vị trí lỗ kết hợp với đo turn-e để sáo lên được hết quãng 3 (hệ 16 như của anh)
(11-07-2012, 10:51 AM)lehuuhung Đã viết: @Hoa Vũ: Thanks bạn, tôi rất trân trọng ý kiến của bạn.
Anh Hùng ơi,
Em đã dùng phần mềm 3D để xác định diện tích của nó rồi
Diện tích chính xác của mặt cong có D=13, d=7 là S=40.065522053 mm2
Diện tích chính xác của mặt cong có D=13, d=8 là S=53.081829765 mm2

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo BaGaiLeeLỳ 10 29,753 08-28-2014, 08:50 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  [hỏi] cách làm sáo bằng ống nhựa ( nhà nghèo, không có tuner E, không máy tính) buitrungthien 15 52,588 11-27-2012, 03:03 AM
Bài mới nhất: dhnguyen89
  Giúp mình cây sáo thủy tinh DangHocThoiSao 18 46,908 02-24-2012, 12:00 PM
Bài mới nhất: dinh94

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 2 khách