Hình ảnh họ nhà Đàn Nhị
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hình ảnh họ nhà Đàn Nhị
Đàn Cò (đàn nhị)- Việt Nam
[Hình: dan-nhi.jpg]
Đàn Gáo - Việt Nam
[Hình: Image_634418369948872500.jpg]
Nhị Kanhi (nhị mai rùa) - Dân tộc Chăm Việt Nam
[Hình: kanhi.JPG]
Haegeum (해금) - Hàn Quốc
[Hình: 1374302669_1b4695a967_z.jpg]
[Hình: 17_6culture01.jpg]
Mã Đầu Cầm (morin-khuur) - Mông Cổ
[Hình: Morin-Khuur1.jpg]
Saw Duang - Thái Lan
[Hình: sor3.jpg]
kokyū (胡弓) - Nhật Bản
[Hình: img_99257_5286408_0?1312276961]
İGİL - Tuva
[Hình: igil4.gif]
Nhị Hồ (二胡 ) - Trung Quốc
[Hình: 3896121d-9290-6c37-6ef4-dd41823573ab.jpg]
Kinh Hồ (京胡) - Trung Quốc
[Hình: 20090715215707-212809833.jpg]
Trụy Hồ (坠胡) - Trung Quốc
[Hình: 40867.88833471.jpg]
Tứ Hồ (四胡) - Trung Quốc
[Hình: 20090715141554.jpg]
Nhị Hồ -Tam Hồ - Tứ Hồ
[Hình: niko_sanko_yonko.jpg]
Cách Hồ (革胡) - Đàn hồ cải tiến - Trung Quốc
[Hình: cello.jpg]
Yahoo chat : duytantan
email : nguyentanduy@gmail.com
Face Book
Cây tứ hồ không biết sẽ được chơi thế nào nhỉ? Có lẽ sẽ chơi kiểu dây đôi như Mandoline chăng?
Hi, cho mình hỏi ở thành phố HCM đàn nhị hồ được bán ở đâu? giá cả như thế nào?
Có chỗ nào dạy đàn nhị hồ và có clb nào đang hoạt động không?
Cảm ơn Tấn Duy, cảm ơn Lê Hồng Sơn mình vào được rồi.
Xin chào đại gia đình Damsan.net . Mình đăng ký lâu rồi giờ mới có thể viết bài được. Bài viết đầu tiên của mình.
Trong họ hàng nhà Nhị còn có Jinghu, Gaohu, Banhu của người Trung Quốc nữa.
Còn Haegeum của người Triều Tiên thì mình có mấy bức ảnh chụp tại Viện bảo tàng quốc gia Hàn Quốc tại Seul, mình đang tìm cách đăng lên.
Chúc diễn đàn vui vẻ nhé.
Lê Hữu Hùng

(02-18-2012, 01:45 PM)SapinT Đã viết: Cây tứ hồ không biết sẽ được chơi thế nào nhỉ? Có lẽ sẽ chơi kiểu dây đôi như Mandoline chăng?
Bạn SapinT thân mến.
Cây tứ hồ lên 2 cặp dây đồng âm quãng 8 (trong) và 1 cặp dây quãng 8 (ngoài). 2 cặp dây này lại lên theo quãng 5.
Con ngựa bố trí rãnh thay vì 2 cái vạch đặt dây thì con ngựa tạo mặt cong giống con ngựa của Violin. 1 đường vĩ ta kéo (hoặc đẩy ) sẽ được ma sát vào 2 dây 1 lúc .
Bạn tham khảo ở link này nhé :
Bác này chơi cây tứ hồ có bầu cộng hưởng gáo dừa , mặt rung bằng gỗ (giống với đàn Gáo nam bộ )
http://www.youtube.com/watch?v=cnMJ9NYcN...re=related
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Haegeum (해금) - Hàn Quốc
Hình ảnh cây đàn Heageum. Mình chụp ở Viện bảo tàng quốc gia Hàn Quốc trong cung điện Kyong-bok tại Seoul.
[Hình: IMG_1455.jpg]
Cây đàn này có âm thanh rất gần gũi với sự phát âm của người Hàn Quốc. Thường là lên dây theo Đồ - Son hoặc Là - Mi. Có 1 đặc điểm là dây đàn khá xa cần đàn, khi sử dụng ngón út có 1 kỹ thuật đặc biệt là không bấm vào mà đẩy ngón út từ trong ra ngoài. Cái cữ buộc cũng khác biệt, không buộc vào cần đàn mà buộc thắt chéo lên phía 2 trục vặn. Cần đàn cong khác với Erhu nên có 1 sự đàn hồi nhất định. 2 trục vặn được làm rất to, tiện cái tay nắm thành hình tròn, xẻ rãnh rồi khoan lỗ rồi quấn dây vào đó.
[Hình: P4080361.jpg]
hình ảnh họ nhị Việt Nam. Từ trái sang: Hồ - Líu - Cò Big Grin (cách gọi cũng tùy thuộc vào từng miền)
Sapin T ơi, bộ sưu tập của em đẹp thật. Các cây đàn nhìn rất đẹp. Cái vĩ của cây Hồ nhìn rất ngon nhất. Cái vĩ của cây Líu được làm từ Hắc Mã thì phải, anh cũng có 1 cái vĩ được làm từ tóc người, nhưng chỉ khi nào thật buồn gì đó mới lôi ra chơi 1 chút. Cây đàn Cò rất đẹp, vĩ là dây cước. Em có thể cắt 1 đoạn dây mạng INTERNET màu trắng khoảng 12cm lấy cái vỏ của nó bọc lại để bảo vệ khỏi mồ hôi tay bám vào vĩ. Anh đoán cây ở giữa thì cái cần không phải Trắc không biết trúng không nữa hi hi hi. Phải cầm vào tay hoặc ngửi mới biết là Trắc hay Gụ hay Đàn Hương. Cám ơn Sapin T nhiều.
cây líu là em mua đầu tiên, cách đây cũng khá lâu rồi, là loại rẻ tiền thôi, nên chắc không phải là gỗ tốt và nước sơn đã bị bong đi nhiều. Vĩ của cây líu đấy cũng tốt, lúc trước kéo nhẹ tiếng rền vang, nhưng giờ bị đứt nhiều quá, tiếng kéo mỏng lắm.
Còn vĩ của cây hồ em chót nghịch dại bôi keo vào hai đầu để hạn chế bị đứt, ai dè được cái nọ mất cái kia, giờ kéo nặng lắm Big Grin cây hồ là làm từ gỗ trắc đây anh ạ.
Còn cây đàn cò thì em để nguyên sợi dây ngoài là dây gân, không thay dây sắt, để thỉnh thoảng nghe cái tiếng khàn khàn của nó.
hôm nào cho anh kéo thử cả 3 cái đi Thông ơi @@
Sapin T ơi! Anh nghĩ là dây Cò thì dây Trong (dây to) là dây gân, to cỡ chừng dây Tiểu của đàn Nguyệt. Dây Ngoài (dây nhỏ) là dây kim loại. Khi mới mang về anh thấy như thế. Anh có lắp thử dây Si và dây Mí của Guitar nhưng không ổn, dây trong hơi cứng.

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách