Sinh nhật ĐamSan.net lần 8 và Vòng chung kết hội thi tiêu sáo mở rộng !
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Sinh nhật ĐamSan.net lần 8 và Vòng chung kết hội thi tiêu sáo mở rộng !
Tiếp tục cho 1 cuộc tình đã hơn 2 tuần dĩ vãng,

Sinh nhật năm nay tổ chức vào buổi trưa và có lẽ hiểu được điều đó mà các bạn ở nhạc viện đã chuẩn bị tiết mục thật hay này để tặng anh em Đam San, thật không biết lời gì để mô tả cái hay mà các bạn đã gửi gắm, chỉ biết là khi nghe lại clip thì ko thấy 1 tiếng xào xạc nào từ khán giả, có lẽ họ cũng như tui....đã chìm vào "giấc mơ trưa" luôn rồi, quả là 1 ký ức khó phai.....

Tiếp nối chương trình, chúng ta sẽ tỉnh ngủ khỏi giấc mơ trưa để rồi lại đắm mình vào tiếng tỳ bà day dứt của chị Bích Hợp đến từ nhạc viện TPHCM, nếu ai có thể đoán ra được tên bài ấy đúng và post lên đây thì sẽ có thưởng của mình nhé.

Khi nghe bài tỳ bà này chúng ta sẽ thấy ở giữa bài thì nghệ sỹ hơi chớm dừng để chuyển cảm xúc, chưa kịp chuyển thì bà con nhào vô vỗ tay rần rần, ây dza chuyện này thật là chán, kiểu như đi xem concerto mà dàn nhạc mới oánh xong chương 1 đang chuẩn bị cho chương 2 thì khán giả Việt Nam ta đã lùa cho 1 tràng pháo tay ra kiểu tâm đắc lắm, nhiều ông nhạc trưởng chán cho cái "thị hiếu" của dân mình mà đành lắc đầu ngao ngán phảy đũa diễn chương 2 cho xong luôn. Có lẽ cũng đã quen với kiểu này mà chỉ thấy Mít xì Hợp mỉm cười nhẹ 1 phát rồi đua luôn !!!

Như vậy là bảng sáo đã kết thúc phần thi chung kết, cao thấp ra sao xin chờ đợi phần clip trao giải nhé. Tuy nhiên có 1 chuyện bên lề cần phải lôi ra tám đó là việc bác Tài Robert đã sử dụng 1 bài có tính chất "tầm tã".... Ngay khi bác ấy vừa cất tiếng sáo "Mưa trên phố Huế" thì ngay lập tức trời Sài Gòn mây đen kéo kìn kịt, dạo chưa hết nửa bài mà nước trút xối xả, làm liêu xiêu cả quán nhỏ chen chúc người. Thật là 1 cảnh bị tráng để mở màn cho bảng thi của loại nhạc cụ mà người ta hay mô tả như kiểu "buồn hiu hắt" ấy mà !

Ghita có thể hòa tấu chung với đàn tranh được không nhỉ ? Bấy lâu nay tui vẫn luôn thắc mắc như vậy đấy, nếu hôm ấy mà không được
nghe bác Định và chị Dạ Hợp song tấu 2 nhạc cụ này với nhau thì chắc đến giờ câu hỏi ấy vẫn còn lẩn quẩn ko thôi, bạn nào có cùng thắc mắc như mình thì hãy cùng nhau giải đáp qua clip này luôn nhé :

Náo nhiệt đã nhiều, tất cả chỉ để chờ Bảng Tiêu...... Có 1 thí sinh nằm trong bảng tiêu năm nay muốn phá cách, bác ấy muốn chơi 1 bài hoành tráng bằng tiêu, tuy nhiên theo như tui nhận thấy thì kỹ thuật lưỡi và hơi bạn ấy còn yếu quá ko đủ để khiến tiêu diễn ta được chất "bi tráng" của bài này (thí sinh này tui cũng biết và cũng đã từng cho mượn tiêu tập, nói chung thì muôn sự vẫn là do lười tập mà ra), hơn nữa phải chọn beat để phù hợp hơn, có nhiều nhạc cụ bè tone trầm hơn để làm nổi cây tiêu lên, nói chung quá trình chọn beat của bạn này hơi bị cẩu thả ! Và kết quả là bạn ấy được nhận xét "đóng đinh" của giám khảo:

Bài thi kế tiếp của tiêu đến từ 1 cao thủ của bảng sáo, anh chàng này chắc ôm mộng vô địch 2 bảng nên chơi 1 bài cũng đòi hòi nhiều công lực và khúc cuối còn phải biết chuyển giọng nữa (nhưng qua clip tui thấy là hình như anh ấy còn chưa biết nó là cái gì !!?), vâng My Heart will go on" đã được bạn ấy tập tành khá là cẩu thả !!!

Hiển nhiên là trong 1 ngày đáng thất vọng cho bảng tiêu thì nói chung kiểu gì cũng phải có bài đoạt giải nhất chứ nhỉ, nói ra thì cũng đáng chán vì 1 bài nhạc Hoa chơi trên tiêu bát khổng lại giành được giải nhất, lý do vì sao thì chắc các bạn phải nghe clip rồi mới phán được :

Có lẽ quá thảng thốt trước công lực của "Lục dã tiên tung" mà đại diện cuối cùng của nhạc việt, bạn Lê Văn Thân đã chìm nghỉm hoàn toàn, ngoài việc chơi trật nhịp, cảm xúc diễn tả còn non bạn ấy còn thể hiện sự khá lúng túng trên sân khấu nữa. "Câu hò bên bờ Hiền Lương" nay sao mà giống "câu buồn bên bờ Việt Tiêu" quá :

Và để tô điểm cho 1 buổi chiều xám xịt của bảng tiêu, quán quân giải nhất bảng tiêu năm ngoái đã giao lưu bằng 1 tác phẩm "rượu cũ, bình cũ" và nát te tua hơn, nói chung là hết sức chán cho cái bảng tiêu năm nay !!!

Phần quan trọng nhất là trao giải, nói chung thì cuộc thi năm nay là 1 tổ hợp của những tệ hại. Phần thưởng thì rất hoành tráng nhưng chất lượng của các thí sinh thì tệ chưa từng thấy, BQT sẽ cần làm việc nhiều hơn nữa để nâng cao chất lượng cuộc thi, hoặc nếu ko thì tốt nhất nên dẹp cuộc thi này cho nó bớt xàm ấy mà, góp ý với Tân Admin Quyết là như thế nhé !!!

Bên cạnh 1 kỳ thi tệ hại, thì cũng có những điều tuyệt vời để an ủi như sau :

1 mùa sinh nhật nữa đã qua, liệu đây có phải là mùa cuối cùng hay không, hẹn các bạn năm sau hạ hồi phân giải nhé, giờ Lee tui không còn là admin của đam san nữa, tương lai của đam san xin dành lại cho anh Rùa và bác Admin Jibber mới nhé !!!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan

Các bài viết trong chủ đề này
RE: Sinh nhật ĐamSan.net lần 8 và Vòng chung kết hội thi tiêu sáo mở rộng ! - bởi BaGaiLeeLỳ - 07-07-2014, 04:22 PM

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  "Hội Thi Tiêu Sáo Đam San Mở Rộng - Lần 3" BaGaiLeeLỳ 13 34,622 08-01-2016, 11:21 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Cập nhật tính năng của diễn đàn traudat 0 7,781 08-14-2014, 09:28 AM
Bài mới nhất: traudat
  Đăng ký làm áo đồng phục Damsan - lần thứ 2 trong vòng 8 năm saotruc 22 64,179 07-25-2014, 11:57 PM
  "Hội Thi Tiêu Sáo Đam San Mở Rộng - Lần 2" BaGaiLeeLỳ 24 57,766 05-20-2014, 08:47 AM
  Cuộc Thi Tiêu Sáo Dịp Tất Niên 2013 - Kết Quả Trao Giải BaGaiLeeLỳ 30 68,273 01-26-2014, 11:25 PM
  Thông Báo Tổ Chức Vòng Chung Kết Hội thi Tiêu Sáo Mở Rộng - Lần 1 BaGaiLeeLỳ 8 21,756 01-19-2014, 10:25 PM
Bài mới nhất: Chicken Đông Lạnh
  Kết Quả "Vòng loại trực tiếp trên sân khấu" BaGaiLeeLỳ 16 34,970 01-13-2014, 04:38 PM
Bài mới nhất: ho_lat
  Kết quả Vòng Sơ Loại - Hội Thi Tiêu Sáo Đam San Mở Rộng saotruc 7 21,381 12-31-2013, 09:27 AM
Bài mới nhất: combui_hepho
  Hình ảnh và Video Offline sinh nhật lần 7 saotruc 108 214,503 09-18-2013, 09:21 PM
Bài mới nhất: dinhcongtruong
  Offline sinh nhật Damsan lần 6 admina 92 191,604 07-21-2012, 02:07 AM

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách