BÍ QUYẾT CHỌN ĐÀN TRANH CHO NGƯỜI MỚI
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 4.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
BÍ QUYẾT CHỌN ĐÀN TRANH CHO NGƯỜI MỚI
Em ơi, em quá khen rồi. Chị biết chút ít hồi trước có học chứ giờ làm cánh gà các thứ có đánh nữa đâu, chả qua hồi trước có học nhớ gì chia sẻ thế thôi.

Cảm ơn em nhiều nhé
cái vấn đè về dây và khoảng cách ò nhạn thì bạn khỏi lo vì mình ko fai mới học đàn tranh đây mà mình học lâu rùi
còn về nhạn theo mình thì nhạn ko vững là do chân nhạn ko đều thui chứ hiện tai pi h mọi nghệ nhân điều làm tốt vấn đề đó
hôm nào bạn thử xem đàn ông thanh thử nha day rất cứng và nhạn vững và khi về đêm dây càng cứng thui
còn dàn nghệ nhân khác làm dây mềm mại hơn khi đàn ban ngày thì nhạn sẽ dịch nhưng ko nhìu
nhưng khi về đêm dây căn lại thì vừa đàn
nhà mình có 4 cây đàn mà mình từng mua rất nhìu đàn nên vấn đề về nhạn hay dây minh cũng bit chut chut
Ồ ra là thế. Bạn học lâu rồi à? Mình sorry nếu có gì không phải nhé.

Đúng là có một số nơi làm đàn không nghiêm ngặt nên chân nhạn change rất nhiều.
ờ chứ dây dàn mình chọn corret lắm nhưng do cây đàn mình đặt người ta làm day rất mềm mại nhưng khi mnih2 đàn mạnh thì nó sẽ dich tí thui , còn đàn ông thanh thi dây hơi cứng hơn tí
oh I see! cứng ntn bạn?
nhưng mà bạn bit đàn ông thanh ko nếu bạn bit nó thì sẽ bit nó cứng ntn
Hỳ mình cũng có nghe nhiều đến tiệm đàn ấy nhưng chưa có vào lần nào. Bạn có thể describe chi tiết hơn cho mình được không?
ak tiệm đàn này rất nỗi tiếng trong nước và cả nước ngoài nên đàn rât2 đắt chị Hải Phượng thầy Cơ Thụy cũng mua đàn ò tiệm này am thanh hay tiệm đàn này ở quận 3
bạn Truongtailinh1993 có vẻ biết nhiều nhỉ Wink bạn có thể viết một topic về shop này hay những cảm nhận của bạn khi mua đàn ở shop này không? Và các shop khác thì như thế nào bạn? khuyến khích nhé Wink
mỗi tiệm đàn mỗi sở thik of một người ko gióng nhau có thể là tui thik nhưng bạn ko thik nếu bạn muốn hiểu về các tiệm đàn thì mình khuyên bạn nên y thực tế tốt hơn
vs tiệm đàn THANH thì mình mua cũng nhìu âm thanh hay thì ko fai chê
chị Hải Phượng hay thầy Thuỵ hay thầy Thành ở nước ngoài cũng mua đó là tiếng of họ hay thầy THIN cũng zậy mua đàn of tiệm
Đây là bài viết về tiệm Đàn THANH mời các bạn tham khảo
" Lần thứ ba tôi trở lại Sài Gòn để tìm kiếm những cây đàn ghi-ta tốt nhất.

Con đường Nguyễn Thiện Thuật là nơi luôn nhộn nhịp tiếng đàn réo rắt xen lẫn âm thanh ồn ào của xe cộ. Tôi đến đây để tìm mua cho mình một cây đàn ghi-ta loại tốt mà mình sẽ thích và cuối cùng tôi đã tìm thấy những cây đàn ghi-ta rất xuất sắc. Nhà làm đàn Thanh có nhiều cây ghi-ta tốt từ giá cả, chất lượng đến âm thanh để tôi lựa chọn và tôi rất thích phong cách thân thiện khi phục vụ khách hàng của nhân viên.
Trong chuyến đi vừa rồi, tôi đã mua một cây đàn ghi-ta Hồng Đào từ một trong những cửa hàng bán đàn trên đường Nguyễn Thiện Thuật mà sau khi mang về nước để sử dụng, tôi mới biết rằng chất lượng của cây đàn này rất tệ. Nói rõ hơn là cây đàn không có chất lượng, cần đàn bị cong vênh, keo dán loang lỗ xung quanh miếng xương đầu, xương đuôi và phím đàn mà khi mua tôi không có cơ hội nhìn thấy hết. Rất nhiều cửa hàng mà những cây đàn ghi-ta có kiểu dáng nhã nhặn và nước sơn láng mịn nhưng âm thanh bị rè và phô.
Nếu bạn đến với Sài Gòn, bạn phải ghé qua cửa hàng của Nhà làm đàn Thanh ở số 61 Nguyễn Thiện Thuật, quận 3. Rất may mắn, tôi đã gặp được nghệ nhân Thanh trong chuyến đi này. Thường thì nghệ nhân Thanh làm việc tại xưởng sản xuất đàn và thỉnh thoảng lại ra cửa hàng khi có hẹn với khách hàng. Chúa ơi, phải nói là nghệ nhân Thanh thật sự rất tâm lý hiểu được khách hàng cần những gì. Ông ấy đã có hơn 30 năm kinh nghiệm trong nghề, ông bắt đầu từ việc làm ra và bán những cây đàn chứa đầy tâm huyết với những đồng lời ít ỏi. Vì vậy, ông và những nhạc cụ mà ông đã làm ra đã dần trở nên nổi tiếng không chỉ trong nước mà còn trên cả những quốc gia khác trên thế giới.
Tôi được nghe kể rằng những người thợ làm trong xưởng đàn của nghệ nhân Thanh đều đến từ Mê-kong và được nhận vào làm từ khi còn nhỏ tuổi. Do cuộc sống khó khăn nên họ phải sớm lao động để phụ giúp gia đình. Được nghệ nhân Thanh ân cần chỉ dạy, đào tạo và truyền cho niềm đam mê và lòng yêu nghề, họ đã từng bước trở thành những người thợ lành nghề bên cạnh ông sản xuất ra những nhạc cụ có âm thanh và chất lượng tốt nhất. Nghệ nhân Thanh cũng xuất thân từ miền Tây, ông chất phác và bình dị từ lời nói đến cách ăn mặc. Ông sống cùng ông bà và thấu hiểu được cuộc sống cơ cực này nên ông đã dùng hết tâm huyết với nghề của mình truyền đạt lại cho thế hệ sau và tạo ra cơ hội có được một nghề nghiệp có ý nghĩa trong cuộc sống khi mang lại tiếng đàn hay cho những người yêu nhạc và cũng giúp bảo tồn nền âm nhạc dân tộc của nước nhà.

Nhà làm đàn Thanh có đủ mọi loại đàn từ đàn tranh, đàn bầu đến ghi-ta, Ukulele, từ đàn ghi-ta cổ điển đến tân nhạc, tân cổ, đàn ghi-ta eo mỏng đến đàn ghi-ta thùng bự jumbo. Cùng với đội ngũ thợ lành nghề, tôi tìm thấy rằng nghệ nhân Thanh đã sản xuất ra những cây đàn có chất lượng, âm thanh và kiểu dáng tốt nhất, đẹp nhất.
Tôi đã mua một cây ghi-ta tân nhạc loại jumbo kiểu dáng Texas với giá rất phải chăng khi nghệ nhân Thanh dùng gỗ Thông Canada loại tốt để làm mặt đàn và gỗ Cẩm Lai Ấn Độ cho thân đàn. Cây đàn ghi-ta thật tuyệt vời, âm thanh trong vang, giòn rộn rã những dây 1,2,3 và ấm ở những dây trầm 4,5,6. Thật dễ dàng để sử dụng khi dây đàn mềm, không quá cao khi bấm gam và dây không bị rè. Tôi cảm thấy rất ấn tượng với nhạc cụ của nghệ nhân Thanh. Chất lượng tốt và giá cả quá phải chăng. Tôi đã không đắn đo khi mua cây đàn này.

Sản phẩm của nhà làm đàn Thanh mà theo tôi là sự lựa chọn tốt nhất cho người yêu nhạc về chất lượng, âm thanh và phong cách dịch vụ thân thiện của nhân viên. Nói đến sự thân thiện, tôi lại nhớ đến những kinh nghiệm mà tôi trải qua khi xem đàn trên con đường Nguyễn Thiện Thuật. Khi tôi bước vào những cửa hàng này với vẻ ngoài xuề xòa thì tôi không được tiếp đón như một người khách hàng và khi tôi ngỏ lời muốn thử một đàn ghi-ta thì họ hỏi tôi có tiền mua hay không và nếu tôi thử rồi thì tôi có mua hay không. Thật sự tôi đến là vì tôi có nhu cầu mua đàn nhưng với những câu hỏi như vậy tôi cảm thấy rất không hài lòng. Chưa kể đến việc giá cả, tôi không thể nào biết được có đúng giá hay không, hay vì tôi không nói được tiếng Việt nên giá cả sẽ khác đi. Riêng cửa hàng Thanh, bảng giá của từng cây đàn được niêm yết trên đó nên giá dành cho khách hàng trong và ngoài nước đều như nhau. Đối với một người ngoại quốc không rành tiếng Việt, tôi cảm thấy rất tin tưởng.
Ngày hôm sau tôi trở lại cửa hàng của nghệ nhân Thanh, tôi mua thêm ba cây đàn ghi-ta nữa cho những người bạn khi sau khi trở về nước. Tôi đã nghe những người thợ làm đàn ở cửa hàng Thanh kể rằng nghệ nhân Thanh rất nổi tiếng trong giới làm đàn. Ông thường được viết những bài nói về cuộc đời và sự nghiệp trên báo và những bài phỏng vấn trên kênh HTV7 của đài truyền hình thành phố. Tôi tìm thấy một buổi phỏng vấn của ông tại đây. http://www.youtube.com/watch?v=FGbweLFNlLM
Nghệ nhân Thanh có một lòng đam mê nghề nghiệp và luôn bảm đảm rằng những cây đàn mà ông làm ra phải có chất lượng tốt trước khi giới thiệu đến khách hàng và được bảo hành về mặt kỹ thuật sau khi mua. Trước khi trở thành nghệ nhân làm đàn, ông Thanh đã từng là nghệ sỹ hát cải lương, vì vậy mà ông có thể phân biệt được những tông độ khác nhau của từng loại gỗ trước khi làm ra thành phẩm. Tôi đã may mắn có được cơ hội thăm xưởng sản xuất đàn của nghệ nhân Thanh và xem qua gỗ trong kho được sấy khô và bảo quản như thế nào cũng như gặp gỡ những người thợ làm đàn thân thiện và bình dị. Họ nói rằng nghệ nhân Thanh như là một người cha, một người thầy, một người chủ tốt nhất luôn bên cạnh chia sẻ mọi thứ trong cuộc sống với họ như người trong gia đình.
Nếu như bạn có kế hoạch du lịch đến Việt Nam và tìm kiếm những cây đàn có chất lượng và âm thanh tốt nhất, hãy ghé qua Nhà làm đàn Thanh ở số 61 Nguyễn Thiện Thuật, quận 3. Nghệ nhân Thanh và những người thợ của ông ấy sẽ rất sẵn lòng giúp bạn chọn được sản phẩm phù hợp với nhu cầu của bạn nhất. Vợ của nghệ nhân Thanh cũng rất vui tính và có thể nói tiếng Anh giao tiếp.

Hiện tại tôi đang đặt thêm hai cây đàn tân nhạc sử dụng thiết kế của riêng tôi. Đây là một trong những cây đàn tôi mua từ ông. Chất lượng gỗ rất tốt có thể chiu được thời tiết giá lạnh vào mùa đông và khô nóng vào mùa hè nơi tôi ở.

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,571 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) truongtailinh1993 39 87,383 03-05-2019, 10:16 AM
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,933 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,207 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 370,898 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,955 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,932 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 16,030 04-15-2016, 10:58 PM
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,872 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,251 10-23-2015, 07:07 PM