Em mới tập nhị nên muốn hỏi các bác chút ạ
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Em mới tập nhị nên muốn hỏi các bác chút ạ
Chẳng là trước tới giờ e chỉ chơi tiêu sáo vs đàn tranh nhưng vẫn mê cây nhị từ lâu,nay mới mua được cây nhị về tự học ạ.Em kéo dây buông thì k làm sao nhưng hễ bấm note là thỉnh thoảng bị e é.em thấy bảo là phải mua vĩ mới thì sẽ k bị như vậy.Nhựa thông e bôi đầy đủ,lên dây bằng turner nên có lẽ cũng chuẩn ạ.Mong các bác cho em lời khuyên.hì.Em ở Hà Nội nên có bác nào rảnh thì chỉ bảo em với ạ.Cám ơn các bác đã đọc tin Rolleyes
Kéo chưa quen tay thôi . Ban đầu mình bị suốt =))
Bạn đặt ngón tay cho phần thịt tiếp xúc với dây là 1 phần ổn định, ý mình nói là hơi chắc chắn, không quá chặt, không quá lỏng. Hai nữa là lực đưa vĩ qua lại vừa phải, nhanh quá không ổn, chậm quá không ổn. Còn cây đàn mình nghĩ chắc không vấn đề gì đâu. Bạn thử theo cách đó xem sao nhé.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Do bạn mới kéo chưa quen, có thể qũy đạo của vĩ chưa ổn định. nên 1 đường kéo vĩ, mặt lông vĩ chưa bám đều vào dây, thỉnh thoảng sẽ có tiếng "xét" kiểu lông vĩ trượt nhẹ qua dây nhưng dây ko rung.
khi kéo nên nâng tay cầm vĩ lên 1 chút, tức là kéo xiên chéo góc, giống các nghệ sĩ trong các video ấy.
cám ơn các bác nhiều ạ Smile
Tiện đây cho e hỏi có bác nào ở gần từ liêm k ạ.em sang học hỏi chút với Big Grin
Hiện mình cũng đang tập nè, lúc đầu cũng bị tình trạng đó, có khi kéo vĩ thì kêu ví dụ A4, đẩy vĩ thì kêu A5 (tức là âm cao hơn), có khi ngược lại. Nhưng mấy bữa nay, kéo có lẽ đều tay hơn, tình trạng đó đỡ hơn nhiều.
Mình nghĩ bạn chịu khó lúc đầu nghe tiếng "kinh khủng" thôi. (hy vọng hàng xóm cũng thông cảm cho Big Grin)

Nhân tiện cho hỏi bạn tập theo tài liệu nào vậy?
Cứ nhớ: nhanh thì phải đi đôi với mạnh. Chậm thì phải nhẹ.
Tức là:
- Muốn kéo note to thì phải kéo nhanh và đè mạnh.
- Kéo note nhỏ và nhẹ và mềm thì phải kéo chậm và đè nhẹ!
Và tốt nhất lúc đầu nên tập kéo chậm, thật chậm. Vì kéo nhanh dễ lắm ^^! Còn kéo cực nhanh thì từ từ ^^!

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  muốn mua đàn nhị cũ giá rẻ huongtoituonglai 2 7,179 10-14-2014, 04:26 PM
Bài mới nhất: huongtoituonglai

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách