Hỏi về tone nhạc cụ.
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hỏi về tone nhạc cụ.
Question 
Ae cho m hỏi chút thông tin nhạc cụ.
VD: mình thổi bài "Gợi nhớ quê hương" tone D.
1. Mình sd tiêu tone C, vậy nốt đầu trên tiêu sẽ là nốt D( nhạc note D).
2. Nếu sd tiêu tone A, vậy nốt đầu tiên trên tiêu sẻ là bấm nốt D( nhạc note B) ?
3. Nếu sd tiêu tone A, vậy tone bài nhạc (D) có bị thay đổi ko, nếu có thì thành tone gì?, Nếu ko thì tiêu A khác gì so với tiêu C.
*Từ trước tới giờ chỉ xài tiêu C, chưa xài cái khác nên hông ss đc, nhờ ae chỉ giúp. Thanks.
(07-09-2013, 03:40 PM)lanphihong Đã viết: Ae cho m hỏi chút thông tin nhạc cụ.
2. Nếu sd tiêu tone A, vậy nốt đầu tiên trên tiêu sẻ là bấm nốt D( nhạc note B) ?
3. Nếu sd tiêu tone A, vậy tone bài nhạc (D) có bị thay đổi ko, nếu có thì thành tone gì?, Nếu ko thì tiêu A khác gì so với tiêu C.
*Từ trước tới giờ chỉ xài tiêu C, chưa xài cái khác nên hông ss đc, nhờ ae chỉ giúp. Thanks.

Tone C giảm xuống Tone A trầm sẽ đi qua 3 bậc 1/2 cung ( C -> B ->Bb ->A), thì nốt đầu tiên là D trên sáo C sẽ giảm tương tự 3 bậc 1/2 cung thành nốt B trên sáo A ( D -> Db -> C -> B)

Có gì ko hiểu thì hỏi thêm các cao nhân khác dùm nghen bạn, mình giúp dc ngang đến đây à !
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(07-09-2013, 03:40 PM)lanphihong Đã viết: Ae cho m hỏi chút thông tin nhạc cụ.

Bạn cần phân biệt "tone" bài hát và tên thường gọi để đặt tên cho loại sáo, tiêu: "tone sáo", "tone tiêu".
Về cơ bản, có 2 loại tone bài hát hay dùng là điệu trưởng tự nhiên, và thứ tự nhiên, ví dụ đô trưởng tự nhiên (Cdur), la thứ tự nhiên (Am), đều cùng có các nốt C D E F G A B. Khi bạn viết "Gợi nhớ quê hương" tone D, ta sẽ hiểu ngầm nó ở giọng trưởng (Ddur), nhưng thực ra bài hát này ở giọng thứ bạn à Big Grin. Bạn có thể tìm hiểu thêm về nhạc lý cơ bản, có rất nhiều trên mạng.
Và thường ở VN, ng ta đặt tên cho cây sáo 6 lỗ bằng chính nốt trầm nhất của nó, "tone D" chẳng hạn, hiểu ngầm là nó chơi đc các nốt cơ bản D E F#- G A B C# bằng cách úp mở ngón hoàn toàn.
Vậy giả sử bạn đang cần chơi bài Gợi nhớ quê hương ở tone Rê thứ (Dm), chơ khớp với beat hay để hòa tấu, có các nốt D E F G A Bb C thì bạn có thể sử dụng những loại sáo 6 lỗ sau đây, bằng cách úp mở hoàn toàn (mà không phải xài nửa lỗ):
+sáo tone F (dĩ nhiên nốt bấm đầu tiên của bài sẽ tương ứng ở vị trí nốt A trên sáo C).
+sáo tone C, nếu bạn biết thế bấm nốt Bb.
+Bạn tự tìm thêm nhé, không phải bài hát nào cũng xài hết 7 nốt nên cũng có thể có các tone sáo khác phù hợp bài hát này nếu muốn chơi ở Dm.
Còn nếu bạn chơi sáo hay tiêu 10 lỗ thì cũng không đáng ngại lắm. Chỉ hơi mệt chỗ ngón không được linh hoạt mềm dẻo thôi.
Hi vọng bạn hiểu phần nào. Có gì xem qua phần nhạc lý cơ bản nhé bạn.

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách