Làm ơn tư vấn giùm mình :(
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Làm ơn tư vấn giùm mình :(
Sad 
Tình hình là mới mua đàn tranh thì thấy mặt đàn rất là mịn, để vài tuần tự dưng mặt đàn trở nên thô ráp và nứt nẻ @.@
Dấu hiệu đó là như thế nào, ai giải thích dùm mình.
Có phải tại lười cất đàn vào bao nên nó thế đúng ko @.@

Xin cảm ơn đã quan tâm!
"Người ta dành cả đời cho việc yêu thương người khác còn chưa đủ thì đừng nên lãng phí cuộc đời cho việc ghét bỏ, thù hận người khác. Cuộc sống mà đầy thù hận thì chẳng khác gì địa ngục"
túm lại gỗ cây đàn ko tốt
(06-28-2013, 10:21 PM)AuDuongCam Đã viết: túm lại gỗ cây đàn ko tốt
gỗ ngô đồng thôi bạn ạ, dày cũng phải nửa phân
"Người ta dành cả đời cho việc yêu thương người khác còn chưa đủ thì đừng nên lãng phí cuộc đời cho việc ghét bỏ, thù hận người khác. Cuộc sống mà đầy thù hận thì chẳng khác gì địa ngục"
mua dan moi thoi
dau ban thu lay vai lau thu xem
neu ko dc ban lay giay nham min cha nhe thu xem
gỗ ngô đồng là chuẩn rồi, có thể gỗ tươi hoặc non, bạn để nơi nóng quá
Mình không biết tư vấn giúp bạn được gì. Có lẽ đành chấp nhận vậy thôi, anh em ta can thiệp dao kéo vào e r ằng không ổn. Bản thân cái mặt đàn đã mất sự liên kết tự nhiên vốn có của ván gỗ rồi thì khó lòng sửa chữa. Biết đâu lại tác dụng ngược đến chất lượng âm thanh.

Qua trường hợp của bạn Gấu Điên mình có sự tư vấn cho các bạn khác khi lựa chọn:
Các bạn quan sát bằng mắt thường mặt đàn thấy cái tom gỗ nó đều, sít vào nhau, không thưa, không có đường dị thường màu sắc khác (thường là sau này khi bị nứt rạn thì vết nứt rạn sẽ theo đường dị thường này). Tom gỗ nhỏ, dày sít là gỗ già, ngược lại là gỗ non. Màu sắc không nên lựa mặt đàn màu trắng.
Gỗ Ngô Đồng tốt sẽ có tom nhỏ màu trắng đục, hơi vàng, mặt cắt ngang có ánh kim.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Mình hỏi chút đàn tranh. TrieuManLong 21 42,960 09-02-2014, 03:38 PM
Bài mới nhất: Swallow.sale1
  Mình muốn mua 1 cây đàn tranh và tài liệu hay đĩa video để học về nó Hoanglinh 7 15,005 08-02-2014, 10:42 AM
Bài mới nhất: Tiểu Kim Ô
  mem nao sanh dan tranh cho minh hoi niemdamme 3 8,312 03-21-2014, 01:24 PM
Bài mới nhất: x-youtoo
  Có bác nào dạy đánh đàn tranh trên ipad không chỉ giùm em với.... sabotennohara 1 6,519 03-19-2014, 12:39 PM
Bài mới nhất: x-youtoo
Lightbulb hướng dẫn mình mua đàn tranh và học đàn tranh ở đâu với!? kinikeo 13 40,140 10-02-2013, 09:03 PM
Bài mới nhất: nguyendiep
Question Ai học lớp cô Hoan giúp mình với lonsualangxang 8 16,686 07-27-2013, 11:50 AM
Bài mới nhất: truongtailinh1993

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách