Lớp học đàn tranh tại Hà Nội
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 4 Votes - 4.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Lớp học đàn tranh tại Hà Nội
cảm ơn bạn về lời khuyên đầy TÂM LÝ của bạn, mặc dù bạn không muốn biết nhưng mình cũng xin đính chính lại để sau này bạn có muốn khuyên ai thì nên tìm hiểu lý do rồi hãy đưa ra lời khuyên cho chính xác. Thứ nhất mình không tự nhận là GIÀ mà chỉ nhận là hơi lớn tuổi. Thứ hai nếu mình chưa thật sự thích học thì mình sẽ không bao giờ hỏi. Và lý do mình băn khoăn không phải là mình chưa thích học mà là vì mình đã gọi điện đến xin học một số cô giáo nhưng các cô đều nói với tuổi của mình tay đã cứng, cộng thêm chưa biết gì về nhạc lý không thể học được nữa. mình có nhờ một người cháu ít tuổi và cũng chưa biết gì về nhạc lý đi học rồi về truyền lại nhưng cách học đó không hiệu quả vì sao thì bạn cũng là người học đàn bạn sẽ hiểu mà không cần mình phải nói. Khi đọc được thông báo của bạn mình nghĩ mọi việc sẽ khác đi nên mới nhắn hỏi, hoá ra là cũng chả hơn gì. mình cũng không phải hối tiếc vì đã hỏi, một lần nữa cảm ơn bạn.
(06-02-2012, 09:04 PM)paper Đã viết: Mình không biết tuổi của bạn (và cũng không muốn biết, rất buồn cười vì thấy hầu hết những người tự nhận là già lại là các em 20-30 tuổi Smile)

Nhưng về tâm lí, bạn còn băn khoăn tức là chưa thật sự thích học và quyết tâm học. Vậy không nên học, sẽ mất thời gian của bạn. Bạn tập trung vào sở thích nào đó mà bạn thật sự thích thì tốt hơn.

Chúc bạn vui và sớm tìm được sở thích đích thực của bạn.

(06-02-2012, 06:35 PM)bagiayeuquai Đã viết: hi, chào bạn, mình cũng rất thích đàn tranh và rất muốn học nhưng giờ hơi lớn tuổi rồi liệu có thể tham gia đăng ký học được không?

Hình như bạn không hiểu, rằng việc đi học của bạn không liên quan đến tôi, nó chỉ liên quan (có ích, hay không) với bạn. Nếu muốn nhận được lời khuyên phù hợp, bạn phải tự biết cách diễn đạt phù hợp, nếu không thì bạn đành tự chịu! Có lẽ, ngoài khả năng diễn đạt bằng âm nhạc (có hay không có năng khiếu thì cũng làm được), còn cần khả năng diễn đạt bằng tiếng Việt trước đó, trước khi bắt đầu học nhạc nữa, bạn ạ Smile

Có một lần tôi nhớ có xem một chị đi dự thi văn nghệ bằng một tiết mục dân ca. Tất nhiên chị ko quá trẻ, và sau khi dự thi xong chị có kể chuyện (trên sân khấu), rằng khi hỏi để theo học một nghệ nhân mà chị ưa thích, lão nghệ nhân này đã từ chối vì bảo rằng chị ko học được. Nhưng cuối cùng, chị đã tìm đủ cách để tự học và học được (và biểu diễn cũng tốt).

Chúc bạn thành công và chúc bạn vui.

(06-03-2012, 01:22 AM)bagiayeuquai Đã viết: cảm ơn bạn về lời khuyên đầy TÂM LÝ của bạn, mặc dù bạn không muốn biết nhưng mình cũng xin đính chính lại để sau này bạn có muốn khuyên ai thì nên tìm hiểu lý do rồi hãy đưa ra lời khuyên cho chính xác. Thứ nhất mình không tự nhận là GIÀ mà chỉ nhận là hơi lớn tuổi. Thứ hai nếu mình chưa thật sự thích học thì mình sẽ không bao giờ hỏi. Và lý do mình băn khoăn không phải là mình chưa thích học mà là vì mình đã gọi điện đến xin học một số cô giáo nhưng các cô đều nói với tuổi của mình tay đã cứng, cộng thêm chưa biết gì về nhạc lý không thể học được nữa. mình có nhờ một người cháu ít tuổi và cũng chưa biết gì về nhạc lý đi học rồi về truyền lại nhưng cách học đó không hiệu quả vì sao thì bạn cũng là người học đàn bạn sẽ hiểu mà không cần mình phải nói. Khi đọc được thông báo của bạn mình nghĩ mọi việc sẽ khác đi nên mới nhắn hỏi, hoá ra là cũng chả hơn gì. mình cũng không phải hối tiếc vì đã hỏi, một lần nữa cảm ơn bạn.
(06-02-2012, 09:04 PM)paper Đã viết: Mình không biết tuổi của bạn (và cũng không muốn biết, rất buồn cười vì thấy hầu hết những người tự nhận là già lại là các em 20-30 tuổi Smile)

Nhưng về tâm lí, bạn còn băn khoăn tức là chưa thật sự thích học và quyết tâm học. Vậy không nên học, sẽ mất thời gian của bạn. Bạn tập trung vào sở thích nào đó mà bạn thật sự thích thì tốt hơn.

Chúc bạn vui và sớm tìm được sở thích đích thực của bạn.

(06-02-2012, 06:35 PM)bagiayeuquai Đã viết: hi, chào bạn, mình cũng rất thích đàn tranh và rất muốn học nhưng giờ hơi lớn tuổi rồi liệu có thể tham gia đăng ký học được không?

cho tớ tham gia với nhé Big Grin
tên tớ: Hà Thị Thu Trang
yahoo :trucnguyet2003 ,mail :trucnguyet2003@yahoo.com
sdt :0977404288
bagiayeuquai thân mến! quan trọng là học để làm gì thôi. mình cũng hơi lớn tuổi, cũng ngại đi học, đi học được 1 buổi (đây là lần đầu tiên được chứng kiến chơi đàn tranh như thế nào) rồi ở nhà tự nghịch Big Grin, nghe ngóng, giờ cũng đánh được vài bài. cũng chỉ vì thích thôi. Tớ nghĩ làm gì cũng cần phải có thời gian, ham thích và kiên trì nên có thể tay không mềm, có thể chưa đúng nhịp, có thể sai tay nhưng tớ vẫn hy vọng một ngày nào đó tớ chơi được Big Grin. Tớ cũng cố gắng tự học nhạc lý, tự tìm hiểu kỹ thuật, chắc tớ cũng sẽ đi học một vài buổi nữa (chưa bố trí được) tay cũng mềm hơn trước và không mỏi nữa. Giả sử tớ không thành công thì tớ cũng biết rằng tớ đã thất bại Big Grin hoặc tớ không có khả năng, tớ không có năng khiếu hoặc ít ra thì mình cũng có thêm được một bài học khác trong cuộc sống. Và tớ cũng không hối tiếc vì đã không thử làm Big Grin Không sao đâu, sẽ ổn thôi mà, làm thử đi Big Grin. Tớ biết không phải ai cũng có khả năng nói dễ nghe đâu nhé. Nếu tớ nói gì đó không lọt lỗ tai thì đừng giận tớ nha! chúc vui!
Bạn thân mến, mình cũng giống bạn tìm đến đàn tranh chỉ vì thích thôi. Mình cảm ơn bạn vì những lời góp ý rất chân thành, mình sẽ cố gắng như bạn để không phải hối tiếc vì đã không làm, có gì không phải mong lại nhận được sự góp ý của bạn nhé.
(06-03-2012, 09:45 PM)ngoc_dhsp Đã viết: bagiayeuquai thân mến! quan trọng là học để làm gì thôi. mình cũng hơi lớn tuổi, cũng ngại đi học, đi học được 1 buổi (đây là lần đầu tiên được chứng kiến chơi đàn tranh như thế nào) rồi ở nhà tự nghịch Big Grin, nghe ngóng, giờ cũng đánh được vài bài. cũng chỉ vì thích thôi. Tớ nghĩ làm gì cũng cần phải có thời gian, ham thích và kiên trì nên có thể tay không mềm, có thể chưa đúng nhịp, có thể sai tay nhưng tớ vẫn hy vọng một ngày nào đó tớ chơi được Big Grin. Tớ cũng cố gắng tự học nhạc lý, tự tìm hiểu kỹ thuật, chắc tớ cũng sẽ đi học một vài buổi nữa (chưa bố trí được) tay cũng mềm hơn trước và không mỏi nữa. Giả sử tớ không thành công thì tớ cũng biết rằng tớ đã thất bại Big Grin hoặc tớ không có khả năng, tớ không có năng khiếu hoặc ít ra thì mình cũng có thêm được một bài học khác trong cuộc sống. Và tớ cũng không hối tiếc vì đã không thử làm Big Grin Không sao đâu, sẽ ổn thôi mà, làm thử đi Big Grin. Tớ biết không phải ai cũng có khả năng nói dễ nghe đâu nhé. Nếu tớ nói gì đó không lọt lỗ tai thì đừng giận tớ nha! chúc vui!

ngoc_dhsp ơi, chị cố gắng tìm người biết đàn tranh chỉ giúp, tự học cũng tốt nhưng nguy hiểm lắm đấy, vì nếu tập sai lâu ngày thành tật về sau khó sửa lắm sẽ ảnh hưởng đến tiếng đàn. Nhiều khi mình tập sai mà không biết là sai đâu.

bagiayeuquai: Chặng đường bạn học đàn tranh có vẻ cũng vất vả nhỉ! Mình thấy học nhạc cụ dân tộc ai cũng cực hết à! Nhưng những người mình biết thì đều nhiệt tình và say mê, chẳng ai bỏ cả. Thế nên bạn đừng nản chí, thích là phải làm, kể cả không làm được thì cũng phải thử một lần chứ! Mình vẫn tin là kiểu gì cũng có cách thôi, miễn là mình thích là được. Chúc bạn học đàn tốt. Người ta nói gì kệ người ta, việc mình làm mình cứ làm nhé!
cảm ơn Mutrangthanyeu nhé, có em Duy_Ly đã nhận lời giúp mình học rồi bạn ạ, vì lời động viên của bạn và bạn Ngoc_dhsp mình sẽ không nản chí đâu. Cảm ơn các bạn!
(06-06-2012, 09:21 AM)Mutrangthanyeu Đã viết: ngoc_dhsp ơi, chị cố gắng tìm người biết đàn tranh chỉ giúp, tự học cũng tốt nhưng nguy hiểm lắm đấy, vì nếu tập sai lâu ngày thành tật về sau khó sửa lắm sẽ ảnh hưởng đến tiếng đàn. Nhiều khi mình tập sai mà không biết là sai đâu.

bagiayeuquai: Chặng đường bạn học đàn tranh có vẻ cũng vất vả nhỉ! Mình thấy học nhạc cụ dân tộc ai cũng cực hết à! Nhưng những người mình biết thì đều nhiệt tình và say mê, chẳng ai bỏ cả. Thế nên bạn đừng nản chí, thích là phải làm, kể cả không làm được thì cũng phải thử một lần chứ! Mình vẫn tin là kiểu gì cũng có cách thôi, miễn là mình thích là được. Chúc bạn học đàn tốt. Người ta nói gì kệ người ta, việc mình làm mình cứ làm nhé!

Chào các bạn.Không bít lớp đàn tranh ở Đài tiếng nói VN có bắt đầu vào sáng Chủ nhật này không ạ? Mong gặp được các bạn và học hỏi thêm.
chị ơi, cho em tham gia với đc k ạ :x
tên: Nguyẽn Hồng Ngọc
email: hongngocnguyen27@gmail.com
sđt: 01694 938 869
mong mong mong mong nhận đc hồi âm cụa chị ạ :x
mình có đăng ký tham gia lớp học đàn tranh nhưng tiếc quá vì học vào chủ nhật nên mình không theo được vì nơi mình làm việc chỉ có thể nghỉ thứ 7 ,
đành tìm cơ hội khác để học vậy
chúc mọi người học tốt nha !

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hình ảnh những cây đàn cùng họ với đàn Tranh (Châu Á) saotruc 25 60,582 03-10-2024, 03:08 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) truongtailinh1993 39 87,412 03-05-2019, 10:16 AM
  Bán lại đàn tranh ở Sài Gòn daquihoa 0 5,934 03-14-2017, 09:12 AM
Bài mới nhất: daquihoa
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 5,207 12-27-2016, 03:25 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Báo danh ĐÀN TRANH lonsualangxang 172 371,000 12-20-2016, 03:11 PM
Bài mới nhất: TrangDi
  Tìm chỗ dạy đàn tranh ở Đà Nẵng chinhducnguyen 1 8,957 08-18-2016, 10:55 PM
Bài mới nhất: lilochin123
Heart Dạy học dàn tranh ở Đà Nẵng lilochin123 0 7,933 06-16-2016, 01:25 PM
Bài mới nhất: lilochin123
  Một số bài Rao đàn Tranh lehuuhung 3 16,038 04-15-2016, 10:58 PM
  Xin sheet Mùa thu quê hương - đàn tranh Tuổi thơ 0 5,874 01-29-2016, 08:02 PM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
  Bán Đàn Tranh Trung Quốc 6 Triệu myhanh 0 6,253 10-23-2015, 07:07 PM