Hướng dẫn sử dụng Tuner_e
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hướng dẫn sử dụng Tuner_e
Tôi thấy mỗi lần đặt môi sẽ có sác xuất sai lệnh khác với lần trước. Nghĩa là 10 lần có khoảng 2-3 lần sẽ lệch và cho luồng hơi đi vào khác với lần đặt môi trước đó. Có thể đặt môi và lấy 1 âm chuẩn. Ví dụ như ta thổi đô 1 đc 5xxHz muốn thử nốt rê ta sẽ thổi ổn định hơi để đô 1 đc 5xxhz sau đó mở nốt rê (nốt cần đo) và cứ thế đo nốt mi,fa.. thổi ổn định hơi để đô 1 đc 5xxhz và nhả mi,fa... Ở quãng 2 ta sẽ lấy chuẩn đô 2...
Phương pháp này có ổn ko???
các bác dùng cái phần mềm tune cho điện thoại sẽ tiện hơn download các phần mềm tune trên trang web này :
http://forum.guitarpro.vn/showthread.php?t=5908
(01-30-2013, 11:57 PM)HOAVũ Đã viết: Tôi thấy mỗi lần đặt môi sẽ có sác xuất sai lệnh khác với lần trước. Nghĩa là 10 lần có khoảng 2-3 lần sẽ lệch và cho luồng hơi đi vào khác với lần đặt môi trước đó. Có thể đặt môi và lấy 1 âm chuẩn. Ví dụ như ta thổi đô 1 đc 5xxHz muốn thử nốt rê ta sẽ thổi ổn định hơi để đô 1 đc 5xxhz sau đó mở nốt rê (nốt cần đo) và cứ thế đo nốt mi,fa.. thổi ổn định hơi để đô 1 đc 5xxhz và nhả mi,fa... Ở quãng 2 ta sẽ lấy chuẩn đô 2...
Phương pháp này có ổn ko???

Vâng, phương pháp này này không chỉ ổn mà còn quá kỹ lưỡng nữa, chắc bác cũng có nhiều kinh nghiệm xương máu trong cái vụ phập phù khi đo bằng các tuner ?!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Tốt nhất là chế con máy thổi bằng binh khí nén.. Chẳng mệt mỏi gì mà vẫn ok.. Hi hi..
Em fun tý..
Cuộc đời,, là thật nhiều xác xuất và ngẫu nhiên
Nếu có chế đc thì cũng ko dùng đc. Bởi ở 1 bát độ ko bao giờ ta thổi các nốt có cùng 1 áp suất khí. Bạn cú thử thổi thử đô rồi thổi nốt cao hơn đô coi ví dụ...sol, la, si chẳng hạn dù cùng bát độ nhưng vẫn phải gia tăng áp suất mới ra đc nốt đó. Nếu thổi đô để nguyên áp suất rồi nhả la thì thành la xịt.
Tốt nhất kiếm tiền thuê cao thủ làm, khi đó chẳng cần tốn gì thêm nữa Big Grin
(02-01-2013, 10:07 PM)HOAVũ Đã viết: Nếu có chế đc thì cũng ko dùng đc. Bởi ở 1 bát độ ko bao giờ ta thổi các nốt có cùng 1 áp suất khí. Bạn cú thử thổi thử đô rồi thổi nốt cao hơn đô coi ví dụ...sol, la, si chẳng hạn dù cùng bát độ nhưng vẫn phải gia tăng áp suất mới ra đc nốt đó. Nếu thổi đô để nguyên áp suất rồi nhả la thì thành la xịt.

bác nói cũng có lý,, bác nào định làm thì có thêm kinh nghiệm nha..
nhưng mà bờm nào làm chẳng phải có cái van đóng mở khí,, dùng van của bình phun khí nén ok bác ah,, thích phun mạnh có mạnh nhẹ có nhẹ,, lại thêm quả đầu phun dụng chia làn khí và chụm là khí nữa thì vô địch thổi không biết mỏi.
(02-02-2013, 11:51 PM)persephone Đã viết:
(02-01-2013, 10:07 PM)HOAVũ Đã viết: Nếu có chế đc thì cũng ko dùng đc. Bởi ở 1 bát độ ko bao giờ ta thổi các nốt có cùng 1 áp suất khí. Bạn cú thử thổi thử đô rồi thổi nốt cao hơn đô coi ví dụ...sol, la, si chẳng hạn dù cùng bát độ nhưng vẫn phải gia tăng áp suất mới ra đc nốt đó. Nếu thổi đô để nguyên áp suất rồi nhả la thì thành la xịt.

nhưng mà bờm nào làm chẳng phải có cái van đóng mở khí,, dùng van của bình phun khí nén ok bác ah,, thích phun mạnh có mạnh nhẹ có nhẹ,, lại thêm quả đầu phun dụng chia làn khí và chụm là khí nữa thì vô địch thổi không biết mỏi.

Bác đặt mua hẳn con Robot này về là test chuẩn ác liệt ngay, đố thằng nào dám cãi bác nữa :

Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
(02-03-2013, 12:31 AM)honsoLee Đã viết:
(02-02-2013, 11:51 PM)persephone Đã viết:

Bác đặt mua hẳn con Robot này về là test chuẩn ác liệt ngay, đố thằng nào dám cãi bác nữa :

Hix bác lee chơi ác thế. Thế này thì đố cãi lại nữa.
Nhưng mà lấy em này để làm sáo phí lắm bác ah.. Ngành công nghiệp sơn. Và phun sơn..
Và mấy ông làm việc trong hệ thống lò hạt nhân hay trong môi trường độc hại thì mới thấy hết được giá trị của nó.. Chứ chỉ để làm sáo ko phí lắm ah..
Kính gửi mọi người :

Như đã giới thiệu ở trên là ta có thể sử dụng micro có sẵn trong laptop ( thường các loại laptop có sẵn webcam cũng có luôn micro này), tuy nhiên hôm nay em ngồi rảnh rỗi sinh nông nổi lôi cái lap có mic (built-in) ấy ra xem nó đo chính xác ra sao, thì trời ơi, thất vọng tràn trề, nó đo cây piano điện tử của nhà em toàn bị thấp xuống (phải chỉnh ở chuẩn 436hz may ra mới đúng kim giữa) !!! Trong khi thằng máy đo cầm tay và cái PC dùng micro 50k toàn chuẩn boong 440hz.

Tức mình em lấy cái mic 50k ở PC kết nối vào laptop thì nó lại đo ra đúng 440hz, như vậy thì cái mic của Lap có vấn đề rồi. Và rốt cuộc em cũng đã tìm ra vấn đề, đó là do lâu ngày ko dùng đến, mà vị trí của cái Mic lại dc thằng Acer thiết kế ngu ác liệt, nó nằm ở chỗ mà bàn tay mình hay nắm vào để gập máy, thế là cục ghét to tổ bố đã được lôi ra, giúp em ấy đo chuẩn lại.

Qua vụ này em có mấy vấn đề cần rút kinh nghiệm như sau :

- nên kiểm tra chéo các thiết bị test trước khi sử dụng ( nếu có thêm cái âm thoa thì việc phát hiện cái sai của máy sẽ dễ hơn)
- Khi đo thì đừng quá tin tưởng vào chỉ 1 thứ gì, cứ có 2 cái trở lên để kiểm tra cùng 1 lúc thì đáng tin hơn .
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Dụng cụ giúp thổi sáo ngược gió ! WIN-D-FENDER BaGaiLeeLỳ 0 11,085 06-12-2018, 08:00 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Tài liệu-hướng dẫn làm sáo nhựa newroyal 25 80,795 05-11-2014, 04:11 PM
Bài mới nhất: Xanhlacay277
  hướng dẫn làm pan flute bằng ống anten rongxanh09 3 10,982 12-02-2013, 03:12 PM
Bài mới nhất: maytapbung
  hỏi về cái hướng làm sáo kbustar 16 30,930 06-15-2013, 07:30 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  [Share]Ebook hướng dẫn thu âm - Mix nhạc cho newbie mr.ducsy 2 8,301 08-18-2012, 12:44 PM
Bài mới nhất: duylonghg95
  Xin thông số hướng dẫn thực tế làm Tiêu persephone 2 12,866 05-15-2012, 06:38 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách