Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo
Trước tiên là phải cảm ơn bác Cầm Kỳ Thi Họa nào đó đã hệ thống hóa những câu hỏi này lại, đúng là có nhiều khúc mắc đã từng lướt qua đầu tui và các bác y như vậy !!!

Để tránh sa đà vào các tính toán loằng ngoằng như kiểu bác Hùng cho nên tui đã rào trước đây là topic "định tính" chứ không phải là định lượng. Về mặt định tính thì chỉ cần đạt được yếu tố hiểu nôm na là được, chúng ta cùng nhau xóa mù trước rồi mới dám mơ đến chuyện nói về "định lượng" và công thức hóa nó nhé !!! Rất mong sự trợ giúp của các chuyên gia vật lý yêu tiêu só để hiệu chỉnh lại những gì nôm na mà mấy thầy bói trên đây đã sờ voi mà ra nhé !!!

Và bây giờ là câu đầu tiên :

Cơ chế tạo ra âm thanh trong ống sáo ???

Việc này tui cho là khá phức tạp, tuy nhiên chúng ta có thể đi từ việc đầu tiên là hiện tượng thổi vào cái chai rỗng và nó phát ra tiếng kêu, theo như lý luận của 1 số trang vật lý trên mạng thì đây là hiện tượng có cơ chế gần giống nhất với cơ chế tạo ra âm thanh trong ống sáo . Từ khóa để kiếm nó trên mạng là "helmholtz resonance " và nếu tìm từ khoá "helmholtz resonance flute" cũng sẽ có rất nhiều kết quả liên quan !!! Video và hình ảnh thì mình đang tìm thêm để minh hoạ, nếu bác nào có sẵn thì chia sẽ lên đây luôn nhé !
(07-14-2014, 03:18 PM)honsoLee Đã viết: Trước tiên là phải cảm ơn bác Cầm Kỳ Thi Họa nào đó đã hệ thống hóa những câu hỏi này lại, đúng là có nhiều khúc mắc đã từng lướt qua đầu tui và các bác y như vậy !!!

Để tránh sa đà vào các tính toán loằng ngoằng như kiểu bác Hùng cho nên tui đã rào trước đây là topic "định tính" chứ không phải là định lượng. Về mặt định tính thì chỉ cần đạt được yếu tố hiểu nôm na là được, chúng ta cùng nhau xóa mù trước rồi mới dám mơ đến chuyện nói về "định lượng" và công thức hóa nó nhé !!! Rất mong sự trợ giúp của các chuyên gia vật lý yêu tiêu só để hiệu chỉnh lại những gì nôm na mà mấy thầy bói trên đây đã sờ voi mà ra nhé !!!

Và bây giờ là câu đầu tiên :

Cơ chế tạo ra âm thanh trong ống sáo ???

Việc này tui cho là khá phức tạp, tuy nhiên chúng ta có thể đi từ việc đầu tiên là hiện tượng thổi vào cái chai rỗng và nó phát ra tiếng kêu, theo như lý luận của 1 số trang vật lý trên mạng thì đây là hiện tượng có cơ chế gần giống nhất với cơ chế tạo ra âm thanh trong ống sáo . Từ khóa để kiếm nó trên mạng là "helmholtz resonance " và nếu tìm từ khoá "helmholtz resonance flute" cũng sẽ có rất nhiều kết quả liên quan !!! Video và hình ảnh thì mình đang tìm thêm để minh hoạ, nếu bác nào có sẵn thì chia sẽ lên đây luôn nhé !

Kính thưa bà con, sau 1 hồi lăng quăng trên mạng thì em đã tìm ra thêm được 1 chút ít thông tin về ""helmholtz resonance", nó còn có 1 tên tiếng Anh khác là "Bottle Flute" hay còn gọi là Sáo Chai, Lọ....
Tức là kề miệng thổi vào 1 cái chai với 1 góc phù hợp thì nó phát ra tiếng kêu ấy mà.

các bác xem thêm video này để hiểu rõ thêm hiện tượng bình thường mà em vừa đề cập đến :

Còn đây là hình minh họa cho giải thích của họ :

[Hình: Helmholtz1.GIF]
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan

Các bài viết trong chủ đề này
RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - bởi BaGaiLeeLỳ - 07-14-2014, 03:18 PM

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Thumbs Down cho em xin công thức làm tiêu với ạ phamhoang 14 29,661 03-12-2024, 09:37 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Phương pháp tính toán làm sáo . KTS_CHUYEN 332 948,260 03-10-2024, 03:02 PM
Thumbs Up mua sáo tiêu sĩ khoaphuc3012 2 6,506 07-09-2016, 09:56 AM
Bài mới nhất: khoaphuc3012
  Hỏi cách làm tiêu nguyenthaihahp89 37 114,730 05-30-2016, 11:01 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Các bác thông nòng và làm sạch lòng trong kiểu gi??? persephone 26 58,664 02-03-2015, 02:09 PM
  lam tieu do heroken 0 5,614 07-30-2014, 11:39 AM
Bài mới nhất: heroken
Music hỏi về cách làm tiêu nhựa phong_mj 11 38,377 07-28-2014, 10:28 AM
Bài mới nhất: heroken
  Làm sáo ĐÔ ( C5 ) bằng ống nhựa 20mm đường kính trong 16 trungphamvan 7 16,816 11-09-2013, 05:01 PM
Bài mới nhất: et93post
  Lại 1 cây tiêu mới ra lò - Hàng của bác Lãng tử part 2 Lão tè 6 15,031 10-30-2013, 01:23 PM
Bài mới nhất: ntlong
  hỏi về lỗ định âm của tiêu stream 3 12,944 10-29-2013, 08:56 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách