Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - Bản rút gọn
Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam
Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - Bản rút gọn

+- Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam (http://damsan.net)
+-- Diễn đàn: Mua Bán & Sửa Chữa Nhạc Cụ (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=23)
+--- Diễn đàn: Chế tạo - Sửa chữa (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=25)
+--- Chủ đề: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo (/showthread.php?tid=3757)

Số trang: 1 2

Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - BaGaiLeeLỳ - 07-14-2014

Trong thời gian ngồi ngâm cứu đợi cái Phương pháp làm sáo của Bác Hùng "hoàn thiện" thì Lee tui dạo Face thì thấy cái topic thú vị của 1 bác có nick Cầm Kỳ Thi Họa nên up lên cho các bác cùng nghiên cứu chơi.

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1483977458485075&set=pcb.1483977501818404&type=1&permPage=1

Nếu không dzô được Face thì xem hình chính này nhé :

[Hình: Nh1EEFngcacircuh1ECFitrongkhoeacutetsaac...793ae9.jpg]

RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - David Dang - 07-14-2014

Những câu hỏi quá hay. Anh em nào giỏi xin trả lời cho mọi người học hỏi với. Cám ơn.

RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - nhoc_style - 07-14-2014

để bàn luận đến vấn đề này là cả một quá trình làm và rút kinh nghiệm, mình gà ngồi hóng các cao nhân vào tranh luận

RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - nobita0119 - 07-14-2014

đại ca lee trả lời cho tụi e , học tập nào Big Grin

RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - BaGaiLeeLỳ - 07-14-2014

Trước tiên là phải cảm ơn bác Cầm Kỳ Thi Họa nào đó đã hệ thống hóa những câu hỏi này lại, đúng là có nhiều khúc mắc đã từng lướt qua đầu tui và các bác y như vậy !!!

Để tránh sa đà vào các tính toán loằng ngoằng như kiểu bác Hùng cho nên tui đã rào trước đây là topic "định tính" chứ không phải là định lượng. Về mặt định tính thì chỉ cần đạt được yếu tố hiểu nôm na là được, chúng ta cùng nhau xóa mù trước rồi mới dám mơ đến chuyện nói về "định lượng" và công thức hóa nó nhé !!! Rất mong sự trợ giúp của các chuyên gia vật lý yêu tiêu só để hiệu chỉnh lại những gì nôm na mà mấy thầy bói trên đây đã sờ voi mà ra nhé !!!

Và bây giờ là câu đầu tiên :

Cơ chế tạo ra âm thanh trong ống sáo ???

Việc này tui cho là khá phức tạp, tuy nhiên chúng ta có thể đi từ việc đầu tiên là hiện tượng thổi vào cái chai rỗng và nó phát ra tiếng kêu, theo như lý luận của 1 số trang vật lý trên mạng thì đây là hiện tượng có cơ chế gần giống nhất với cơ chế tạo ra âm thanh trong ống sáo . Từ khóa để kiếm nó trên mạng là "helmholtz resonance " và nếu tìm từ khoá "helmholtz resonance flute" cũng sẽ có rất nhiều kết quả liên quan !!! Video và hình ảnh thì mình đang tìm thêm để minh hoạ, nếu bác nào có sẵn thì chia sẽ lên đây luôn nhé !
(07-14-2014, 03:18 PM)honsoLee Đã viết: Trước tiên là phải cảm ơn bác Cầm Kỳ Thi Họa nào đó đã hệ thống hóa những câu hỏi này lại, đúng là có nhiều khúc mắc đã từng lướt qua đầu tui và các bác y như vậy !!!

Để tránh sa đà vào các tính toán loằng ngoằng như kiểu bác Hùng cho nên tui đã rào trước đây là topic "định tính" chứ không phải là định lượng. Về mặt định tính thì chỉ cần đạt được yếu tố hiểu nôm na là được, chúng ta cùng nhau xóa mù trước rồi mới dám mơ đến chuyện nói về "định lượng" và công thức hóa nó nhé !!! Rất mong sự trợ giúp của các chuyên gia vật lý yêu tiêu só để hiệu chỉnh lại những gì nôm na mà mấy thầy bói trên đây đã sờ voi mà ra nhé !!!

Việc này tui cho là khá phức tạp, tuy nhiên chúng ta có thể đi từ việc đầu tiên là hiện tượng thổi vào cái chai rỗng và nó phát ra tiếng kêu, theo như lý luận của 1 số trang vật lý trên mạng thì đây là hiện tượng có cơ chế gần giống nhất với cơ chế tạo ra âm thanh trong ống sáo . Từ khóa để kiếm nó trên mạng là "helmholtz resonance " và nếu tìm từ khoá "helmholtz resonance flute" cũng sẽ có rất nhiều kết quả liên quan !!! Video và hình ảnh thì mình đang tìm thêm để minh hoạ, nếu bác nào có sẵn thì chia sẽ lên đây luôn nhé !

Kính thưa bà con, sau 1 hồi lăng quăng trên mạng thì em đã tìm ra thêm được 1 chút ít thông tin về ""helmholtz resonance", nó còn có 1 tên tiếng Anh khác là "Bottle Flute" hay còn gọi là Sáo Chai, Lọ....
Tức là kề miệng thổi vào 1 cái chai với 1 góc phù hợp thì nó phát ra tiếng kêu ấy mà.

các bác xem thêm video này để hiểu rõ thêm hiện tượng bình thường mà em vừa đề cập đến :

Còn đây là hình minh họa cho giải thích của họ :

[Hình: Helmholtz1.GIF]

RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - s0l0nely49 - 07-14-2014

Vào FB cũng đã có ng trả lời rùi đó. Nhưng tỉ mỉ như bac Lee thì phải (y) Big Grin

RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - Draizer - 07-14-2014

Cái Helmholtz resonance này giống trong sáo tay quá nhỉ? Chắc em cũng phải nghiên cứu thêm một chút về nó. Smile

RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - vinhnguyen - 07-15-2014

(07-14-2014, 03:18 PM)honsoLee Đã viết: Trước tiên là phải cảm ơn bác Cầm Kỳ Thi Họa nào đó đã hệ thống hóa những câu hỏi này lại, đúng là có nhiều khúc mắc đã từng lướt qua đầu tui và các bác y như vậy !!!

Kính thưa bà con, sau 1 hồi lăng quăng trên mạng thì em đã tìm ra thêm được 1 chút ít thông tin về ""helmholtz resonance", nó còn có 1 tên tiếng Anh khác là "Bottle Flute" hay còn gọi là Sáo Chai, Lọ....
Tức là kề miệng thổi vào 1 cái chai với 1 góc phù hợp thì nó phát ra tiếng kêu ấy mà.

các bác xem thêm video này để hiểu rõ thêm hiện tượng bình thường mà em vừa đề cập đến :

Còn đây là hình minh họa cho giải thích của họ :

[Hình: Helmholtz1.GIF]

Cảm ơn Lee vì clip youtube, nhưng có điều tui chưa hiểu là: lò xo được cố định một đầu bởi nền còn sáo, tiêu thì không có nền không có vách ngăn chỉ có lỗ bấm và cho cột không khí thông ra môi trường vậy tại sao sóng âm sau khi hình thành ở miệng thổi chạy trong ống sáo tới lỗ bấm sao không đi ra ngoài mà quanh đầu lại miệng thổi để làm gì..ý tui là động cơ nào bắt nó quay lại

RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - BaGaiLeeLỳ - 07-15-2014

(07-15-2014, 12:23 PM)vinhnguyen Đã viết: Cảm ơn Lee vì clip youtube, nhưng có điều tui chưa hiểu là: lò xo được cố định một đầu bởi nền còn sáo, tiêu thì không có nền không có vách ngăn chỉ có lỗ bấm và cho cột không khí thông ra môi trường vậy tại sao sóng âm sau khi hình thành ở miệng thổi chạy trong ống sáo tới lỗ bấm sao không đi ra ngoài mà quanh đầu lại miệng thổi để làm gì..ý tui là động cơ nào bắt nó quay lại

Dạ để em tìm xem 1 số tài liệu khác giải thích rõ hơn về việc cột khí ở đuôi của flute, tiêu, sáo được xem như là 1 nút chặn ảo để buộc bấc khí ở miệng thổi dao động tạo ra âm thanh . Nếu có ânh chị em nào khác có tài liệu liên quan xin vui lòng góp ý giúp nhé.

RE: Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo - vinhnguyen - 07-15-2014

Vâng, cảm ơn! Tui đang chờ đợi để học hỏi đây.