Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
Ồ thì ra là bạn này, coi clip của bạn trên youtube lâu rồi, vốn ngưỡng mộ tài năng của bạn, đặc biệt là phong thái phiêu diêu tự tại, rất lãng tử Smile

Cám ơn bạn đã có lời khen, clip của mình cũng thu bằng camera du lịch thôi bạn ah, cũng không có thiết bị mix gì hết Smile
Mình không rành về nhạc lý lắm, nhưng mình có cảm nhận là một số bạn trong diễn đàn hay chơi nhạc trên nền karaoke, mình thấy không ổn lắm. Vì cái nền beat đó thường cố định cho một giọng nào đó, nên đa phần là mình thấy không có matched Big Grin

Về clip DĐBT của bạn ở trên, bạn thu 1 năm rồi, nên giờ chắc chơi khác hẳn, nhưng clip này mình thấy giai điệu bài hát chưa rõ lắm. (Giống như mình nhấn luyến đàn tranh, còn rất phôBig Grin )

Mình không biết gì về đàn nhị, nên ko hiểu cách tạo nốt trên đó thế nào, nếu cách chặn tay lên dây để tạo note như đàn bầu thì chắc khó lắm, các vị trí này có cố định ko? đàn nhị có tạo được âm luyến không? nếu được bạn cố gắng tạo nhiều âm luyến cho bài DĐBT vì nó là đặc trưng của bài. Và nếu được thì tạo thêm nhiều âm rung ở note G - C

Một câu hỏi nữa là đàn nhị có thể thay đổi cao độ của dây được ko? vì theo mình hiểu khi hòa đàn thì các đàn phải ít nhất là có cao độ bằng nhau (quy chuẩn theo note A4-440Hz), nếu không sẽ nghe ra như cãi nhau như cái nền beat ở trên Big Grin. Đàn tranh của mình thì có thể điều chỉnh được, muốn so dây thế nào cũng được, khi đánh thì vẫn đọc note theo bài hát, nhưng cao độ thực các dây thì tùy ý. Ví dụ trong clip của mình. Câu nhạc đầu tiên là Ai Đứng ... (G - G -> C) Nhưng cao độ thực của các dây đó là: D - D-> G, tức là thấp hơn 1 quãng 4 (nghe nó trầm buồn hơn)
Clip đó mình uýnh hoàn toàn ngẫu hứng, không theo nhịp gì cả. Nếu muốn hòa đàn thì để mình thu lại, và nhất thiết phải theo đúng nhịp của bài (không biết mình có làm được ko nữa) thì mới khớp được với nhạc cụ khác và đàn tranh phải có lúc nghỉ và đánh đệm cho nhị nữa, nói túm lại là phải bàn luận nhiều Smile

Bạn add FB mình nhé, tiện trao đổi
nhân tiện mời bạn ghé thăm group Dan Tranh luôn.

http://www.facebook.com/langdudt
http://www.facebook.com/groups/dantranhvietnam/

Các bài viết trong chủ đề này
RE: Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng - bởi lang_du - 08-30-2012, 03:21 PM

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách