(?) Hỏi về làng nhạc cụ Đào Xá, Ứng Hòa, Hà Tây cũ
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 4.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(?) Hỏi về làng nhạc cụ Đào Xá, Ứng Hòa, Hà Tây cũ
(04-16-2012, 05:42 AM)Mutrangthanyeu Đã viết: Uh, tháng 8 mùa thu chúng ta sẽ tổ chức 1 buổi Off đi Đào Xá. Hy vọng khi ấy sẽ có nhiều bạn tham gia!!!
Các bạn tập đàn tranh thì vào Báo danh để lưu lại danh sách khi đó tiện liên lạc nhé!
Mình mới biết thêm 1 địa chỉ ở Hàng Mành nhưng bận quá chưa đi xem được...
mewmewt: đàn cũ cũng tốt em ạ, vì tiếng ổn định. Nhưng đàn dù cũ hay mới thì tiếng cũng quan trọng. Mình mới tập chưa nghe được âm nên nhờ những người biết về đàn chọn dùm. Em có thể đi học rồi nhờ cô chọn đàn cho. Ban đầu cứ tập đàn của cô trước mấy buổi nếu cảm thấy thích và quyết tâm học khi ấy nhờ cô mua là yên tâm!
đúng roài ạ, e nghe nói là mua đàn ở Hàng Mành nữa. Nhưng mà chị ơi, e học một bé ở Nhạc viện ý, em ý lại bảo là đàn nào nghe tiếng cũng như nhau. e ko học cô nên không bít nhờ ai chị à T___T à quên, em add yahoo chị rùi đóa ạ lionking_0401 ^^ Big Grin

Đàn nào tiếng cũng như nhau à? Chết lỗ tai rồi 8-}
Đấy là e ý bảo mình thế thành ra cũng ko dám nhờ e ý dẫn đi mua luôn. Hix hix
Đàn nào gảy mà chẳng kêu, quan trọng là tiếng hay hay k0 thôi. Hồi tớ tìm mua đàn cũng lo lắm, vớ bừa 1 cây, ơn trời là tiếng đàn cũng k0 cùi quá ^^
(04-19-2012, 09:48 PM)sonnu Đã viết: Đàn nào gảy mà chẳng kêu, quan trọng là tiếng hay hay k0 thôi. Hồi tớ tìm mua đàn cũng lo lắm, vớ bừa 1 cây, ơn trời là tiếng đàn cũng k0 cùi quá ^^

bạn(chị) Sonnu mua đàn ở đâu thế? chỉ mình (em) với Smile

bạn(chị) Sonnu mua đàn ở đâu thế? chỉ mình (em) với Smile
[/quote]

Tớ mua trên mạng cậu ạ, hì hì
Theo tôi ,đàn hay hay không là do ý thích của người mua.Nhưng đàn hay là tiếng phải rõ ràng,không bị choe choé,không bị "um" (nghe thì to nhưng không sạch,ồn ào),cung bậc trầm và cung bậc cao đêu phát âm rõ ràng như nhau,tưng dây một.Đàn phải có đủ độ vang nhất định,đừng bé quá và đừng bì bì .Con nhạn phải chắc chắn.Khi bạn khảy dây xong,hãy úp tai vào đáy đàn và nghe tiếng ngân của nó.Ví dụ,nếu bạn khảy dây cao nhất mà đếm độ ngân của nó cho tới khi nó dứt ( đém1 2 3 4 ,,,).Nếu đạt đến 4 là ok,đến 6 là rất vang,tốt.Thông thường,đàn mới chưa vỡ tiếng đâu.Phải đánh một thời gian mới vang
Nói gì thì nói,nếu chưa hiểu biết về đàn thì dừng tự đi mua.Hãy nhờ người có kinh nghiệm nhé.Vì phải biết lên dây thì mới khảy ra tiếng được.Chủ hiệu đàn ít khi biết đánh.Họ chỉ khoe là đàn đẹp lăm thôi.
Đúng rồi, bạn em cũng bảo vậy. Em cũng nhờ bạn tìm hộ nhưng mà lâu quá, em thì lại "máu" quá rồi nên lên mạng tìm, nhờ bạn lên dây hắn bảo tiếng cũng tạm. Bao h tiền bạc rủng rỉnh em mới đầu tư cây tốt tốt 1 chút.
Bạn ra cửa hàng Hiến Liên,ở ngay bên phải lối vào dốc Nhạc Viện Hà Nội.Ở đó có cây đàn 19 dây,2tr.8.Trông thì xộc xệch dây nhưng tiếng khá tốt đó.Mình đã đánh thử ,nếu về chỉnh chang lại chút it thì rất tốt.Một cây cũ khác 3 tr.nhưng đừng mua cây đó.Sự khác nhau: đàn 2tr8 có nhạn bịt đầu bằng xương.Còn đàn kia thì nhạn bịt bằng đồng.
Nếu nói đàn ở trong nhạc viện thì có nhà ông Thước (phía sau siêu thị Intimex Hào Nam) là ổn nhất, dù bây giờ ông già yếu không làm được nhưng con trai ông (tên là Dũng) làm đàn cũng khá ổn. Toàn bộ đàn từ trước đến nay của mình đều từ đấy mà ra. Ngoài ra bên cạnh nhà đấy cũng có 1 nhà của ông Tuyên làm cũng rất tốt. Có cái thời điểm con trai ông Thước bắt đầu vào nghề, làm đàn chưa được chuẩn lắm thì đàn nhà ông Tuyên cũng được lên ngôi một thời gian. Còn đàn nhà Hiến Liên, Vạn Xuân dù sao họ cũng chỉ là cửa hàng mua đi bán lại chứ không sản xuất nên mình không có comment gì. Cũng note cho các bạn rằng nhà Vạn Xuân chính là nhà của cố NSUT - NGND Xuân Khải đấy ạ.

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  ÂM NHẠC DÂN TỘC ( ĐÀN TRANH ) truongtailinh1993 39 87,235 03-05-2019, 10:16 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Cách nhận biết các nốt nhạc trên sheet đàn tranh nhatruc 2 12,539 10-21-2014, 01:09 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
Tongue Đoản khúc Lam Giang - Nhạc tài tử lang_du 2 7,962 08-13-2013, 06:35 AM
Bài mới nhất: truongtailinh1993
  Hội cổ nhạc hoa Q5 nhiều khả năng có dạy Guzheng thandaolua 3 8,860 07-18-2013, 12:31 PM
Bài mới nhất: thandaolua
  Nhạc đệm ngâm thơ Tuổi thơ 0 6,068 04-26-2013, 01:40 AM
Bài mới nhất: Tuổi thơ
Tongue Xin hướng dẫn cách xếp các con nhạn và chỉnh nốt nhạc thứ tự của đàn tranh dieptieuchau 6 17,503 11-04-2012, 12:43 AM
Bài mới nhất: songngoc
  Bài tập đàn tranh - Lãng Du lang_du 22 48,424 09-24-2012, 03:53 PM
Bài mới nhất: lang_du
  Nhạc tài tử Nam bộ lang_du 3 9,784 09-10-2012, 09:43 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Nhạc cổ Huế lonsualangxang 3 9,111 04-19-2012, 03:59 PM
Bài mới nhất: Duy-Ly

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách