hỏi về tập thổi sáo
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
hỏi về tập thổi sáo
mọi người cho mình hỏi tập khoảng bao lâu thì thuộc bài hát nào là thổi sáo được bài hát đó ? Có cần phải học qua nhạc lý không?
Mình nghĩ là phải đọc qua sheet, chứ không thì khó...!
vấn đề thuộc bài nào thổi đc bài đó chắc là phải cảm âm đó bạn
mà cảm âm cũng không dễ tý nào hết
chơi sheet cho lành bạn à Big Grin
Em cũng ủng hộ trường phái sheet, lúc đầu học theo sheet + nhạc lý thì nhịp sẽ vững hơn, sau này củng cố thêm cái cảm âm cũng được, còn học cảm âm trước sau này nhìn lại nhạc lý ngán lắm Big Grin (theo ý của em thôi).
theo mình thì lúc đầu chưa bik j thì cảm âm, quen rồi thì nên tập wa sheet cho vững, khi thành cao thủ rồi thì lại...quay về cảm âm, để chơi theo cảm nhận của bản thân, hihi Big Grin
Minh nghe ki nhac roj. Roj theo ki am ma thoj. Choj theo cam am co hoj no hok dc hay cho lam
Minh nghe ki nhac truoc. Roj theo ki am ma thoj. Choj theo cam am co hoj no hok dc hay cho lam
Để thổi một bản nhạc cho đúng chưa cần hay thì thời gian tùy thuộc vào độ dài và độ khó của bản nhạc đó. Vì thế không ai có thể trả lời bạn câu hỏi này mà tùy vào khả năng và tinh thần luyện tập của bạn mang lại mà thôi.

Những người chuyển soạn bài hát sang nhạc lý cho sáo đã qua một bước cảm âm chuyên nghiệp vì thế tại sao lại không nghiên cứu bản nhạc lý đó mà lại phải tự cảm âm?

Tập sáo nếu tập vào bài nhạc ngay cũng giống như bạn nghe một bài hát và hát ngay vậy điều này tùy vào khả năng của bạn, có thể bạn sẽ hát hay hơn nhưng cũng có thể bạn sẽ hát dở hơn.

Nếu không phải là có năng khiếu thì tất cả ca sĩ chuyên nghiệp đều phải học thanh nhạc, học nhạc lý thì mới phát triển được lâu dài, sáo trúc cũng vậy bạn phải luyện hơi, phải học nhạc lý, cách đánh nhịp, lúc đầu có khó khăn nhưng thành tựu về sau là rất nhiều.

Chúc thành công với lựa chọn của bạn.
theo mình thì vừa thông qua sheet vừa cảm âm...
(03-12-2012, 11:01 PM)levinhha Đã viết: Em cũng ủng hộ trường phái sheet, lúc đầu học theo sheet + nhạc lý thì nhịp sẽ vững hơn, sau này củng cố thêm cái cảm âm cũng được, còn học cảm âm trước sau này nhìn lại nhạc lý ngán lắm Big Grin (theo ý của em thôi).

Ý của bạn mình rất đồng tình. Vì...mình chính là nạn nhân. Lúc trước mình toàn mò mẫm cảm âm ra rồi thổi theo giai điệu (có bài mò đúng, có bài giờ khi so với sheet thì...một trời một vực Big Grin). Bây giờ mình đang cố gắng rèn luyện lại, nhịp phách mình sai hoài à, phải nỗ lực thôi.
Vì vậy mình khuyên bạn tìm sheet nhạc mà thổi nhé. Sẽ nhiều lợi ích hơn đó Smile
tớ mới tập thổi....sao thổi mãi mak ko ra nốt đô Sad(

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cách tự học sáo trúc | Học thổi sáo 6,10 lỗ | Điểm khác nhau tranducchi 0 4,061 01-28-2017, 04:13 PM
Bài mới nhất: tranducchi
  Hướng dẫn thổi sáo - 2015 (Cao Trí Minh) caotriminh_hp 0 5,311 05-21-2015, 09:41 AM
Bài mới nhất: caotriminh_hp
  Hướng dẫn thổi các bản dân ca - ca Huế (NS Hoàng Anh) Jibber 0 4,747 11-27-2014, 12:58 AM
Bài mới nhất: Jibber
  Dành ít thời gian ngồi nói chuyện phiếm về nhạc cụ :D ocmapkt1412 2 8,794 09-26-2014, 02:33 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Giới thiệu 3 bạn gái thổi sáo flute hay David Dang 2 7,679 08-10-2014, 04:21 AM
Bài mới nhất: David Dang
  Các bác có ai thổi được bài này chưa nhỉ!. tclinhdt 1 5,781 07-27-2014, 07:34 PM
  Lỗ bấm to hơn lỗ thổi tốt hơn? David Dang 4 10,371 07-21-2014, 11:04 AM
Bài mới nhất: David Dang
  [TpHCM] Quận 6 - tìm Thầy/Cô/SV dạy thổi Sáo cơ bản tại Lớp/Nhà ntd2000 10 27,665 07-09-2014, 06:40 PM
  Tổng hợp những thắc mắc về kỹ thuật,cách thổi sáo H'mông longphan 23 54,450 07-07-2014, 06:11 PM
Bài mới nhất: mecauca123
  Hỏi về vấn đề học thổi sáo deathlessvn 9 19,486 05-31-2014, 08:29 AM
Bài mới nhất: nobita0119

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 2 khách