Cho em hỏi bấm đàn nhị có đau tay không ?
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cho em hỏi bấm đàn nhị có đau tay không ?
Bạn bôi nhựa thông vào vĩ nhé. Lần đầu thì lấy mũi dao, kéo rạch vài ba nhát trên mặt cục nhựa thông trước rồi hãy bôi vào Big Grin
Em thấy có cái miếng nhựa thông đi kèm , thì em đặt dọc cái đống dây trên cái vĩ nằm cùng phương với cái nhựa thông , sau đó em ra sức quệt vào miếng nhựa thông , nhưng hình như miếng nhựa thông nó không ra nhựa mấy , sờ vào chỉ thấy hơi dính dính tí , sau đó em lắp vào kéo thử và không thấy nó kêu gì hết là sao các anh , có phải đàn nhị giả không
Không có bọt biển thì nó có kêu được không các anh
(07-10-2013, 04:53 PM)IvanOoze Đã viết: Em thấy có cái miếng nhựa thông đi kèm , thì em đặt dọc cái đống dây trên cái vĩ nằm cùng phương với cái nhựa thông , sau đó em ra sức quệt vào miếng nhựa thông , nhưng hình như miếng nhựa thông nó không ra nhựa mấy , sờ vào chỉ thấy hơi dính dính tí , sau đó em lắp vào kéo thử và không thấy nó kêu gì hết là sao các anh , có phải đàn nhị giả không

1 mẹo nhỏ là bạn dùng bật lửa hơ nhẹ cục rosin, rồi đợi nó khô lại, hẳn chà lên vĩ.

Không có miếng mute xốp thì vẫn kêu nhé bạn, nó chỉ để giảm bớt 1 phần âm thôi.

Thêm nữa là bạn phải lên dây cho đúng, chứ để dây chùng thì kéo không ra tiếng đâu.
tập thổi sáo cho bằng con người
(07-10-2013, 04:53 PM)IvanOoze Đã viết: Em thấy có cái miếng nhựa thông đi kèm , thì em đặt dọc cái đống dây trên cái vĩ nằm cùng phương với cái nhựa thông , sau đó em ra sức quệt vào miếng nhựa thông , nhưng hình như miếng nhựa thông nó không ra nhựa mấy , sờ vào chỉ thấy hơi dính dính tí , sau đó em lắp vào kéo thử và không thấy nó kêu gì hết là sao các anh , có phải đàn nhị giả không

bọt biển là để nhét dưới đít ngựa, nó làm giảm tiếng rè, không có vẫn kêu bình thường Big Grin
Hồi đầu mình cũng không biết, mới mua đàn tự mày mò cứ tưởng mua phải đồ rởm =))
Bạn lên dây trước nhé, rồi bôi nhựa thông như như clip này hướng dẫn, chỉ cần lần đầu tiên thôi, những lần sau không phải rạch nữa. http://player.ku6.com/refer/lX62GEBludu2B6MC/v.swf
Cho em hỏi thêm là em đã gắn cái dây vĩ nằm giữa 2 dây đàn , nhưng sao nghe nó có vẻ không hay như là khi em gắn cái dây vĩ nằm giữa cần đàn và 2 dây đàn , nếu em bấm tay vào dây nhỏ thì cái dây vĩ gần như sẽ bị kẹp giữa dây nhỏ và dây to => dẫn đến tiếng kêu như kiểu bị kẹp ấy , tại sao lại như vậy nhỉ , tại sao nghe nó không trong và không hay như video NHỊ HỒ TÌNH THÂM nhỉ . Nếu em gắn dây vĩ nằm giữa cần đàn và 2 dây đàn thì khi kéo vĩ , em cho dây vĩ chạm vào dây nhỏ , muốn cho vĩ chạm vào dây to thì điều chỉnh vị trí của vĩ và cần đàn cho dây vĩ chạm vào dây to để phát tiếng kêu.
Trời đất ơi.
Không phải là lắp cái vĩ vào khoảng giữa dây và cần đàn.
Mà cậu tháo cái đuôi vĩ ra, nhét vào giữa 2 dây. Có nghĩa là cái lông ngựa bị kẹp vào đó, lúc thì mài vào dây trong, lúc thì mài ra dây ngoài. Một đường vĩ chỉ cò cưa trên 1 dây, hoặc trong hoặc ngoài.
2 cái dấu ! này là tượng trưng cho 2 dây đàn, cậu tháo cái vĩ ra, cho cái lông ngựa vào gi ữa 2 dấu !!
----!!---
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Thì đúng là em đã làm y như anh bảo thế nhưng mà nghe nó kì lắm , nghe nó cứ như là bị kẹp cái lúc mà bấm dây nhỏ thì khi kéo vĩ nó lại bị kẹp giữa dây nhỏ và dây to
mình ko chơi nhị những cũng có cầm kéo chơi chơi và cũng có hỏi sơ sơ rồi, mới đầu tập nhị ko có ai kéo nghe ngọt ngào dc đâu, tiếng nghe như xe gỗ ý, để có được tiếng nhị ngọt như trong video đòi hỏi luyện tập nhiều trong nhiều năm, chúc bác thành công!
Giá đàn nhị của em Trung Quốc họ bán 208 yên , bầu đàn hình bát giác trông rất đẹp , màu sắc cũng đẹp , không thể nào mà kéo nghe cứ ọ ẹ chẳng hay ho tí gì được cả . Đàn của em màu sắc hình dáng giống thế này :

Theo em thì tốt nhất bác nên chụp chi tiết cây đàn của bác rồi Up lên cho mọi người dễ hình dung. Việc kéo nghe ọ ẹ khi bấm dây thì giống như 2 dây đàn bị sát vào nhau quá và có thể do lúc lắp ráp bác bị sai chỗ nào hoặc khi kéo đàn bác để sai tư thế chăng. Big Grin

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  cho hỏi đàn nhị ta và nhị trung âm thanh có khác nhau không ạ tranghehehe 1 9,444 05-05-2017, 08:59 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Có ai chơi đàn nhỉ ở HP không VẠn Phong 1 6,127 10-08-2012, 10:11 AM
Bài mới nhất: bailing

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách