cách phá và sửa + độ 1 cây violin theo kiểu thô thiển
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
cách phá và sửa + độ 1 cây violin theo kiểu thô thiển

15/5/2013

Sau 2 ngày gặp sự cố khá đau thương, máy quay ông anh cho mình mượn bị 1 thằng con người thượng đẳng nào đó nẫng mất trong lúc ngủ trưa. Nên clip tự sướng về cái kế hoạch bass bar vĩ đại, sửa cái cổ bị gãy bay phần "nose" (ca này khá khoai vì nose rất quan trọng trong vấn đề giữ cổ... kiểu như phụ nữ bị chứng sa dạ con vậy =.=) cũng mất luôn. Nên mình tóm lược thế này:

+ Bass bar: vẫn giữ nguyên 1 thanh như cũ, nhưng làm hẹp lại. Không cần biến thành cross bassbar vì mình đo thấy 1 thanh vẫn đủ lực chịu sức nặng của ngựa. Làm thêm nữa thì sẽ làm giảm rung động top plate, nên khả năng nhạy cảm của em nó cũng mất đi, khi chơi không sướng vì không rên rỉ đủ.

+ Phần "nose" , tách phần gãy ra dán lại, đồng thời khi ráp neck vào nose, khoan 1 lỗ xuyên đuôi neck và upper block (góc 45 độ) và đặt que trợ lực vào =.=!. Dùng dung dịch nhờn cô đặc nhanh 502 và bột gỗ nhồi vào... vá lại.

4. khâu vá lại sau khi phá banh bét em nó:

Yêu cầu:

_ Cảo: tầm 14 cái.
_ Chất dịch sệt sệt màu sữa hay còn gọi là keo sữa.

_ Khi vá lại cần thường xuyên nắn thành cho em nó, kẻo trên dưới so le thì phiền hà lắm =.=.

_ Ở cuối cờ nhíp số 9, bạn để ý phần vá cái nose mà mình bị mất cờ nhíp đấy.

_ sau đó bạn dùng tiếp cái chất dịch sệt sệt trắng trong Hudson để tẩy trang cho em nó nhóe, mục đích là để phẩu thuật thẩm mỹ, nâng mông sửa ngực cho em nó Big Grin

5. Bôi son trét phấn, trang điểm qua loa tránh mụn:

Mục đích của việc này là để giúp em nó tránh bị bẩn, tránh nước, tránh lão hóa, tránh....tè le.

Thực tế công đoạn này chuyên gia, pro gọi là varnish. Mình thì chỉ là chuyên phá nên bỏ qua cái trò varnish tốn kém (thực ra thì đống varnish đang pha chưa xong, với lại hàng cùi bắp có vài củ thì không cần phải chơi trang điểm mắc tiền như shellac, french polish các thứ. Để bữa nào trời đẹp, lỡ chân đạp phải 1 em trên chục củ thì mình sẽ hầu các bạn lại công đoạn varnish xịn cho bỏ công Big Grin )

Do lý do hết sức thuyết phục đó, mình xin giới thiệu 1 thứ dân dã rẻ tiền mà bất kì cô, dì, các thím, các mợ, các nội, các ngoại v..v... đều có thể mua được (nhưng cũng thuộc hàng khá giả, nhà nghèo thì nên đi ra, khỏi cần đọc nữa mắc công).

Dung dịch bôi trơn, chống thấm ngược vào trong : dầu bóng TOA-5000 hoặc TOA-8000. Giá khá là mắc với túi tiền dân chơi eo hẹp như mình. 1 lon nhỏ nhỏ 25ml bị chém đến 15.000 VNBHĐ. Mình dùng TOA-5000. Các bạn là con người thượng đẳng có thể chơi số lớn hơn : TOA-8000.

Công đoạn trang điểm gồm có 2 phần:

+ Đánh phấn lót (trét lót): dùng nhám từ 400 đến 2000 đánh dần sao cho bóng loáng, nhìn lóa mắt thì được. Hoặc sơn trước 1 lớp dầu bóng, đợi khô, dùng giấy nhám oánh cho mịn. (mình bỏ qua bước này vì đang nóng, đi chơi về gặp mưa, mất máy quay, và lo kịp tiến độ up cái cờ nhíp lên hầu các bạn đây :| ) . Nên nhớ bước này cực quan trọng, vì nó quyết định độ chai mặt của em nó. Có bước này thì mặt mới mịn màng, trắng trẻo dễ nhìn. Nếu không thì mặt mụn, lỗ chỗ sẹo xấu lắm. Cơ mà mình thích địa hàng xấu nên kệ luôn, tắt đèn thì hoa hậu với thị Nở đâu có khác nhau =.=!.

+ Oánh cho mịn, đẹp. sau khi làm xong bước đầu bên trên, thì có thể dùng cọ cực mịn, hoặc quần xì cũ (nhớ là quần xì cũ, vì quần mới có tơ vải, khi oánh để lại tơ trên mặt xấu lắm). Cũng vẫn dùng cái dịch nhờn TOA 5000 để quét (đánh lại). Nhớ quét cho đều nhóe. Nếu dùng quần xì đánh thay cho cọ, thì nên buộc túm lại, nhồi chặt thành 1 cục, và đánh theo kiểu vòng tròn. Trong lúc đánh (quét), nếu thấy dịch sít quá, khó đánh, có thể nhỏ 1 giọt dầu Olive lên để trơn, dễ đánh. Mình nhà nghèo ba má đông nên không có tiền mua dầu Olive. Cũng chả sao, vì tiêu chí của mình không có từ đẹp ở trỏng =.=.

Đánh xong đâu đấy thì kiếm chỗ thoáng mát treo cổ em nó lên phơi, độ 4-5 tiếng là xong, lấy xuống hôn hít.

6. Lắp phụ kiện, điểm xuyến nét đẹp dân dã:

Các bạn nhớ cái fingerboard mà mình đã nhẫn tâm lột của em nó trong cầu tiêu ở phần đầu chứ. Giờ là lúc trả lại cho em nóa. Phần này không lằng nhằng mất công, mà mình gõ phím nãy giờ cũng mệt. Coi cờ nhíp khắc hiểu.

Riêng đoạn sau, trong lúc chờ cơm chín thì mình ướm trước ngựa để gọt ngựa cho em nóa, haizzzi!

tập thổi sáo cho bằng con người

Các bài viết trong chủ đề này
RE: cách phá và sửa + độ 1 cây violin theo kiểu thô thiển - bởi leisys ayu - 05-13-2013, 09:22 PM

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hỏi cách làm tiêu nguyenthaihahp89 37 115,494 05-30-2016, 11:01 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Các bác thông nòng và làm sạch lòng trong kiểu gi??? persephone 26 59,109 02-03-2015, 02:09 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  hỏi cách làm sáo fa trầm!! skendynguyen 9 17,921 11-07-2014, 08:14 PM
Bài mới nhất: Draizer
Music hỏi về cách làm tiêu nhựa phong_mj 11 38,583 07-28-2014, 10:28 AM
Bài mới nhất: heroken
  Cách bọc inox cho sáo nứa bằng hình ảnh: Tài Robert 1 6,958 07-28-2014, 03:28 AM
Bài mới nhất: David Dang
  Thắc mắc về cách khoét sáo nhựa dungkhac1308 2 8,799 05-20-2014, 08:27 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  hỏi cách làm sáo sol trầm vantuantn90 3 11,432 02-16-2014, 03:37 PM
Bài mới nhất: lelongts
  [Hỏi] Cách xử lý trúc trước khi làm sáo như thế nào huueadar 7 19,096 01-17-2013, 10:46 PM
Bài mới nhất: persephone
  các tiền bối cho em hỏi chút về cách lam tiêu với stream 2 7,400 01-14-2013, 07:40 PM
Bài mới nhất: bantotvp
  [hỏi] cách làm sáo bằng ống nhựa ( nhà nghèo, không có tuner E, không máy tính) buitrungthien 15 52,951 11-27-2012, 03:03 AM
Bài mới nhất: dhnguyen89

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách