Tiêu 10 lo, 11 lỗ có dễ chạy ngón!!
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tiêu 10 lo, 11 lỗ có dễ chạy ngón!!
Những anh em nào chơi loại 4-2. Loại 10 lỗ và loại 11 lỗ cho mình hỏi một chút.
Việc chạy ngón trên những loại trên so sánh với hệ 5-1 và bát khổng thi có khác nhau nhiều hay không về hiệu quả âm thanh mong đợi?
Tất nhiên là em biết 10 và 11 lỗ khả năng phổ rộng của âm thanh sẽ cao hơn và
Chơi được nhiều bài hơn cả cổ điển và hiện đại.
Vì em cũng đang muốn làm 1 cây 10 lỗ 11 lỗ.
Ai biết chỉ dùm em với ah.
Cuộc đời,, là thật nhiều xác xuất và ngẫu nhiên
Chạy ngón ko tốt đâu anh ơi, e tập turkish march mãi mà vẫn ko chạy ngón nổj điệp khúc hjx Sad
Chạy ngón tốt hay không còn phải qua luyện tập nữa bác à (hệ nào cũng vậy), nhưng ban đầu chắc chắn hệ 10 lỗ và 11 lỗ sẽ mỏi và đau cổ tay 1 thời gian (khoảng 1 tháng). Riêng em sau luyện được ít thời gian thì thấy 2 hệ này cũng dễ chứ không đến nỗi!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
vâng để cuối tuần này em cố đi mua lấy it trúc về làm thử ah, em cũng chỉ định làm một cay C4 thôi.
Tại từ trước toàn chơi và làm bát khổng,, hi hi.. cảm ơn các bác.
Cuộc đời,, là thật nhiều xác xuất và ngẫu nhiên
11 lỗ thì mình chưa thử, chứ 10 lỗ mình tập với Thầy Sơn cũng thấy tàm tạm r`, k khó lắm :-), cố gắng lên bn !!!
y!M: cd.smile51192
gmail: cd.smile51192@gmail.com

Rất mong đc lwen giao lưu vs ae để học hỏi kinh nghiệm thổi sáo.........HeartHeart
công nhận lúc đầu loại 10 lỗ mở ngón mi sau của thầy sơn chế cầm hơi mỏi sau tập nhiều lại thấy dễ và thổi dc nhiều bài hơn trc
Em thì thấy việc sử ngón trên 2 loại (4-2) và bát khổng là thuộc 2 trường phái khác nhau. Vì vậy việc so sánh giữa 2 loại này là không hợp lý. Big Grin

Nhưng nếu bác chủ thớt vẫn muốn so sánh cho vui thì cá nhân em sẽ cho rằng hệ 10 lỗ sẽ hơn hẳn hệ bát khổng ở các ưu điểm như tốc độ chạy ngón, số lượng nốt chuẩn, số lượng bài hát diễn tấu được. Tuy nhiên hệ 10 lỗ sẽ vẫn thua hệ bát khổng ở tính thông dụng (Tiêu bát khổng bán đầy trên các trang web thế giới, còn hệ 10 lỗ thì không thấy. Ngay cả trong các diễn đàn Sáo Việt Nam thì số lượng người xài Tiêu bát khổng cũng áp đảo )

Còn về mặt âm thanh thì khó để kết luận hệ nào hay hơn hệ nào vì phụ thuộc chủ yếu vào khả năng của người điều khiển. Ví dụ với 1 bài nhạc Tàu khá dễ và quen thuộc thì khi 2 người chơi 2 hệ Tiêu khác nhau thể hiện bài đó thì đa phần người nghe đều nhận xét người chơi hệ bát khổng chơi hay hơn (mặc dù trình độ chơi Tiêu của người chơi hệ bát khổng thua xa người kia). Tuy nhiên nếu chơi những tác phẩm Việt Nam có 4, 5 dấu thăng hoặc giáng thì dĩ nhiên 10 lỗ thổi hay hơn là cái chắc. Big Grin

P/S: Em chỉ nêu ý kiến cá nhân để thảo luận cho vui, nên nếu các bác thấy sai xót hay chưa hợp lí chỗ nào thì đưa ra ý kiến chúng ta cùng thảo luận, chứ đừng lồng lộn lên ném gạch đá lung tung nhé. Big Grin
Mải lo mấy topic khác, quên béng trả lời cái topic này.

(01-21-2013, 09:39 PM)Cocacola Đã viết: Tuy nhiên hệ 10 lỗ sẽ vẫn thua hệ bát khổng ở tính thông dụng (Tiêu bát khổng bán đầy trên các trang web thế giới, còn hệ 10 lỗ thì không thấy. Ngay cả trong các diễn đàn Sáo Việt Nam thì số lượng người xài Tiêu bát khổng cũng áp đảo )

Có cái gì ở thời kỳ đầu mà áp đảo ngay được đâu, quan trọng là nhìn thấy tiềm năng áp đảo trong tương lai của nó và phát huy nó lên.

(01-21-2013, 09:39 PM)Cocacola Đã viết: Còn về mặt âm thanh thì khó để kết luận hệ nào hay hơn hệ nào vì phụ thuộc chủ yếu vào khả năng của người điều khiển. Ví dụ với 1 bài nhạc Tàu khá dễ và quen thuộc thì khi 2 người chơi 2 hệ Tiêu khác nhau thể hiện bài đó thì đa phần người nghe đều nhận xét người chơi hệ bát khổng chơi hay hơn (mặc dù trình độ chơi Tiêu của người chơi hệ bát khổng thua xa người kia). Tuy nhiên nếu chơi những tác phẩm Việt Nam có 4, 5 dấu thăng hoặc giáng thì dĩ nhiên 10 lỗ thổi hay hơn là cái chắc. Big Grin

Cái gọi là trình độ mà bác phán là "thua xa" thì thực ra nó phân thành nhiều loại lắm và hết sức tương đối thôi, có người suốt ngày chỉ luyện thổi mượt mà, thu tỏa, nhẹ nhàng lả lướt thì chắc chắn khi thổi những bài trữ tình sẽ rất hay, có những người suốt ngày chỉ tập lưỡi đơn, lưỡi kép, chạy ngón lướt ngón các kiểu thì chắc chắn sẽ diễn tả những bài nhanh vui đạt hơn, nếu kêu những người này bỏ sở trường rồi diễn sở đoản thì chắc chắc sẽ cho ra kết quả tệ hại. Quan trọng hơn nữa là có những người biết rõ sở đoản của mình là gì, sở trường của là gì và không ngại miệng đời đem sở đoản ra diễn cho thiên hạ xem chơi, có mất gì không, chẳng mất gì cả đâu vì cuộc đời này mua vui được mấy trống canh đây hả bạn?!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Trích dẫn:Quan trọng hơn nữa là có những người biết rõ sở đoản của mình là gì, sở trường của là gì và không ngại miệng đời đem sở đoản ra diễn cho thiên hạ xem chơi, có mất gì không, chẳng mất gì cả đâu vì cuộc đời này mua vui được mấy trống canh đây hả bạn?!

Lee là một ví dụ sống. Quá chuẩn!
Đôi khi người ta vẫn phân vân giữa danh, tiếng vs thú vui, sở thích.
Liệu ta thổi để phục vụ cái khoái của ta hay thổi chỉ vì phục vụ miệng lưỡi thiên hạ.
Tất cả phải kiên trì luyện tập. Như bác lee đã nói "" dục tốc bất đạt"". Cứ luyện tập từ từ rồi chạy ngón chậm sẽ thành nhanh thôi.
yh: real_madrid3107@yahoo.com
phone:0909.07.1990

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Thumbs Down cho em xin công thức làm tiêu với ạ phamhoang 14 29,662 03-12-2024, 09:37 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
Thumbs Up mua sáo tiêu sĩ khoaphuc3012 2 6,506 07-09-2016, 09:56 AM
Bài mới nhất: khoaphuc3012
  Hỏi cách làm tiêu nguyenthaihahp89 37 114,732 05-30-2016, 11:01 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo BaGaiLeeLỳ 10 29,808 08-28-2014, 08:50 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  lam tieu do heroken 0 5,614 07-30-2014, 11:39 AM
Bài mới nhất: heroken
Music hỏi về cách làm tiêu nhựa phong_mj 11 38,377 07-28-2014, 10:28 AM
Bài mới nhất: heroken
  Lại 1 cây tiêu mới ra lò - Hàng của bác Lãng tử part 2 Lão tè 6 15,033 10-30-2013, 01:23 PM
Bài mới nhất: ntlong
  hỏi về lỗ định âm của tiêu stream 3 12,945 10-29-2013, 08:56 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Cây tiêu mới ra lò - Hàng của bác langtu Lão tè 10 20,162 09-04-2013, 12:35 PM
Bài mới nhất: Lão tè
  Cho hậu bối hỏi về kỹ thuật làm tiêu lulu0703 8 21,103 08-04-2013, 08:32 AM
Bài mới nhất: filleenligne

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách