tuner đàn nhị
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
tuner đàn nhị
(02-26-2013, 11:11 PM)yuti Đã viết: Cho em hỏi cái vụ này.

Theo em tìm hiểu trên diễn đàn damsan và thông tin khác trên net. Em thấy thường chỉnh tông kiểu dây trong là D, dây ngoài là A (Key D, 1=D).
Ngoài ra còn nhiều cách chỉnh tông khác như hình sau:

Cho em hỏi, ví dụ như mình đang chỉnh tông D-A (1=D), dây buông ở trong là Rê, dây buông ở ngoài là La. Vậy nếu muốn chơi 1 số bài mà trong sheet nhạc để là 1=G hay Key:G thì mình phải chỉnh dây lại phải không? Hay vẫn để dây trong là D, dây ngoài A thì vẫn chơi được?
Còn nếu phải chỉnh dây lại thì 1=G mình chỉnh dây trong là gì và dây ngoài là gì?
Xin cám ơn!

trong tấm hình kia họ lên dây kiểu D-A và cố định luôn, bên cạnh là 6 sơ đồ các vị trí bấm ứng với 1=D,G,F,Bb,C,A. Nếu 1=G thì bạn bấm theo các vị trí của sơ đồ thứ 2. Còn nếu bạn chỉnh lại dây G-D ( dây to G, dây nhỏ D ) thì bấm như sơ đồ thứ 1. cơ mà lên lại dây kiểu G-D thì mình thấy không nên Big Grin
Cám ơn komsomol đã chỉ dạy.

Em còn một số thắc mắc, mong được giúp đỡ.
Cây erhu của em mới mua được hơn 1 tuần, đã lên dây đúng tông DA bằng phần mềm Erhu Guanyin (dây buông).
Dây buông kéo thì nghe bình thường. Nhưng khi bấm note thì âm thanh có kèm theo tiếng hú, giống như người nói giọng bị khàn, không ra hơi vậy.
Nhựa thông thì đã đánh kỹ lên vĩ rồi, có luôn damper bằng vải nỉ, vậy có phải lỗi do cây vĩ, cần thay cây vĩ hay do kỹ thuật kéo vĩ của em chưa chuẩn? Hay tại cây đàn còn mới, cần sử dụng 1 thời gian thì tiếng mới êm? (Đã có thử cách lót 1 miếng cao su mỏng bên dưới ngựa đàn như bác Lê Hữu Hùng đã chỉ, nhưng vẫn không được).
Còn việc đánh nhựa thông lên vĩ thì có chu kỳ không? Bao lâu thì cần phải đánh vĩ lại?
Dây đàn dính bụi nhựa thông khó chùi sạch quá, có cách đặc biệt nào để chùi không?

Xin thông cảm vì hỏi nhiểu quá, tại em mê tiếng đàn erhu và cũng mới tập tành chơi được mấy ngày thôi, mong được giúp đỡ chỉ bảo. Cám ơn.
HT Shop - http://htnuicam.com
HT shop mua bán đa dạng các sản phẩm mới, đã qua sử dụng, sản phẩm thời trang, quà tặng, công nghệ, điện máy, đặc sản, các dịch vụ, du lich, quảng cáo nhà đất
Cho hỏi đàn của bạn mua bao nhiêu vậy? và mua ở đâu . giá của 1 chiếc erhu ít tiền mới tại chine tầm 2-4 triệu.
Nếu chiếc của bạn ít tiền hơn và không phải hàng công ty thì âm thanh kém hơn cũng là đương nhiên. sẽ không vang và ấm. theo mình được biết ở phía bắc cũng chưa có hàng chính hãng đâu nhé.
Mình cũng mới chơi được hơn 2 tuần. ban đầu ta bấm không đúng nốt thì âm sẽ không hay. khi bạn quen tay thì sẽ đỡ hơn.
Vậy nên bạn đừng cố làm âm thanh tốt hơn mà hãy cố chơi tốt hơn .sẽ không giống âm thanh video đâu. khi nào có điều kiện sẽ mua một cái chính hãng từ trung quốc là bạn chơi sẽ biết ngay ấy mà .
theo mình không nên nót cao su dưới con ngựa vì nó làm giảm âm. và làm cho âm bí tiếng. chỉ nen đặt sau con ngựa thôi. bạn có thể đặt một miếng xốp bọt biển phía trước miếng cao su.mình thấy 1 video trên sân khấu làm như vậy. miếng cao su tốt nhất vẫn là gang tay êm hoặc ruọt quả bóng .
nhựa thông bắt buộc phải bôi . không sẽ rít và mòn vĩ
mình thấy video nhựa thông của họ đọng lại rất nhiều . chứng tỏ họ bôi nhiều.
bạn nên lấy giấy tẩm 1 ít dầu rửa bát lau. mình dùng amway rửa rất sạch.
mình có chút kinh nghiêm thôi . chúc bạn thành công.!
À, cám ơn đã quan tâm mấy câu hỏi của em.

Em mua cây erhu tại trang muanhaccu.com, cây giá 1tr4. Có nhãn kèm theo để là SHANGHAI DUNHUANG MUSICAL INSTRUMENTAL CO.,LTD.

Còn việc âm thanh nghe như tiếng hú thì em đã tạm thời khắc phục được rồi, thì ra kỹ thuật chưa êm Smile, ngồi chưa đúng tư thế, lực tay kéo vĩ chưa ổn định, việc này em đoán có thể rèn luyện thêm 1 thời gian sẽ ổn.

Còn cái dây buộc cữ (qianjin) không biết dùng dây cước mua ngoài chợ thay thế được không, em chưa thử. Em thấy loại dây đó ko giống dây cước Smile mà giống dây cột miệng bao xi măng Smile
HT shop mua bán đa dạng các sản phẩm mới, đã qua sử dụng, sản phẩm thời trang, quà tặng, công nghệ, điện máy, đặc sản, các dịch vụ, du lich, quảng cáo nhà đất
cái dây buộc cữ đó hình như gọi là dây dù, mình chả biết mua ở đâu. Đợt trước mình làm đứt và có thay bằng dây chỉ khâu, cũng được nhưng mà dây nhỏ nên quấn nhiều mỏi tay lắm, lại dễ đứt. Sau đó chuyển qua dây ... buộc giày Smile) Hiện tại mình dùng dây chun quần đã bị dão buộc tạm , nói chung cũng ổn Smile)
nghe các bạn nói buồn cuoi qua. vào chỗ bán ống nước nhựa. mà mua dây cả đống đấy. muon tốt vào của hàng bán cần câu cá mua loại cước đẹp màu tím, thì hết xảy luôn
Em hỏi vụ dây buộc cữ xem có loại nào gần giống, có thể thay thế ở mức tốt nhất và có bán ở Việt Nam hay không.
Đây là phụ kiện Qianjin for Erhu mà 1 shop online bán nè.
http://www.easonmusicstore.com/webshaper...ctItem=236

Chứ em thấy mỗi phần dù nhỏ nhất trong cây erhu đều có tác động rõ rệt lên chất lượng âm thanh phát ra.
Dĩ nhiên là mình không thể so sánh âm thanh với mấy cái clip hay mấy cái Audio CD erhu trên mạng được.
Trên trang easonmusicstore bán rất nhiều loại erhu. Có cây dành cho người mới bắt đầu, phổ thông, chuyên nghiệp và dành cho những nghệ sĩ biểu diễn độc tấu, toàn giá khủng có lẽ chất lượng cũng khủng luôn Smile

Có cái clip nâng cấp phụ kiện cho erhu từng phần một, anh em xem chơi (cỡ lỗ tai cây như em còn thấy chất âm nghe hay và trong hơn sau mỗi lần thay món mới Smile)
http://www.youtube.com/watch?v=iZe8K6KDQIw

cái dây ko quan trọng lắm. âm thanh không phụ thuộc vì là điểm chết. quan trọng là hộp đàn va mạt da. dây đàn , ngựa đàn, cao su.
mình đã nói rồi. không thể làm âm thanh tốt hơn nhiều được đâu . bạn cứ dùng dây dù là được.
dành tiền mua êrhu chuẩn khỏi phải chỉnh cho mệt mà tác dung không nhiều , âm thanh bị bé đi.
bây giò bạn cứ kéo đó đi.là biết chơi erhu ngay.
Mình có 1 thắc mắc về việc tuner của đàn nhị, không biết như thế nào.

Bính thường, sẽ lên dây là D-A, nhưng nếu chơi trong khóa D, thì các nốt sẽ là: C - dây trong buông, D - 1 ngón dây trong,..., theo thứ tự Do Re Mi Fa Sol La Si , như vậy có đúng không? hay mình sẽ bắt đầu Re Mi Fa...

Còn nếu chơi theo các khóa khác, ví dụ khóa G thì thứ tự nốt sẽ như thế nào? cùng với vị trí bấm sẽ ra sao?

Rất mong nhận được sự chỉ dẫn của mọi người. Xin cảm ơn!
(11-27-2013, 11:46 PM)neyiah Đã viết: Mình có 1 thắc mắc về việc tuner của đàn nhị, không biết như thế nào.

Bính thường, sẽ lên dây là D-A, nhưng nếu chơi trong khóa D, thì các nốt sẽ là: C - dây trong buông, D - 1 ngón dây trong,..., theo thứ tự Do Re Mi Fa Sol La Si , như vậy có đúng không? hay mình sẽ bắt đầu Re Mi Fa...

Còn nếu chơi theo các khóa khác, ví dụ khóa G thì thứ tự nốt sẽ như thế nào? cùng với vị trí bấm sẽ ra sao?

Rất mong nhận được sự chỉ dẫn của mọi người. Xin cảm ơn!

Mình có vài lời hy vọng nắm bắt được câu hỏi của bạn Smile có 2 vấn đề như sau:

1. Chỉnh dây để kéo 1 bài nhị thì thường căn cứ vào nốt nhạc thấp nhất trong bài đó. Do đó ta có thể lên các cặp dây phổ biến như G-D, C-G, D-A. Khi lên dây như vậy thì các nốt vẫn bấm theo quy luật:
C -1- D -1- E -1/2- F -1- G -1- A -1- B -1/2- C
Như vậy:
Cặp dây G-D thì dây trong sẽ là G (buông), A (ngón 1), B (ngón 2), C (ngón 2 từ B dịch xuống 1/2), D (ngón 3)...
Cặp dây C-G thì dây trong sẽ là C (buông), D (ngón 1), E (ngón 2), F (ngón 2 từ E dịch xuống 1/2), G (ngón 3)...
Cặp dây D-A thì dây trong sẽ là D (buông), E (ngón 1), F (ngón 1 từ E dịch xuống 1/2), G (ngón 2), A (ngón 3)...

2. Dịch giọng: giả sử bài nhị đang được chơi ở cặp dây C-G (Đô trưởng), giờ bạn muốn chơi ở cặp dây D-A (Rê trưởng) thì cứ chỉnh dây D-A. Còn thế bấm thì y chang như lúc chơi ở C-G. Lúc đó, nhìn theo sheet nhạc, tay bạn bấm nốt E thì âm thanh phát ra sẽ là F#

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 3 khách