Hỏi về lên dây đàn nhị hồ
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hỏi về lên dây đàn nhị hồ
Mấy nay bận quá, chủ nhật mới ở nhà mà lấy cây Nhị ra phá được Big Grin
Em đã làm tới bước thứ 4 thì thấy vẫn còn ré.
Em thử chỉnh dây Vĩ chùn hơn 1 tí và tác dụng lực khi kéo mạnh thêm 1 tí thì tình trạng rè cũng giảm đi nhiều, có lẽ tiếng ré là do em kéo Nhị chưa quen (tới hôm nay thì em tập mới được vài bữa à Big Grin).
Khi nào đi mua dây và vĩ mới được em sẽ thay mới dây, vĩ cho cây Nhị xem tiếng nghe tốt hơn không.
Cảm ơn mọi người đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm chơi vĩ Smile
nhị hồ bạn lên dây F-C cao đi, đánh nghe ấm và ko có bị thấp quá, còn nhị VN thì tất cả các bài mình đều chuyển qua dây G-D để hòa tấu chung với dàn nhạc, G-D cao nhé. Nếu mới tập nhị thì ng` ta sẻ hướng dẫn bạn đánh dây C-G vì nó nhìn bài dể. Còn khi bước ra ngoài hòa tấu với các nhạc cụ thì tất cả các bài bạn phải chuyển qua hệ thống dây G-D, nên bạn tập nhìn bài mà chuyển qua dây G-D dần dần cho quen, còn nhị hồ thì cứ F-C nhé
Em thấy các trang nước ngoài hướng dẫn lên dây chuẩn cho nhị hồ là D4-A4, nhưng trong diễn đàn này rất nhiều người hướng dẫn lên dây nhị hồ không phải là D-A. Cho hỏi tại sao lại khác như vậy? Lên dây khác D-A có ưu điểm gì đặc biệt không?
Một số tuner dành riêng cho erhu cũng thể hiện có 2 tone D-A
[Hình: 786420700_1465160577_574_574.jpg][Hình: 786420708_892839404_574_574.jpg][Hình: 2DigitalErhuTuner.jpg]
HT Shop - http://htnuicam.com
HT shop mua bán đa dạng các sản phẩm mới, đã qua sử dụng, sản phẩm thời trang, quà tặng, công nghệ, điện máy, đặc sản, các dịch vụ, du lich, quảng cáo nhà đất

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách