Cho em hỏi chút về nhạc lý, nhờ các anh, chị, em giải đáp dùm em
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cho em hỏi chút về nhạc lý, nhờ các anh, chị, em giải đáp dùm em
(09-19-2012, 08:01 PM)crazyxxx1993 Đã viết: Chào cả nhà, e mới tự mài mò tập nhạc lý, có vài chỗ ko hiểu nên post câu hỏi lên đây nhờ ae chỉ bảo giúp ạ, e bị thiểu não nên chậm hiểu hjx Sad
- thứ 1: làm sao nhìn vào sheet nhạc mà mình biết đc phong cách bài nhạc đó chơi theo phong cách nào?( hùng tráng, thiết tha, tình cảm...)

Theo mình tự tìm hiểu 5 - 6 năm rồi nên ko còn nhớ chính xác. Một bản nhạc thường được soạn theo một giọng, điệu (hay còn gọi là tông)nào đó. Giọng thứ thì mềm mại, tha thiết tình cảm... giọng trưởng thì hùng tránh, mạnh mẽ... như bạn đã đề cập ở trên. Hình như là các âm chủ đạo trong giọng nào đó thường là rơi vào các phách mạnh như câu hỏi của bạn, để tạo giai điệu chính cho bài hát.
Ví dụ điển hình là các bài dân ca của VN thường trùng với giọng thứ. Để xác định một bài hát thuộc giọng nào thì căn cứ vài dấu hóa đầu khuông nhạc là chính và sự phân bố các note nhạc trong cả bài hát. Một bài hát nếu không có dấu hóa thì bạn có thể giới hạn nó trong hai giọng: Đô trưởng hoặc La thứ. Sau đó bạn "giáng" xuống 5 bậc thì được giọng Fa trưởng hoặc Dê thứ (lúc này khuông nhạc có 1 dấu giáng)
Dựa vào quy tắc này, bạn có thể tự dịch giọng cho những bài hát có nhiều dấu hóa về giọng còn 1 hoặc ko còn dấu hóa để dễ dàng thổi với sáo.

Hy vọng có bạn đó nào nắm vững phần này giải thích thêm cho bạn.

Các bài viết trong chủ đề này
RE: Cho em hỏi chút về nhạc lý, nhờ các anh, chị, em chỉ giáo dùm em - bởi lang_du - 09-20-2012, 01:33 PM

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question Cách chọn beat nhạc phù hợp. lanphihong 8 20,706 05-23-2015, 12:44 PM
Bài mới nhất: lameco
  Thắc mắc về note Sib trên khuông nhạc newroyal 15 40,803 09-23-2012, 07:58 PM
Bài mới nhất: newroyal
Smile Rung hơi trong dân ca, nhạc cổ giữa các miền khác nhau như thế nào? levinhha 1 7,224 07-25-2012, 09:21 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Thắc mắc về tone của sáo và các nhạc cụ. music_heal_mysoul 5 19,372 05-07-2012, 11:16 AM
Bài mới nhất: lehuuhung

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách