Công thức chế tạo đàn Guitar
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Công thức chế tạo đàn Guitar
Kính gửi các Nghệ nhân chế tạo nhạc cụ !
Kính gửi các Nhà nghiên cứu nhạc cụ !

lehuuhung xin thay mặt cho Lê Hữu Hùng gửi tặng các bạn gần xa một thuật toán. Sau một thời gian khá dài mất khá nhiều công sức tính toán mình mới lắp ráp được cho thuật toán chạy được.
Với thuật toán này các bạn có thể nắm được:
1. Công thức chế tác đàn Guitar, Mangdolin, balalaika, Tỳ, Kìm, Sến, Roan, , v..v...
2. Xác định chính xác vị trí tay bấm trên các nhạc cụ không chia ngăn phím (Tam, Tính.Hạ uy di.v..v) và các loại nhạc cụ cung vĩ (Nhị, Violin, viola, Erhu...v..v....)
3. Nghiên cứu các nhạc cụ một cách gián tiếp (Không nghe, không sờ, không sử dụng ) và xác định được chính xác cấu trúc thang âm của nhạc cụ đó.
4. Chế tạo, sửa chữa, cải tiến nhạc cụ.
Các bạn nhập L (cm) vào ô D8 và ấn Enter
L: Chiều dài đoạn dây buông ta khảy buông không hoặc ta cò cưa cung vĩ buông không ( tức là kêu ra tần số Tồ (Hz) trầm nhất của cái dây đó. (cm). L là bạn đo từ mép con ngựa lên đến điểm chặn trên của đoạn dây tức là toàn bộ chiều dài sẽ dao động lên của sợi dây đàn buông không chưa bấm gì cả. (cm)
Các bạn nhận kết quả các ngăn phím ở các ô màu đỏ. Số liệu các ngăn phím (hoặc vị trí bấm) này được tính từ mép con ngựa lên.
Tài liệu dưới đây là cây Guitar đại diện cho nhạc cụ chia 12 bán âm. Quý bạn có thể tự suy luận để gắn phím cho Tỳ, Kìm , Sến hoặc nhạc cụ v..v..v...khi quý bạn xác định được tên nốt nhạc tương ứng của ngăn phím đó so với tần số Tồ (Tồ là tần số dây buông). Cao hơn Tồ bao nhiêu bán âm thì quý bạn lựa chọn ngăn phím ở hàng có mũ y tương ứng.
Link tài liệu:
http://www.mediafire.com/?azoafvrz8hssmvb

Thân tặng anh em Damsan.net
Lê Hữu Hùng

Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Anh chị em cho mình hỏi: Quan sát Nghệ nhân này làm một cây đàn.
Mục đích của tạo ra 3 cái gân từ 02:16 đến 02:33 không rõ họ làm mấy cái gân đó để làm gì ? Có phải để chống cong vênh mặt đàn ??? Cảm ơn các bạn
http://www.youtube.com/watch?v=m0yYHh9go...re=related
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Thumbs Down cho em xin công thức làm tiêu với ạ phamhoang 14 29,510 03-12-2024, 09:37 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Công thức chế tạo Pan Flute lehuuhung 4 11,540 03-10-2024, 03:40 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
Wink Về việc tự chạm khắc sáo thủ công. Lão tè 11 23,516 03-14-2014, 09:32 PM
Bài mới nhất: hoangminhkg123
  Nhận Sửa Chữa Và Tân Trang Các Loại Đàn Guitar martinosystem 1 6,806 02-28-2014, 02:07 PM
Bài mới nhất: anbailaptop
  "BÁC SĨ" của đàn Guitar!!! tmv_vn 0 3,706 10-30-2013, 02:12 PM
Bài mới nhất: tmv_vn
  Hỏi về công cụ đo tần số âm thanh dhnguyen89 3 8,901 07-11-2013, 10:10 PM
Bài mới nhất: Hoanglinh
  Xin thông số hướng dẫn thực tế làm Tiêu persephone 2 12,880 05-15-2012, 06:38 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Hỏi về công thức bernuli phong_mj 3 11,529 03-13-2012, 09:53 AM
Bài mới nhất: levinhha

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách