Trúc Hậu Giang, tham khảo ý kiến mọi người
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Trúc Hậu Giang, tham khảo ý kiến mọi người
Chào các bạn
Hồi đó tới giờ chỉ mình nghe là có một số loại trúc nổi tiếng thích hợp cho làm tiêu, sáo như trúc Đà Lạt, trúc Tím (trúc Đen), Trúc Bắc Giang, Cao Bằng, trúc Củ Chi,....rất là tốt ko phải bàn thêm gì hjhj và mấy tháng này mình có đi mua trúc ở Thị trấn Cái Tắc, Hậu Giang. Sau mấy tháng phơi thì mình thấy cũng rất lạ là loại trúc này khi khô thì có màu trắng ngà rất đẹp mà không cần phải qua xử lý gì cả, trúc già có vân nhìn rất chắc rất đẹp và sáo làm thổi tiếng rất đanh. Không giống loại trúc của Chú Phan Kế Bôn vẫn làm
Mình có một số hình của nó, các bạn thử xem hộ mình đây có phải là loại trúc gì đặc biệt hay chỉ là trúc bình thường thôi
Mong các bạn chỉ giáo cho
[Hình: 1345449891931194_574_574.jpg]

[Hình: 1345451418888765_574_574.jpg]

[Hình: 1345449869458136_574_574.jpg]

mình là người mới, có hỏi ngu kiến gì thì mong các bạn thông cảm, chỉ là muốn tìm hiểu thêm thôi hjhj
Big Grin Thành viên Damsan Cần Thơ Big Grin
Saotruc-ctu.tk hay saotrucctu.byethost7.com
trúc loại này quê e cũng có nhiều lắm, ng ta ko gọi là trúc, quê e ng ta gọi là cây độp hay dộp gì đó, bữa về quê định chặt phơi làm sáo thì cha e nói loại này hễ khô là nó nứt nên thôi ko chặt, với lại nó dày lắm, lòng trong ko đc to lắm
Loại này đúng là dày thật nhưng chỉ dày Bằng hoặc mỏng hơn trúc Củ Chi, mình đã làm một số cây sáo với nó thành ống dày khoảng độ chừng 1.5-2.0mm ak với lại nếu phơi trogn mát để nó khô tự nhiên thì cũng không dễ nứt đâu. không biết loại này có phải như ở quê bạn không nữa hjhj cám ơn bạn đã chia sẻ
Anh cũng mù tịt vụ này, hôm nào về cho anh thổi thử vài cây nha Heart
nhìn cũng đâu dày lắm nhỉ, ku crazyxxx chặt thử đi, đưa mình làm vài cây thử ra sao
(08-20-2012, 03:55 PM)songUIT Đã viết: Anh cũng mù tịt vụ này, hôm nào về cho anh thổi thử vài cây nha Heart

ok anh hjhj
(08-20-2012, 03:36 PM)crazyxxx1993 Đã viết: trúc loại này quê e cũng có nhiều lắm, ng ta ko gọi là trúc, quê e ng ta gọi là cây độp hay dộp gì đó, bữa về quê định chặt phơi làm sáo thì cha e nói loại này hễ khô là nó nứt nên thôi ko chặt, với lại nó dày lắm, lòng trong ko đc to lắm

Theo mình đc biết thì những loại cây dộp nó đc làm mấy cây thang àh. Nó dày lắm rất khó để làm sáo

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cần Thơ-Thành lập CLB sáo trúc Thời Gian _Đại học Cần Thơ phamngockhoe 16 29,821 10-13-2016, 10:56 AM
Bài mới nhất: Minh Khang
  HI! XIN ĐƯỢC LÀM QUEN VỚI CÁC BẠN YÊU SÁO TRÚC Ở CẦN THƠ windbi_nguyen 15 32,723 10-19-2012, 10:36 AM
Bài mới nhất: polarbear
  mong anh em giúp đỡ! tìm trúc và sáo hư_trúc 9 21,816 06-29-2012, 06:50 PM
Bài mới nhất: Tài Robert

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách