Viết về nhạc phẩm thể hiện bằng sáo trúc các bác yêu thích nhất.
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Viết về nhạc phẩm thể hiện bằng sáo trúc các bác yêu thích nhất.
Từ khi mình bắt đầu với cây sáo tính tới nay cũng gần 2 năm rồi, thời gian trôi qua nhanh đến ngay cả bản thân mình cũng không ý thức được luôn, lúc mới tập thì được mấy anh chỉ bảo cũng nhiều, ngày nào cũng đều đều 17h xách xe đạp lóc cóc vô Hội trường Rùa tập thổi tò tò te te, những lúc đó, nhìn và nghe những anh đi trước thuộc hàng thủ khoa làng như anh Công (HoangcongDarkmegican) hay lão Gia (Htt) thổi hay là bữa anh Bảo chở anh leehonso vô chơi và thổi mấy bài với chị người Đức hay gì ak, ko nhớ ! nghe sao mà nó như có cái gì nó thôi thúc mình phải cố gắng, cố gắng,... rồi cứ ngồi nghĩ ko biết mình tập lâu như mấy ông này rồi có được như mấy ổng ko, có thổi được zị hok, ngồi mải nghĩ mà thời gian trôi qua gần 2 năm rồi, nhìn lại mình đã là người tập sáo có thâm niên, nhưng ngặt cái "có tuổi mà không có tên" vẫn dậm chân tại chỗ há há, vẫn vậy và bây giờ thì lại đang bế tắc, không biết nên tập đường nào, 2 năm mà oánh lưỡi kép dường như còn quá xa lạ há há !
Khi mới tập sáo, mình thích nhất là bài Nữ Nhi Tình của bạn Kim Tiểu Phương thổi bằng Flute đây là động lực chính thôi thúc mình đến với sáo, tiếng sáo nghe dịu dàng, nhịp điệu đi vào lòng người, mỗi lúc nghe mình chỉ ngẩn người ra mà thưởng thức, vẫn hi vọng một ngày nào đó mình sẽ được như vậy, rùi bắt đầu tìm hiểu về bài này, tìm trên youtube thì thấy bài này cũng rất được mọi người quan tâm, có lẽ vì ý nghĩa thật sự nó mang trong từng giai điệu, một giai điệu buồn, một chuyện tình đơn phương buồn (hên mà mà có yêu quái đến đúng lúc ko là xong phim hjhj) để rồi ngày nào mình cũng thổi bài này, mỗi khi nghe tiếng sáo của mình thì mình lại có cảm giác như mình đang ở lúc còn con nít khi ngồi xem phim Tề Thiên, nhớ cảnh Đường Tăng ở Nữ Nhi Quốc thật là đẹp biết bao, nhưng ngặt một điều là càng về sau, càng tập lâu và thổi cũng chính bài này nhưng mình lại không còn có được cái cảm giác đó nữa, mình cố kiếm tìm nhưng đâu mất rồi, mất rồi ! mình tìm mãi tìm mãi vẫn ko thấy được và mình vẫn đang cố tìm trong tiếng sáo của chính mình, một thứ mình đã đánh mất trong ấy. Giờ thì cái cảm giác, tỉnh yêu với sáo đang bị bế tắc, đang mất phương hướng. Mình vẫn mong một ngày nào nó mình sẽ tìm lại được nhưng thứ giản đơn đó trong mình.

Còn đây là bài thứ 2 mang một ý nghĩa vô cũng đặc biết đối với mình, một thay đổi lớn, nhờ nó một phần mà mình đến được với một người con gái mình đã yêu mất ngay từ khi nhìn thấy lần đầu tiên khi bạn ấy làm việc trong đội Công Tác Xã Hội của ĐH Cần Thơ, khuôn mặt dễ thương, cặp kính hồng hồng, tình tình phóng khoáng và mình biết rằng đây là tất cả đối với mình, sau một thời gian quen biết thì mình bắt đầu tập sáo, tập ò ò í í rồi một thời gian sau thân thiết hơn với nhau bạn mình không còn đi đá cầu tới khuya mới về như lúc trước nữa mà mình tập sáo ở Htrường Rùa chờ bạn đó đi học về ùi đi về chung, bài này là bài bạn ấy thích nghe mình thổi nhất mặc dù lúc đó mình thổi phải nó là nó tệ như chưa từng được dở, nhưng nhờ vậy mà hai đứa gần gũi nhau hơn, mình vẫn thổi bài này mỗi khi khi 2 đứa gần nhau, giờ thì ít rồi nhưng mình vẫn rất cảm ơn đến bài hát này "Ánh Trăng Nói Hộ Lòng Tôi" giai điệu thật hay đi vào lòng người một tình cảm nhẹ !

Cần Thơ gạo trắng nước trong
Ai đi đến đó,....đừng.....mong......trở.....về !Cool

Ninh Kiều-Cần Thơ
Pham_ngoc_khoe@yahoo.com
Trình độ: Mới biết cách cầm sáo

Các bài viết trong chủ đề này
RE: Viết về nhạc phẩm thể hiện bằng sáo trúc các bác yêu thích nhất. - bởi phamngockhoe - 09-03-2013, 10:00 AM

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cảm âm đi để trở về soobin Hoàng Sơn | Cảm âm sáo trúc tranducchi 0 4,517 01-28-2017, 04:14 PM
Bài mới nhất: tranducchi
  Cách tự học sáo trúc | Học thổi sáo 6,10 lỗ | Điểm khác nhau tranducchi 0 4,066 01-28-2017, 04:13 PM
Bài mới nhất: tranducchi
  Tìm. Sáo Trúc+ Đàn Tranh+ Đàn nhị đi Biểu DIễn tại Cần thơ ngày 10-> 13/1 dinhhung1841994 0 3,743 12-27-2016, 03:24 PM
Bài mới nhất: dinhhung1841994
  Tổng hợp những video clip dự thi năm 2016 - bảng sáo ngang BaGaiLeeLỳ 23 38,681 06-16-2016, 12:10 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Giao lưu với nghệ sĩ sáo, tiêu Phạm Văn Doanh cailuongdatbac 7 17,925 06-28-2015, 05:10 AM
Bài mới nhất: David Dang
Star Dạy Sáo Trúc Căn Bản Và Nâng Cao Tại Sài Gòn Jibber 0 5,332 03-13-2015, 09:46 PM
Bài mới nhất: Jibber
  Dành ít thời gian ngồi nói chuyện phiếm về nhạc cụ :D ocmapkt1412 2 8,800 09-26-2014, 02:33 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Sáo trúc: Để có hơi dài+ rung hơi+ vuốt ngón (Cao Trí Minh) caotriminh_hp 1 6,528 08-22-2014, 08:35 PM
Bài mới nhất: hunterval
  Tổng hợp những video clip dự thi năm 2014 - bảng sáo ngang BaGaiLeeLỳ 111 177,530 06-08-2014, 09:54 PM
Bài mới nhất: chimcontho
  Tuyển tập 200 sheet nhạc dành cho sáo trúc. wait93 9 42,147 05-28-2014, 09:25 AM
Bài mới nhất: nobita0119

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách