Tao đàn Tụ nghĩa - Ảnh offline anh em DamSan ở công viên Tao đàn
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tao đàn Tụ nghĩa - Ảnh offline anh em DamSan ở công viên Tao đàn
(05-07-2012, 10:07 PM)Lão tè Đã viết: Em chụp bằng máy cơ nên file lưu ko phải là file JPEG như máy ảnh compact kỹ thuật số thông dụng, mà ảnh là ảnh RAW (để nói ảnh RAW là gì thì có lẽ phải nguyên 1 bài viết mới đủ để bác hiểu, nhưng em xin nói sơ đó là loại ảnh chứa đựng tất cả các dữ liệu tối đa mà sensor có thể ghi nhận được). Sau đó, em dùng phần mềm dành riêng cho máy Nikon là Nikon Capter NX2 để chỉnh sửa và sau đó xuất ảnh ra ảnh JPEG, sau đó mới chuyển qua Photoshop tạo layer, watermark và lồng khung... Thời gian đầu em ko biết nhiều về ảnh RAW mà toàn chụp ảnh đuôi JPEG nên chất lượng cũng ko hơn máy compact là bao... Khoảng 1 năm trở lại đây em bắt đầu chuyển qua nghiên cứu về thể loại ảnh RAW và từ đó mình có nhiều đại tiến trong việc xử lý ảnh.
Còn nếu máy bác ko có chức năng chụp ảnh RAW mà chỉ chụp JPEG thì em cũng chỉ luôn cách quản lý màu cho bạn. Bức đầu tiên của topic này em lọc bớt 1 số màu chứa trong ảnh để tạo ấn tượng cho chủ thể mình muốn nhấn mạnh. Mỗi người có 1 cách làm ko khác nhau, nhưng cách của em từng bước như sau:
Thứ nhất là tạo 1 layer ảnh copy
Tiếp theo là trên layer ảnh đầu tiên (background) bác phủ màu hoặc làm B&W layer đó (Image > Adjusments... Ở đây có vô vàn công cụ tool về màu cho bác khám phá).
Tiếp đến là trên layer copy đó bác dùng công cụ Eraser Tool để tẩy đi những mảng mà bác muốn mảng đó phải là B&W (kỹ năng xài chuột với photoshop hoặc 2d,3d của bác cũng phải khéo mới làm cho tấm hình nhìn mịn màng nhé, nếu ko bạn lấy công sức bù công năng cũng được)
Cuối cùng là tạo khung, cái tạo khung thì mỗi người mỗi cách (cách tạo khung của mình rất rườm rà, vì nó ko theo 1 chuẩn mực khung nhất định, đặc biệt là ở tấm đầu tiên của Topic). Nhưng xin nói ngắn gọn là em dùng công cụ Edit > Stroke...
Tóm lại Photoshop mà đọc tài liệu bằng chữ viết rất là khó thực hành (nhất là đối với những người mới học), bác cứ bắt tay vào "quậy" và cứ thế cho banh nát tấm ảnh cũng được. Kinh nghiệm và kỹ năng cũng như hiểu hết các Tool, và tối quan trọng là quản lý layer. Em sẽ ko nói về vấn đề này nhiều nữa, vì sẽ làm loãng topic, chúc bác thành công Smile
Úi bác nói kĩ quá ^^. Cảm ơn bác. Em ráng mò ạ. Hi vọng là sẽ có 1 tấm hình lung linh như bác

Các bài viết trong chủ đề này
RE: Tao đàn Tụ nghĩa - Ảnh offline anh em DamSan ở công viên Tao đàn - bởi duc212472 - 05-09-2012, 05:46 PM

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Nhà tui tụ nghĩa ^^ ! KTS_CHUYEN 65 140,396 09-02-2013, 09:51 PM
Bài mới nhất: KTS_CHUYEN

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 4 khách